กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD อังคาร 9 กรกฎาคม 2562 พี่กราฟจะวิ่งหรือไม่วิ่งถ้าไม่วิ่งจะชิ่งไปก่อนนะ^_

• 72 replies
  • 14,373 views
*

admin

• 80,404
วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD อังคาร 9 กรกฎาคม 2562 พี่กราฟจะวิ่งหรือไม่วิ่งถ้าไม่วิ่งจะชิ่งไปก่อนนะ^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1211
Daily Pivot=1.1218
Fibo 50 Daily=1.1219

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1245 S1 = 1.1200
R2 = 1.1270 S2 = 1.1170
R3 = 1.1319 S3 = 1.1140
R4 = 1.1353 S4 = 1.1105
R5 = 1.1400 S5 = 1.1070

สวัสดีตอนเช้าวันอังคารครับผม จากกราฟเมื่อวานกราฟก็ปรับตัวลงได้อย่างต่อเนื่องนะครับ แต่จากเมื่อวานกราฟยังไม่สามารถที่ จะทำ New Low ได้ต่ำกว่า Low เมื่อวันศุกร์แต่ก็ถือว่าเกือบทำได้นะครับ แนวโน้มกราฟของวันนี้ ยังคงเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเมื่อวานครับ จะมีข่าวที่ต้องลุ้นกันก็เวลา 19.45ที่ Powell จะออกมาแถลงการณ์ นโยบาย ของ Fed นะครับ ส่วน Hilight ของ งานจะอยู่ที่การที่ Powell จะประกาศเรื่องอัตราดอกเบี้ยว่า Fed จะมีนโยบายไปในทิศทางไหน นะครับ ซึ่งข่าวออกมาล่าสุดก็เหมือนกับว่า Powell ยังไม่ต้องการที่จะปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงตาม คำเรียกร้อง ของ ปธน.Trump ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น อาจจะทำให้ USD แข็งค่าขึ้น ทันทีได้เช่นกันครับ หรืออาจจะเรียกว่าแข็งหนักกว่าเดิมเลยก็ว่าได้ครับ ดังนั้น วันนี้ 19.45 เรามานั่ง ฟัง Live สดของลุง Powell ลุ้นกันนะครับ ช่วงฝุ่นตลบอบอวน กราฟจะออกทางไหนก็ได้ครับ ไม่มีใครทราบนอกจาก ประธาน Fed แนวโน้ม กราฟวันนี้จะเป็นอย่างไรในทางเทคนิคแต่บอกเลยว่ายังมุมมองเหมือนเดิม นะครับผม

แนวโน้มกราฟตอนนี้นะครับ กราฟกลับมาอยู่ในเทรนขาลงแต่ก็ยังไม่ได้ลงมาทั้งหมด 100% ยังติดที่ Downtheory ที่การสวิง รอบขึ้นรอบนี้ ยังเป็นแนวโน้มขาขึ้นอยู่ เนื่องจากตามหลัก Down theory แล้ว กราฟยังไม่สามารถทำ New Low ใหม่ได้ ถ้าดูจาก Swing ล่าสุดนะครับ โดยหากเมื่อไหร่ที่กราฟลงมาได้ต่ำกว่า 1.1180 ได้ เมื่อนั้นกราฟจะกลายเป็นขาลงทันที ในทุกเทคนิคนะครับดังนั้น ตอนนี้ ต้องวิเคราะห์กราฟที่ตรงนี้ก่อนนะครับ และเหตุผลที่กราฟยังมีแนวโน้มที่จะลงต่อได้อีกจากราคาปัจจุบัน ได้เนื่องจาก ใน TFDay เส้น BollingerBand ที่กราฟ Day ยังลงมาได้ไม่สุด แต่ถ้าจะสุดก็จะสุดที่ราคา 1.1180 ประมาณนี้ ซึ่งก็ตามที่ได้วิเคราะห์ไปก่อนหน้าแล้ว นะครับ ว่า ถ้า กราฟลงมาได้สุดเส้น BB Day ได้มีโอกาศมากเหลือเกินที่กราฟ จะเกิด Swing Low แล้วเกิดเป็นเทรนขาลงอย่างเต็มตัวได้ ดังนั้น ในกรอบของเส้น BB Day กราฟจึงยังสามารถที่จะลงต่อไปได้อีกนะครับ
                     สัญญาน RSI ใน TFDay ต่ำกว่า Level 50 จากรูปที่แนบมานะครับ หรือท่านจะไปเปิดกราฟดูเองก็ได้จะเห็นเลยว่ากราฟนั้นอยู่ต่ำกว่า Level 50 ใน TFday ซึ่งตอนนี้ก็อยู่ประมาณ 43 โดยในทางเทคนิคนั้นนะครับถ้า อยู่ต่ำกว่า Level 50 จะบ่งบอกแนวโน้มขาลงอยู่ถ้าอยู่ เหนือ 50-60 ขึ้นไปใน TFDay จะบ่งบอกเทรนขาขึ้นที่แข็งแกร่ง แต่จากสัปดาห์ก่อนหน้าแม้ กราฟจะสามารถขึ้นไปเหนือ Level 50-60 ได้แล้ว แต่ก็ไม่สามารถยืนได้แถมยังตกลงมาแรง อีกดังนั้น แนวโน้มตอนนี้จาก RSI พอจะอ่านได้ว่ากราฟน่าจะอยู่ในแนวโน้มขาลงได้อยู่นะครับ ดังนั้น กราฟก็น่าจะมีแนวโน้มที่จะลงได้อีกจากตรงนี้่นกันครับ

MACD ที่ TFDay แม้ว่าจะอยู่เหนือ 0 ได้ก็ตามแต่จากการที MaCD เริ่มตัดลงที่ Level0 และกำลังต่ำลงมาเรื่อยๆจนอาจจะเกิด ตำกว่า 0 ได้ ก็เป็นการบ่งบอกของแนวโน้มที่ อาจเกิดแรงซื้อลดลงได้เช่นกันนะครับ โดยจาก MACD ล่าสุดแม้ High ของ MaCD ลูกที่ 2 จะสูงกว่า ลูกแรก ใน TFDay ก็ตาม ก็ไม่ได้หมายความว่ากราฟจะทำ High ขุึ้นไปด้วยและเมื่อไล่ดูย้อนหลังจะพบว่า ที่ TFDay ถ้าเกิด High ของ MaCD แบบนี้มักจะการเทขายแรงๆเสมอ
              จากแนวโน้มทางเทคนิคทั้งหมดที่กล่าวมาทำให้ วันนี้แนวโน้มที่กราฟจะลงต่อเนื่องนั้นมีมากกว่านะครับ ดังนั้น จุดเข้าของวันนี้ แอดมินแนะนำให้รอ แนว Pivot Daily ประมาณราคา 1.1239 กับ Fibo 50 Day ที่ 1.1246 ของวันศุกร์นะครับ เนื่องจาก ทางเทคนิคหรือ จากสูตรที่เคยใช้ โดยมากกราฟมักจะกลับมาที่ Pivot ของวันศุกร์ก่อน ที่จะไปทางไหน นะครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1246 1.1320 1.1180 1.1150

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,375
ขอบคุณครับแอด  (TH)** (TH)**

ว่าแต่ TP2 แอดพิมพ์ผิดเปล่าครับ
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: neoz168 ที่ 09, กรกฎาคม  2019, 11:19:55 AM
ขอบคุณครับแอด  (TH)** (TH)**

ว่าแต่ TP2 แอดพิมพ์ผิดเปล่าครับ

แก้ไขแล้ว ครับ ขอบคุณครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 09, กรกฎาคม  2019, 11:21:13 AM
(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...

สวัสดีครับคุณพี่ มาเทรด ดีกว่าจะได้ไม่เครียดนะครับ
็Hea** ็Hea**

(TH)** ขอบคุณค่ะคุณพี่ เเละสวัสดีตอนเที่ยงค่ะทุกท่าน  (TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: ichigo ที่ 09, กรกฎาคม  2019, 08:03:32 AM

GJ ก็น่าสนใจครับ มี gap เล็ก ๆ ที่ยังไม่ปิดด้านบน มีสัญญานกรอบสี่เหลี่ยมสีขาวที่บอกว่าจะขึ้นไปที่ราคา 147.17
แต่ก็ไกลมาก หมื่นกว่าจุด
ดูจากเทรนไลน์ TF Week ก็มีนัยยะ
อาจะเป็นจุดกลับตัว รอดู price action

ส่วน EU ก็มีสัญญานเพิ่มเติมที่ราคา 1.1269 แต่ก็ยังมอง SELL TP ตาม Admin ครับ

** สัญญานที่เกิดจาก Indy ที่ผมใช้ เป็นเพียงแนวทางนะครับ มันไม่แม่น 100% ขึ้นอยู่กับการวางแผนการเทรด ของตัวเราเองน่ะครับ

**6105** **6105** **6105**

มุมมองจากท่าน Ichigo ครับ
(TH)**

*

admin

• 80,404
จากภาพใน TF Month เราจะเห็นได้ว่า USDJPY ได้เริ่มทำกรอบ 3 เหลี่ยมใหญ่ขึ้นมา ซึ่งโดยปกติแล้วเราจะต้องรอให้เบรคก่อนแล้วจึงจะเข้าทำการเทรด

แต่เมื่ออ้างอิงจากทฤษฎี Elliot Wave และย่อ TF ลงมาใน TF Day จะเห็นได้ว่าแม้สามเหลี่ยมใน TF Month จะจบลงแล้ว

แต่ใน TF Day ดูเหมือนเรากำลังทำเวฟ (2) แบบ expanded flat โดยที่เรากำลังจะขึ้นเวฟ 4 บริเวณ 109.200

แล้วอาจจะลงมาจบเวฟ 5 บริเวณ 106 ก่อนจะที่จะบินทะลุกรอบ 3 เหลี่ยมขึ้นไปเพื่อก่อตัว Wave ใหม่เป็น (3) นะครับ

อ้างถึงWait Pa For Sell At 109.000 - 109.300
SL = 20 Pip เหนือ Hi แท่ง PA
TP บริเวณ 106.000 - 105.5

เมื่อจบขา Sell ให้รอ Buy ยาวๆ

อ้างถึงWait Pa For Buy At 106.000 - 105.5
SL = 50 Pip ใต้ Low แท่ง PA
TP บริเวณ 113.000 - 114.000

ยังไงขอฝากบทวิเคราะห์น้อยๆนี้ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจของทุกท่านด้วยนะครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

อ่านเพิ่มเติม : https://traderider.com/index.php/topic,15386.msg260626/topicseen.html#new

credit : Elliot Wave Rider

*

teeneetrader

*

admin

• 80,404

*

karaket

สวัสดีและขอบคุณมากครับแอดมินและทีมงาน (TH)**

*

admin

• 80,404

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Sinlapa1983 ที่ 09, กรกฎาคม  2019, 12:27:47 PM
สวัสดีและขอบคุณมากครับแอดมินและทีมงาน (TH)**

สวัสดีครับผม ลุ้น ข่าว Fed กันครับวันนี้
็Hea**