กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ไปเจอมาอยากให้เพื่อนๆTrader ได้อ่านกันครับ

• 3 replies
  • 2,261 views
สิ่งที่สำคัญมากกว่ากำไร สำหรับเทรดเดอร์
เพื่อนเทรดเดอร์ทราบมั้ยครับว่ากำไรก็สำคัญแต่มันมีสิ่งที่สำคัญกว่า
สิ่งนั้นก็คือ กระบวนการที่ได้มาซึ่งกำไรนั้นเอง .....
คำถามคือ ทำไมคุณจึงควรพุ่งเป้าไปที่กระบวนการ ไม่ใช่ที่ผลกำไร ??
เทรดเดอร์มือใหม่มากมาย มักจะสงสัยอยู่เสมอว่า พวกเขาจะทำกำไร หรือทำเงินได้มากขึ้นอย่างไรจากการเทรด เหมือนว่าพวกเขาจะพยายามตั้งเป้าไปที่การทำจำนวน Pip ต่อวัน หรือ ต่อเดือน ให้มากที่สุด
ผมคิดว่ามันจะดีกว่า ถ้าหากเราเลือกโฟกัสไปที่กระบวนมากกว่า ก่อนจะพูดถึง ผลลัพธ์ที่ตามมา
หนึ่งในความหายนะของการตั้งเป้าเฉพาะจำนวน Pip ก็คือมันจะทำให้คุณท้อแท้ เมื่อคุณไม่สามารถทำจำนวน Pipได้ตามเป้าหมายและเกิดอาการอกหักซ้ำๆตามมา Ko*/-
จากนั้นคุณก็จะบอกตัวเองว่า "ฉันต้องพยายามให้มากกว่านี้" คุณเริ่มเพ่งสมาธิอย่างมหาศาลไปที่ การพิชิตเป้าหมาย แต่คุณดันมองข้ามกระบวนการ Step by Step ที่จะช่วยให้คุณติดตามและพิชิตเป้าหมายได้สำเร็จ
หากคุณบอกว่า คุณทำตามกฎระเบียบทุกข้อในแผนการเทรดของคุณแล้ว แต่คุณก็ยังขาดทุน และเสียเงินไปมาก
คุณเริ่มมีคำถามกับตัวเองว่า การขาดทุนชั่วคราวแบบนี้ ควรทำให้คุณล้มเลิกจากกระบวนการเดิมๆ หรือไม่?
คำตอบคือ "ไม่" อย่างแน่นอนครับ ช่วงเวลาสั้นๆแห่งความเจ็บปวดเหล่านั้นไม่อาจตัดสินอะไรได้เลย
หลังจบการเทรดลง ในแต่ละวัน อย่าประเมินตัวเอง ด้วยการวัดมูลค่าเงิน ที่คุณทำได้ในวันนั้นๆ แต่จงถามตัวเองด้วยคำถามดังต่อไปนี้
1) ฉันทำตามกฎของฉันทุกข้อ รึเปล่า?
2) ฉันได้เทรดตามระบบของตัวเองทุกครั้ง ที่ฉันควรทำ รึเปล่า?

ถ้าคำตอบ คือ "ใช่" ทั้งสองข้อ ขอให้คุณชื่นชมตัวเองไว้เลยครับ ไม่ว่าคุณจะจบลงด้วยการขาดทุน แต่อย่างน้อย ตอนนี้คุณก็ค้นพบแล้วว่าข้อผิดพลาดมันเกิดจากอะไร และคุณยังสามารถทำมันให้ดีขึ้นในโอกาสต่อไปได้อีก
แต่ถ้าคำตอบของคุณ คือ "ไม่" ในข้อใดข้อหนึ่งของคำถาม ขอให้คุณช่วยตบหน้าตัวเองทีครับ
นิดนึงครับ ถ้าคุณไม่ทำตามกฎของตัวเอง คุณกำลังจะอยู่ในขั้นตอนของการพาตัวเองไปสู่ความล้มเหลว
คุณควรให้ความสำคัญกับกระบวนการของคุณ ด้วยการเขียนแผนการเทรดของคุณลงไป
ถ้าคุณเข้าใจมันแล้ว มันจะช่วยปรับบุคลิกการเทรดของคุณไปเองโดยอัตโนมัติ และท้ายที่สุดคุณก็จะมองเห็นกำไรที่ตามมาเอง Ha)** Ha)** Ha)**

Cr.TRADERsWAYวิถีเทรด‬

----มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง----
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

admin

• 80,626
Re: ไปเจอมาอยากให้เพื่อนๆTrader ได้อ่านกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2015, 08:41:37 PM »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

$US$ แมลงเม่า

• 482
Re: ไปเจอมาอยากให้เพื่อนๆTrader ได้อ่านกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2015, 11:57:51 PM »
ผมคนนึงละครับ   ที่เป็นแบบนั้น     ไม่เคยคิด  โอมเพี้ยง ขึ้น ลง  แล้วกด   ทุน 300 ได้มา เกือบ 5000  3-4  วัน   แล้วก็โลภ  เล่นที่เยอะๆหวัง จะได้มากโดยไม่คิดถึงเวลากราฟวิ่งตรงข้าม  ผลคือ หมดตัวครับ ในแง่คิดมากมายเลย  ตั้งสติ

ยิ่งล้ม  ยิ่งเยอะประสบการณ์

*

torppc

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2015, 09:46:51 AM »
ขอบคุณครับ (TH)** (TH)** (TH)**