กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 17 กรกฎาคม 2562 Brexit กำลังมาจะพากราฟไหลไปข้างล่าง ^_^

• 65 replies
  • 13,770 views
*

admin

• 80,398
วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 17 กรกฎาคม 2562 Brexit กำลังมาจะพากราฟไหลไปข้างล่าง ^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1210
Daily Pivot=1.1225
Fibo 50 Daily=1.1232

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1232 S1 = 1.1200
R2 = 1.1263 S2 = 1.1165
R3 = 1.1286 S3 = 1.1125
R4 = 1.1320 S4 = 1.1100
R5 = 1.1350 S5 = 1.1070

สวัสดีตอนเช้า ครับผม เมื่อวานกราฟก็ถือว่าพลาดไปนะครับ ไม่เป็นไปตามคาดการณ์ กราฟไหลงมามาตาม ความกังวลของ Brexit ซึ่งโดยค่าเงินที่ส่งผลกระทบโดยตรงเลยก็คือ GBP แต่เนื่องจากเป็นปัญหาการแยกตัวออกจาก Eurozone ทำให้ ค่าเงิน EUR อ่อนค่าไปด้วย แม้ว่าเมื่อวาน ข่าวGBP ในเรื่องตัวเลขทางเศรษกิจจะออกมาดีก็ตามแต่ก็ไม่ได้ส่งผลให้ GBP แข็งค่าขึ้นมาได้เลยรวมทั้ง EUR ด้วย และเมื่อคืนเวลาเที่ยงคืน ประธนาน Fed นาย Powell แม้จะออกมาแถลงการณ์ จนข่าว forexfactory ให้ Rating เป็นสีแดงแต่ ก็ไม่ได้มีผลกระทบกับตลาดมากนักนะครับเนื่องจาก ไม่มีข่าวอะไรเพิ่มเติมที่น่าสนใจเกี่ยวกับดอกเบี้ยและเศรษกิจดังนั้นด้วยสถานการณ์ ตอนนี้ แนวโน้มกราฟวันนี้จะเปลี่ยนแปลงไปจากเมื่อวาน นะครับ ว่ากันตามกราฟที่เห็นครับ

แนวโน้มกราฟวันนี้แนวโน้มหลักตอนนี้กลับสู่เทรนหลักขาลงแล้วนะครับ จากที่ตอนนี้ เทรนไลน์เป็นเทรนขาลง รวมทั้งเส้น EMA 200 H1 H4 และ Day ก็อยู่ในเทรนขาลงแทบทั้งสิ้น แนวโน้ม วันนี้จึงเปลี่ยนไปจากเมื่อวานประกอบกับ Indicator MACD เริ่้มต่ำกว่า 0 แล้ว และ RSI ก็ลงมาต่า Level 50 ใน H4 และ Day ทำให้ตอนนี้จากแนวโน้มทางเทคนิคกราฟปรับตัวอยู่ในเทรนขาลงทั้งหมดนะครับ ดังนั้น วันนี้ จึงเหมาะที่จะหาจังหวะ Sell มากกว่า
                          จากรูปที่ 1 เส้นเทรนไลน์สีเหลืองเป็นการทดสอบเทรนไลน์จากที่อยู่ในเทรนขาลงไปทดสอบเส้นเทรนที่ผ่านมา แต่กราฟไม่สามารถทดสอบและผ่านไปได้กราฟเลยร่วงมาตามที่เห็นดังนั้น จะพบว่า เทรนไลน์ขาลงรอบนี้มีความแข็งแรงอยู่ นะครับ เนื่องจากกราฟชนทดสอบไม่ผ่านแล้วเทลงมาจนเกือบจะทำ New Low ใหม่ได้ ดังนั้น ตอนนี้ กราฟ จึงอยุ่ในเทรนขาลงจากแนวโน้มนี้นะครับ
                          จากรูปที่ 2 จะเห็นว่า Indicator MACD และ RSI ตอนนี้ ปรับตัวมาอยู่ในเทรนขาลงกันทั้งหมดแล้ว โดย MACD อยู่ใน level ที่ต่ำกว่า 0 ใน H4และ RSI ใน TF H4 และ Day ก็อยู่ต่ำกว่าระดับ Level 50 และ 30 ตามลำดับทั้งหมดแล้วดังนั้น วันนี้ ทั้ง 2 Indicator จึงบ่งบอกระดับ เทรนที่อยุ่ในทิศทางขาลงเหมือนกันค่อนข้างชัดเจน นะครับ
                           จากรูปที่ 3 ในทางกลับกันที่จะเป็นไปได้ แอดมินได้ใช้ เทคนิค Demand & Supply zone มาช่วยในการวิเคราะห์ นะครับ จะเห็นว่าตอนนี้ กราฟลงมาชนที่เส้น Supply zone แล้ว มีโอกาศเช่นกัน ที่จะวิ่งขึ้นไปจากจุดนี้ที่ 1.1210 เพราะถ้าว่า แนวนี้ กราฟเคยมาเทสแล้วก็ทำให้กราฟดีดขึ้นไปได้นะครับแต่ รอบนี้ ถ้า กราฟดีดแล้วขึ้นได้กราฟก็จะขึ้นเลยได้เหมือนกันนะครับ แต่ถ้า กราาฟจะลง Stop loss ก็คือ 1.1175 ครับ ดังนั้น วันนี้ ถ้ากราฟ หลุดไปทางไหนได้จะเป็นการตัดสิน ครับ ว่ากราฟจะไปทางไหน จาก เทคนิค นี้ เพราะ ถ้า Buy Stop loss ก็สั้นหน่อย ถ้า Sell ก็ลุ้นยาวได้ อันนี้เอาไว้เผื่อพิจารณา นะครับผม

โดยสรุปโดยรวมแล้วกราฟอยู่ในแนวโน้มขาลงทั้งหมดนะครับ วันนี้ ลุ้นให้กราฟหลุด Supplu zone ลงไปให้ได้ นะครับ สำหรับขา Sell ส่วน ขา Buy เมื่อวานก็ลองพิจารณาดูครับ ว่าจะหาจังหวะ Cut loss ตอนไหน วันนี้รอ Sell ตรง Pivot นะครับ 1.1225 แล้วลุ้นลงไป new Low

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1225 1.1286 1.1170 1.1120
Signal 2 Sell Stop 1.1175 1.1220 1.1140 1.1120

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,398

AJ ยังบวกอยู่บ้าง ครับ
**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,398

AU ก็ยังบวกพอได้ลุ้น
**ธอร์ทุบ** **ธอร์ทุบ**

*

admin

• 80,398

ถ้าจะ Sell EU ก็ต้องลุ้นให้หลุดแนว 1.1210-1.1175 ครับถ้าหลุดได้แล้วจะลงยาว
**6105** **6105**

*

.:KRACH:.

• 2,375
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...

มาๆๆๆ..มาช่วยกันลาก EU ไปปิด gap ได้แล้วค่ะ... xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

sar 0.02 tf week อยู่แถว 1.180 ลุ้นว่าจะไปถึงรึป่าว

ถ้าไม่หลุด 1.120 มีเด้งครับ

ส่วนตัวผมจาก sell มา ตอนนี้กลับตัวหาจังหวะ buy แล้ว

โดย มี sar 0.02 ใน tf day วิ่งอยู่เหนือราคาปัจจุบัน ประกอบ main stoch เริ่มผรับตัวต่ำลง ซึ่งผมก็คิดว่าราคาน่าจะไปแถวๆ 1.134 ได้ครับ

อีกทั้งเรื่อง cut rate usd ด้วยครับ ผู้เล่นรายใหญ่ก็คงหาทางซื้อ ทอง เงิน เยน ในราคาถูก ประกอบ ขาย usd ด้วย

(TH)**

SL  sell stop  1.1220 หรือเปล่าคะ  หรือว่า 1.1200  ตัวไหนเอ่ย... (TH)** (TH)**
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

(TH)** ขอบคุณค่ะคุณพี่  (TH)**

*

karaket

ขอบคุณครับแอด (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,398
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 17, กรกฎาคม  2019, 10:34:29 AM
SL  sell stop  1.1220 หรือเปล่าคะ  หรือว่า 1.1200  ตัวไหนเอ่ย... (TH)** (TH)**

แก้ไขแล้ว ครับ
(TH)**

*

PoNgPk

• 6,071
ประธานเฟดย้ำการดำเนินนโยบายผ่อนคลายยังมีความเหมาะสม :นายเจอโรม พาวเวล ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) กล่าวในงาน 'Aspects of Monetary Policy in the Post-Crisis Era' โดยมีเนื้อหาสอดคล้องกับ congressional testimony ในสัปดาห์ที่ผ่านมา โดย uncertainties ที่ปรับเพิ่มขึ้น (โดยเฉพาะจากประเด็นด้านการค้าระหว่างประเทศ และอัตราการขยายตัวทางเศรษฐกิจโลก รวมถึงประเด็นด้าน debt ceiling และ Brexit) ประกอบกับอัตราเงินเฟ้อที่อยู่ต่ำกว่าระดับเป้าหมายอย่างต่อเนื่อง ส่งผลให้การดำเนินนโยบายการเงินแบบผ่อนคลายมีความเหมาะสม เพื่อประคับประคองเศรษฐกิจสหรัฐฯ ให้สามารถขยายตัวได้ต่อเนื่อง

นอกจากนี้ นาย Powell กล่าวเสริมว่า เศรษฐกิจสหรัฐฯ และเศรษฐกิจโลกต่างมีความเชื่อมโยงซึ่งกันและกัน ส่งผลให้การตัดสินใจของธนาคารกลางสหรัฐฯ จะต้องคำนึงถึง anticipated effects ของความเชื่อมโยงดังกล่าว

ทางด้านนาย Charles Evans, Federal Reserve Bank of Chicago President (Voter; dovish) กล่าวสนับสนุนการดำเนินนโยบายการเงินแบบผ่อนคลาย เพื่อสนับสนุนการปรับเพิ่มขึ้นของอัตราเงินเฟ้อ โดยคาดว่าการปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบาย 50 bps จะส่งผลให้อัตราเงินเฟ้อปรับเพิ่มขึ้นสู่ร้อยละ 2.25 ภายในเวลา 3 ปี พร้อมคาดการณ์ "a couple of rate cuts" ก่อนสิ้นปี 2019

ทั้งนี้ นาย Evans กล่าวว่า การปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบาย 25 bps อาจเหมาะสมกับการดำเนินนโยบายในลักษณะ risk–management approach

ในส่วนของนาย Robert Kaplan, Federal Reserve Bank of Dallas President (Alternative Voter; neutral) ให้ความเห็นเชิงเปิดรับต่อการปรับลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายซึ่งได้รับปัจจัยสนับสนุนจาก market rate โดยเรียกว่าเป็นการปรับลดเชิง tactical (มากกว่า strategic) พร้อมคาดว่าอัตราการขยายตัวทางเศรษฐกิจสหรัฐฯ จะอยู่ที่ร้อยละ 2.00–2.25 อนึ่ง นาย Raphael Bostic, Federal Reserve Bank of Atlanta President (Non–voter; dovish) เริ่มกังขาถึงคุณภาพในการสื่อสารของธนาคารกลางสหรัฐฯ เนื่องจากหลายฝ่ายยังคงมีข้อสงสัย ต่อแนวทางการดำเนินนโยบายของธนาคารกลางสหรัฐฯ

Source: BOTSS
TRADE RIDER

*

Mercedesbenz

*

teeneetrader