กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 10 กรกฎาคม 2562 ไปให้สุดแล้วไปหยุดที่ NEW LOW^_^

• 117 replies
  • 21,128 views
*

PoNgPk

• 6,098
(Jul 10) บอนด์ยีลด์สหรัฐร่วง หลังแถลงการณ์"พาวเวล"ส่งสัญญาณลดดอกเบี้ย: อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐปรับตัวลงในวันนี้ หลังสื่อทำการเผยแพร่ล่วงหน้าต่อแถลงการณ์ที่นายเจอโรม พาวเวล ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) มีกำหนดกล่าวต่อคณะกรรมาธิการบริการการเงินประจำสภาผู้แทนราษฎรในวันนี้ ซึ่งมีเนื้อหาส่งสัญญาณการปรับลดอัตราดอกเบี้ย

ณ เวลา 20.50 น.ตามเวลาไทย อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 2 ปี ซึ่งมีความอ่อนไหวต่อการเปลี่ยนแปลงนโยบายการเงินของเฟด ร่วงลงสู่ระดับ 1.866%

อย่างไรก็ดี อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐระยะยาวยังคงดีดตัวขึ้น โดยอัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 10 ปี ปรับตัวขึ้นสู่ระดับ 2.063% ขณะที่อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลอายุ 30 ปี ดีดตัวแตะระดับ 2.56%

ราคาพันธบัตร และอัตราผลตอบแทนพันธบัตรจะปรับตัวในทิศทางตรงกันข้ามกัน

ทั้งนี้ แถลงการณ์ที่นายพาวเวลจัดเตรียมไว้ระบุว่า เฟดจะ"ดำเนินการอย่างเหมาะสม" เพื่อรักษาการขยายตัวของเศรษฐกิจสหรัฐ ขณะที่ปัจจัยลบหลายประการ เช่น ความตึงเครียดทางการค้า และความวิตกต่อการขยายตัวของเศรษฐกิจโลก กำลังถ่วงแนวโน้มเศรษฐกิจ

นอกจากนี้ แถลงการณ์ยังระบุว่า การลงทุนของภาคธุรกิจในสหรัฐได้ชะลอตัวลงในระยะนี้ ท่ามกลางความไม่แน่นอนต่อแนวโน้มทางเศรษฐกิจ ขณะที่อัตราเงินเฟ้อกำลังปรับตัวต่ำกว่าเป้าหมายที่เฟดกำหนดไว้ที่ระดับ 2%

นักลงทุนทั่วโลกจับตานายพาวเวล ซึ่งมีกำหนดกล่าวแถลงการณ์รอบครึ่งปีว่าด้วยนโยบายการเงินและภาวะเศรษฐกิจสหรัฐต่อสภาคองเกรสในสัปดาห์นี้ เพื่อหาสัญญาณบ่งชี้ภาวะเศรษฐกิจ และอัตราเงินเฟ้อ รวมทั้งทิศทางอัตราดอกเบี้ยสหรัฐในปีนี้ หลังการเปิดเผยตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่แข็งแกร่งเกินคาดในเดือนมิ.ย.

ทั้งนี้ นายพาวเวลจะกล่าวถ้อยแถลงต่อคณะกรรมาธิการบริการการเงินประจำสภาผู้แทนราษฎรในวันนี้ เวลา 10.00 น.ตามเวลาสหรัฐ หรือ 21.00 น.ตามเวลาไทย และต่อคณะกรรมาธิการการธนาคารประจำวุฒิสภาในวันพรุ่งนี้

นอกจากนี้ เฟดมีกำหนดเปิดเผยรายงานการประชุมประจำวันที่ 18-19 มิ.ย.ในวันนี้เช่นกัน ซึ่งในการประชุมในครั้งนั้น เฟดมีมติ 9-1 เสียงในการคงอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นที่ระดับ 2.25-2.50% โดยนายเจมส์ บูลลาร์ด ประธานเฟด สาขาเซนต์หลุยส์ เป็นกรรมการเฟดเพียงคนเดียวที่ลงมติให้มีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยในการประชุมวันดังกล่าว ขณะเดียวกัน เฟดยังได้ส่งสัญญาณปรับลดอัตราดอกเบี้ยในเดือนก.ค. ท่ามกลางความไม่แน่นอนของภาวะเศรษฐกิจ

ทั้งนี้ ในการสำรวจล่าสุด พบว่า FedWatch ซึ่งเป็นเครื่องมือวิเคราะห์ภาวะการซื้อขายสัญญาฟิวเจอร์อัตราดอกเบี้ยสหรัฐของ CME Group บ่งชี้ว่า นักลงทุนยังคงคาดการณ์ว่า มีโอกาส 100% ที่เฟดจะปรับลดอัตราดอกเบี้ยในการประชุมนโยบายการเงินในวันที่ 30-31 ก.ค. โดยนักลงทุนคาดการณ์ว่า มีโอกาส 93% ที่เฟดจะปรับลดอัตราดอกเบี้ย 0.25% สู่ระดับ 2.00-2.25% จากปัจจุบันที่ระดับ 2.25-2.50% และมีโอกาส 7% ที่เฟดจะปรับลดอัตราดอกเบี้ย 0.50% สู่ระดับ 1.75-2.00%

นายโจเซฟ ลาวอร์ญา หัวหน้านักเศรษฐศาสตร์ของบริษัทนาทิซิส ระบุในบทวิเคราะห์ว่า นายพาวเวลจะส่งสัญญาณปรับลดอัตราดอกเบี้ยในการแถลงต่อสภาคองเกรสในสัปดาห์นี้

"เฟดไม่เคยสร้างความผิดหวังต่อตลาดซึ่งมีการคาดการณ์สูงเกี่ยวกับการลดอัตราดอกเบี้ย โดยจะเป็นเรื่องที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน หากเฟดจะฝืนตลาดด้วยการไม่ปรับลดอัตราดอกเบี้ย" รายงานระบุ

หากเฟดปรับลดอัตราดอกเบี้ยในการประชุมวันที่ 30-31 ก.ค. ตามการคาดการณ์ ก็จะถือเป็นการสร้างประวัติศาสตร์ของเฟดด้วยการลดอัตราดอกเบี้ยเป็นครั้งแรกในรอบกว่า 10 ปี โดยเฟดไม่เคยดำเนินการดังกล่าวนับตั้งแต่เกิดภาวะเศรษฐกิจถดถอยครั้งใหญ่ในปี 2551

Source --อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ

- Powell: 'Crosscurrents' are weighing on the economy, so Fed will 'act as appropriate'
TRADE RIDER

แอดครับ ฝากบอก โบรกทุกโบรก ที่ท่านพอรู้จักภายใน ว่าช่วยแก้ไข ให้เป็นแบบส่งต่อไปกรอก user+pass ที่เว็บของ bank แทนได้ใหมครับ

คือถึงมันจะปลอดภัยก็ตาม  แต่ในความรู้สึกของผู้ใช้ user แล้ว รู้สึกไม่ปลอดภัยครับ หลายๆโบรกผมเจอตรงนี้แล้วผมปิดหนีเลยครับ

และมันเป็นผลประโยชน์ของโบรกเองด้วยนะครับ ที่ลูกค้าจะใช้

อันที่ใช้ได้นะครับ  ที่คนใช้รู้สึกปลอดภัยคือ

1. ส่งไปที่ธนาคารแล้วกรอก user ที่ธนาคารครับ

2.  ใช้ QR code ครับ

เหมือน paypal ไม่เคยให้กรอกที่อื่นนอกจากเว็บ paypal เองเท่านั้นครับ

*

PoNgPk

• 6,098
https://www.federalreserve.gov/monetarypolicy/files/fomcminutes20190619.pdf

ประกาศปรับลดอัตตราดอกเบี้ย ยาวมากครับ ลองแปลดูครับ
TRADE RIDER

อ้างจาก: PoNgPk ที่ 11, กรกฎาคม  2019, 01:03:49 AM
https://www.federalreserve.gov/monetarypolicy/files/fomcminutes20190619.pdf

ประกาศปรับลดอัตตราดอกเบี้ย ยาวมากครับ ลองแปลดูครับ

ก็ลดจนได้ ละก็ลีลาเยอะเมื่อคืนตอบก็ไม่ตรงคำถามพาอ้อมโลก พอโดนจี้ว่าจะลดไหม ก็ไม่ตอยเดาดื้อๆ 555

สวัสดีค่ะ. แอดมินและทุกท่าน... ็Hea** ็Hea**

โห้...ทอง..มันยอดมากกกกก.. 555+ 555+ 555+
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

ichigo

EU
น่าจะลงมาได้ รอแนวทางจาก Admin อีกที

ตอนนี้น่าจะขึ้นไปหากรอบสีเหลี่ยมสีขาวและสีชมพูด้านบนก่อน

เมื่อคืนเกิดสัญญานกรอบสี่เหลี่ยมสีขาว ทิ้งไว้

AU ก็ยังมองเป้าหมายที่กรอบสีเหลี่ยมสีขาวเหมือนเดิมโดนข่าว Fed ดีดแรง

T*/- T*/- T*/-

*

Gamezxii

• 1,624
สวัสดีครับ ทองดีดตามเทรน บวกข่าวเลย  xc8*

เพื่อนๆว่าจะลงมาก่อนมั้ย คะ ติดที่ Sig sell พอดี ตอนมันบวกก็ไม่ยอมปิด 555

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 11, กรกฎาคม  2019, 08:10:53 AM
สวัสดีครับ ทองดีดตามเทรน บวกข่าวเลย  xc8*

RR กีมากครับ สำหรับทองเมื่อวาน
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 11, กรกฎาคม  2019, 07:23:01 AM
สวัสดีค่ะ. แอดมินและทุกท่าน... ็Hea** ็Hea**

โห้...ทอง..มันยอดมากกกกก.. 555+ 555+ 555+

สวัสดี ครับคุณพี่ พระเจ้า จอร์ดเลย ครับ
**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: Nina_Richa ที่ 11, กรกฎาคม  2019, 09:10:11 AM
เพื่อนๆว่าจะลงมาก่อนมั้ย คะ ติดที่ Sig sell พอดี ตอนมันบวกก็ไม่ยอมปิด 555

น่าจะย่อมาได้หน่อยนะครับ
**6105** **6105**

*

admin

• 80,650