กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ถ้าอยากเป็นเทรดเดอร์อาชีพ ต้องใช้บัญชี ECN ไหมครับ

• 1 replies
  • 1,616 views
*

gorg.yotsanan

จริงๆเริ่มเทรดฟอเร็กมา 3 ปีแล้วครับแรกๆล้างพอร์ทบ่อย หลังๆมาก็เริ่มหาค่าขนมได้บ้าง  ทีนี้ใกล้เรียนจบแล้ว ก็อยากจะเทรดเป็นอาชีพเลยมีข้อสงสัยว่า ต้องใช้บัญชี ECN ไหม แล้วForex สามารถเทรดเป็นอาชีพหาเลี้ยงตัวเองได้ไหม มีคนที่เทรดเป็นอาชัพรึป่าว แล้ว บัญชี ECN ของ Exness ดีไหมครับ

*

admin

• 80,665
ถ้าจะเทรดเป็น อาชีพ จำเป็นต้อง บัญชี ECN ใหม ตอบว่าไม่จำเป็นเลย ครับ ต้องเลือก ว่าโบรก ไหนให้ Benefit ดีกว่า ในเรื่อว คอนดิชั่นการเทรด หรือ หากอยากได้โบนัส เพิ่มเติม อย่าง XM บัญชี Standard ก็มี XMP ให้สะสม
เทรดได้ทั้งกำไร ได้ทั้ง Rabate เลย ก็ได้ ครับ แต่ อย่างน้อยเลย บัญชีที่จะเทรด แบบมือ อาชีพ ต้องเป็นบัญชี Standard 1 Lot = 100000 USD หรือ ที่ Exness คือ บัญชี ประเภท Mini ไม่แนะนำให้ เทรด บัญชี Cent หรือ Micro นะครับ เพราะ ความรู้สึกของการเป็นมืออาชีพ จะน้อยลง และ แถว ยังจะได้ Spread ที่มากกว่าอีกด้วย
  การที่ ไม่แนะนำ ECN นั้น ไม่ได้เกี่ยวกับ ว่า โบรก ส่งตลาด ตรงหรือไม่ตรง เลย นะครับ เพราะจริงๆ แล้ว โบรก ทุกโบรก ในโลกนี้ ไม่ว่าจะเป็นบัญชีประเภทไหนก็ตามเขา จะเก็บ เข้า B book ก่อน ครับเพราะ เทรดเดอร์กว่า 95 % นั้นเทรด เสีย ครับ แต่ เขาไม่จำเป็นต้องมาโกงกราฟเรา นะครับเพราะ แค่ตลาด วิ่ง เทรดเดอร์ ส่วน ใหญ่ใจไม่นิ่งก็เสีย กันแล้ว และ โบรกกว่า 99.99 % ในโลกนี้ เขา ทำแบบนี้กัน ครับ ไม่เว้น แม้ แต่ โบรกเกอร์ ธนาคาร Swiss แต่ พอท่านเทรดไปแล้ว กำไรต่อเนื่องนั่นแหละเขา จะส่งท่าน เข้า ตลาด จริง แต่ ไม่ว่าจะ A Book หรือ  B book กราฟก็เหมือนกัน ครับ โบรกเกอร์ ไม่จำเป้นต้อง มาโกงกราฟ เนื่องจากเทคโนโลยีสมัยนี้ Social ไวมาก ดังนั้น โบรกเกอร์เขาไม่เสี่ยง ครับ ดังนั้น อย่าได้กลัวกับสิ่งนี้

อีกอย่าง บัญชี ECN แม้ จะ Spread น้อยก็จริงแต่ ครับแต่ ก็ต้องเสีย ค่า Commission ด้วยเช่นกัน คิดไป คิด มา พอๆ กับ Spread แต่ถ้าท่านเทรด Standard หรือ mini ของ แต่ละโบรกเกอร์ ถ้าท่านเทรดบวกก็เสีย แค่ค่า Spread ไป ไม่มี Commission มาให้ท่านกวนใจ ครับ

ECN ของ Exness ดีใหมบอกเลย ว่าดี ครับ Admin มั่นใจใน Exness นะครับ เพราะ เคยถอนเงินระดับ 7 หลักขึ้นมาแล้ว และ ใช้มานาน แม้จะมีปัญหาบ้างแต่ โบรกเกอร์ ก็แก้ปัญหาได้ดี จริงใจ ครับ

ดังนั้นแล้ว สำหรับผม นะครับ ถ้าจะถ้าอยากเทรด เป็นมือ อาชีพไม่จำเป็นต้อง ECN แต่ขอให้เป็น Standard ขึ้นไป ครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"