กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

โค๊ดอินดี้ SymbolsTotal สำหรับใช้สแกนทุกคู่เงินใช้กับอีเอก็ได้มีประโยชน์มากครับ

• 2 replies
  • 1,959 views
โค๊ดอินดี้สำหรับใช้สแกนทุกคู่เงินใช้กับอีเอก็ได้

มีประโยชน์มากครับ  เอาทำอีเอ ที่ไปสแกนทุกคู่เงินได้  ไปจนถึงเอาทำอีเอเทรดหลายคู่เงินได้ครับ  แสดงเฉพาะคู่เงินที่เปิดไว้ใน market watch ด้านข้างซ้ายมือบนเท่านั้นนะครับ ถ้าปิดมันก็จะไม่สแกน

วิธ๊นี้น่าจะดีกว่าเปิดกราฟหลายๆ คู่เงินแล้วเอาอินดี้หรืออีเอเอาไปใส่ก็ได้นะ ลองเอาไปใช้ดู ผมลองเอาไปทำอินดี้ที่สแกนหลายคู่เงิน  ต้องเขียน code ให้เป็นฟังชั่น แล้วให้ตัวสแกนคู่เงิน ทำงานเป็นหลัก แล้วไปเรียกฟังชั่นมาเช็คแต่ละคูเงินทีละตัว แล้ววนไปเรื่อยๆ

โค๊ดออกแนวๆนี้ครับ ตัวอย่างสั้นสุด

https://www.mql5.com/en/forum/61041

โค๊ด [Select]

for(int i=0;i<SymbolsTotal(1);i++)
     {
      Print("SYMBOL: ",SymbolName(i,1)," Found At: ",i);
     }

(มีตัวอย่างอื่นๆ อีกลองห้นหาดูเอาเองใน mql5.com ครับ)

ใช้คำสั่ง SymbolsTotal() เพื่อเอาชื่อคู่เงินที่เปิดไว้ด้านข้างนะครับ market watch ด้านข้างซ้ายมือบน

วิธีนี้มันจะไม่สแกนทั้งหมดของโบรกที่มีให้บริการนะครับ  ถ้าจะสแกนทั้งหมดทั้งโบรก เดาว่าอาจจะต้องใช้วิธีรันหมายเลขไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่มีค่าอะไรตอบกลับมา ประมาณนั้นครับ   แต่ SymbolsTotal()  มันเอามาเฉพาะค่าเงินที่เปิดไว้ใน market watch ด้านข้างซ้ายมือบน

ใช้งานกับกราฟจริงได้ 100% แต่มันใช้งานใน Backtest ไม่ได้ครับ มันไม่วนไปคู่เงินอื่นๆ ให้ครับ เลยอด Backtest เลย

ลองแล้วกราฟจริง ข้อมูลวิ่งทุกคู่เงิน

อื่นๆ เนื่องจากมันทำงานหลายู่เงิน ควรเลือกเฉพาะคู่เงินที่ต้องการนะครับ อย่าไป show all เพราะจะเยอะมากเกินไป และ mt4 อาจจะทำงานหนักก็ได้ เพราะมันวนไป

*

admin

• 80,397
ขอบคุณมากครับ ขอแชร์ เลย ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ผมเอาอินดี้ RSI มาโมครับ โมให้มันสแกนทุกคู่เงินไว้ เวลากราฟวิ่งแรงๆ มันจะเตือนเข้า Line ให้เข้าไปดู

แต่ว่าไม่ work เพราะมันบอกหลังจากที่กราฟวิ่งไปได้เยอะแล้ว บอกหลังจากเกิดเหตุ ทำได้แค่ scalping เล็กๆ เท่านั้น

ต้องหาซิกที่บอกเตรียวมตัวก่อนเกิดเหตุ ซึ่งเป็นไปได้ยากมาก ที่จะรู้ล่วงหน้าได้

ไอเดียโมคือ เอาฟังชั่นหลัก ย้ายไปทำเป็น function แล้วตามด้วยค่าเงิน เวลาสั่งฟังชั่นใช้งาน แล้วเอา ตัวสแกนคู่เงิน มาไว้เป็นตัวทำงานหลัก หรือ OnTick() แล้วก็ให้มันวนสั่งฟั่งชั่น พร้อมคู่เงินไปเรื่อยๆ ประมาณนี้

MQL4 กับ MQL5 ใช้สั่งคล้ายกันท้่งคู่