กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พฤหัสบดี 4 กรกฎาคม 2562 USD Bank Holiday กราฟก็จะเทยากหน่อย^_^

• 69 replies
  • 13,884 views
*

admin

• 80,404
วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พฤหัสบดี 4 กรกฎาคม 2562 USD Bank Holiday กราฟก็จะเทยากหน่อย^_^

วันนี้ไม่มีข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1282
Daily Pivot=1.1288
Fibo 50 Daily=1.1290

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1310 S1 = 1.1275
R2 = 1.1341 S2 = 1.1250
R3 = 1.1361 S3 = 1.1220
R4 = 1.1400 S4 = 1.1180
R5 = 1.1450 S5 = 1.1150

สวัสดีตอนเช้า วันพฤหัสบดีครับผม จาก 2 วันที่ผ่านมากราฟก็ค่อนข้างที่จะเงียบเหงาเต่าตุ่นไปหน่อย นะครับ วันนี้ก็น่าจะยิ่งเพิ่มดีกรีความเต่าเข้าไปอีก เนื่องจาก เป็นวันที่ USD Bank Holiday วันหยุด ธนาคาร สหรัฐอเมริกา นะครับ เนื่องในวันชาติของสหรัฐอเมริกา ครับ คือวันที่สภาคองเกรสของ อเมริกาได้ประกาศอิสราภาพจาก สหราชอาณาจักร อังกฤษ ซึ่งเมื่อธนาคาร USD หยุด แน่นอนเลยว่า Volume การเทรดน่าจะหายไปจากตลาดมากพอสมควรเลย นะครับ ดังนั้น วันนนี้ กราฟน่าจะยัง Sideway ต่อเนื่องไปจนถึงพรุ่งนี้ เพื่อรอข่าว Non Farm เลย ครับ สำหรับแนวโน้มกราฟวันนี้ยังไม่มีอะไรที่จะเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมนะครับ แนวโน้มกราฟวันนี้ จะเป็นอย่างไรติดตามได้จากบทวิเคราะห์กราฟวันนี้ได้เลย ครับ

จากรูปแรกที่แนบมานะครับ จะเห็นว่าวันนี้ แอดมินมองไปที่ เส้นเทรนไลน์ของเทรนขาขึ้นของกราฟ นะครับซึ่งถ้าว่ากันตามเทรนไลน์แล้วกราฟยังมีโอกาศที่จะปรับตัวลงมาได้อีกพอสมควรนะครับแต่การปรับตัวลงมานี้โดยรวมแล้วกราฟก็ยังเป็นเทรนขาขึ้นอยู่นะครับ ใน TFDay และหลังจากเมื่อวานที่กราฟลงมาได้ที่ แนว Demand supply ที่คาดการณ์ไว้ แต่ ก็ยัง ไม่มีสัญญานการกลับตัวแรงๆ เข้ามานะครับ และตอนนี้กราฟก็วิ่งกลับมาชนเส้น EMA 200 H4 ส่วน EMA 200 H1 ตอนนี้กราฟอยู่ใต้เส้น บ่งบอก เทรนย่อยขาลงใน H1 ดังนั้น โดยรวมสำหรับ เทคนิคเทรนไลน์ กราฟยังสามารถที่จะปรับตัวลงไปต่อได้อยู่นะครับ โดยอาจจะลงได้ถึง 1.1220 ซึ่งแม้จะลงมาได้ตรงนี้แต่กราฟก็ยังอยู่ในเทรนขาขึ้นอยู่นะครับ

TFday ถ้ามองดูจาก Bollinger band Day แล้ว เส้น BB ขอบล่าง ที่อยู่ที่ ราคาประมาณ 1.1190 ตรงนี้ก็ถือเป็นแนวรับอีกอันหนึ่งที่กราฟอาจจะลงมาได้เช่นกันนะครับดังนั้น ถ้า จะ Buy ก็อาจจะต้องมองไปที่แนวรับนี้ด้วยเช่นกันครับ แต่โดยรวมใน TFDay ถ้าดูจาก MACD กราฟก็ยังอยุ่ในรอบของขาขึ้นอยู่นะครับ ยังวิ่งอยู่เหนือ Level 0 ได้อยู่ส่วน RSI Day ตอนนี้ถือว่าลงมาต่ำกว่า Level 50 แล้ว ตอนนี้กราฟอาจจะปรับตัวลงต่อไปได้อีกก่อนที่จะหาจังหวะกลับตัวขึ้นมา ครับ ดังนั้นจากรูปที่ 2 ให้มองว่า กราฟมีโอกาศที่จะปรับตัวลงและดีดได้ตามรอบของ Fibo นะครับ ดังนั้น โดยรวมตอนนี้ แม้จะ Sell แต่ก็ต้องดูจังหวะ หากกราฟมีสัญญานการกลับตัวขึ้นที่ ชัดเจนก็จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ เนื่องจาก ถ้ากลับตัวได้ตอนไหนย่อมหมายถึงกราฟอาจจะขึ้นไปได้ไกลกว่า 1.1450 ก็เป็นไปได้เช่นกันครับ
                         ใน TF Week จากรูปที่ 3 จะเห็น แท่ง Master Candle ที่คุมอยู่นะครับตรงนี้บ่งบอกแรงซื้อ ของ EU ดังนั้น เมื่อแรง Buy คุมอยู่ตรงนี้ เนื่องจากกราฟทำ New high ได้ตลอดตามหลัก Down Theory แล้ว กราฟแม้จะย่อลงมาแค่ไหน ถ้าไม่เกิด New Low ก่อนกราฟก็ยังมีโอกาศที่จะกลับไปทำ New high ได้เสมอ นะครับ ดังนั้น ตรงนี้ ให้ระวังสัญญาน Buy กลับตัวขึ้นด้วยนะครับโดยจากรูปกราฟอาจจะปรับตัวลงมาได้ถึง 1.1200 ตรงแนว fibo 38.2 จากรูปนะครับ

สำหรับแผนการเทรดในวันนี้นะครับเน้น Sell ตามวิเคราะห์ จากรูปที่ 1 ก่อนนะครับ กราฟน่าจะดีดกลับไปที่ Pivot ได้ก่อนที่จะ Sell ลงมานะครับ โดย วันนี้ หากมีสัญญานการกลับตัวขึ้น จะแจ้งให้ทราบ นะครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1290 1.1360 1.1240 1.1200
Signal 2 Buy Limit 1.1200 1.1150 1.1335 1.1410

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,375
 (TH)** (TH)** ขอบคุณครับ
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

karaket

ขอบคุณครับแอด %%22 %%22

*

admin

• 80,404
ข่าว Forex วันศุกร์ 5 กรกฏาคม 2562 ติดตาม ข่าวแดง forexfactory

19.30 CAD Employment Change ประกาศเดิม 27.7k คาดการณ์ 10.0k
การเปลี่ยนแปลงการจ้างงาน; นี่คือข้อมูลเศรษฐกิจที่สำคัญที่เผยแพร่ในไม่ช้าหลังจากสิ้นเดือน การรวมกันของความสำคัญและความเหมาะเจาะทำให้เกิดผลกระทบต่อตลาดอย่างมาก ซึ่งหากตัวเลขประกาศมากกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน CAD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Employment Change: https://www150.statcan.gc.ca/n1/dai-quo/index-eng.htm

19.30 CAD Unemployment Rate ประกาศเดิม 5.4% คาดการณ์ 5.5%
อัตราว่างงาน; แม้ว่าโดยทั่วไปแล้วจะถูกมองว่าเป็นตัวบ่งชี้ที่ล้าหลัง แต่จำนวนผู้ว่างงานเป็นสัญญาณที่สำคัญของสุขภาพทางเศรษฐกิจโดยรวมเนื่องจากการใช้จ่ายของผู้บริโภคมีความสัมพันธ์กับสภาวะตลาดแรงงานอย่างมาก ซึ่งหากตัวเลขประกาศน้อยกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน CAD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Unemployment Rate: https://www150.statcan.gc.ca/n1/dai-quo/index-eng.htm

19.30 USD Average Hourly Earnings m/m ประกาศเดิม 0.2% คาดการณ์ 0.3%
รายได้เฉลี่ยต่อชั่วโมง m / m; นี่เป็นข้อมูลแรกสุดที่เกี่ยวข้องกับอัตราเงินเฟ้อของแรงงาน แหล่งที่มาเปลี่ยนสูตรการคำนวณอนุกรมของเดือนกุมภาพันธ์ 2010 มันเป็นดัชนีชี้วัดชั้นนำของอัตราเงินเฟ้อผู้บริโภค เมื่อธุรกิจจ่ายค่าแรงมากขึ้นค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้นมักจะถูกส่งต่อไปยังผู้บริโภค ซึ่งหากตัวเลขประกาศมากกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน USD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Average Hourly Earnings m/m: http://www.bls.gov/news.release/empsit.nr0.htm

19.30 USD Non-Farm Employment Change ประกาศเดิม 75k คาดการณ์ 164k
การจ้างงานนอกภาคเกษตร, NFP, การเปลี่ยนแปลงการจ้างงาน; การสร้างงานเป็นดัชนีชี้วัดสำคัญของการใช้จ่ายผู้บริโภคซึ่งเป็นกิจกรรมทางเศรษฐกิจโดยรวมส่วนใหญ่ นี่คือข้อมูลเศรษฐกิจที่สำคัญที่เผยแพร่ในไม่ช้าหลังจากสิ้นเดือน การรวมกันของความสำคัญและความเหมาะเจาะทำให้เกิดผลกระทบต่อตลาดอย่างมาก ซึ่งหากตัวเลขประกาศมากกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน USD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Non-Farm Employment Change: http://www.bls.gov/news.release/empsit.nr0.htm

19.30 USD Unemployment Rate ประกาศเดิม 3.6% คาดการณ์ 3.6%
อัตราว่างงาน; แม้ว่าโดยทั่วไปแล้วจะมองว่าเป็นตัวบ่งชี้ที่ล้าหลัง แต่จำนวนผู้ว่างงานเป็นสัญญาณที่สำคัญของสุขภาพทางเศรษฐกิจโดยรวมเนื่องจากการใช้จ่ายของผู้บริโภคมีความสัมพันธ์อย่างมากกับสภาวะตลาดแรงงาน การว่างงานยังเป็นข้อพิจารณาที่สำคัญสำหรับผู้ที่ดำเนินนโยบายการเงินของประเทศ ซึ่งหากตัวเลขประกาศน้อยกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน USD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Unemployment Rate: http://www.bls.gov/news.release/empsit.nr0.htm

source by forexfactory

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: neoz168 ที่ 04, กรกฎาคม  2019, 11:11:43 AM
(TH)** (TH)** ขอบคุณครับ

สวัสดีตอนเช้า ครับผม วันนี้กราฟจะเหงาหนักหน่อยนะครับ
(TH)** (TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: karaket ที่ 04, กรกฎาคม  2019, 11:14:53 AM
ขอบคุณครับแอด %%22 %%22

สวัสดีตอนเช้า ครับผม
(TH)**

*

admin

• 80,404

หลับเลยดีกว่าครับ
))/* ))/* ))/*

*

bigbank55

สวัสดีตอนเที่ยงครับ แอดมิน  ็Hip**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: zamurai.zen ที่ 04, กรกฎาคม  2019, 11:58:27 AM
หลับเลยดีกว่าครับ
))/* ))/* ))/*

คงต้องหลับล่ะครับ วันนี้
T*/- T*/-

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: bigbank55 ที่ 04, กรกฎาคม  2019, 12:03:06 PM
สวัสดีตอนเที่ยงครับ แอดมิน  ็Hip**

สวัสดีครับผม กราฟเงียบเหงามากเลย ครับท่าน
xc3* xc3*

*

teeneetrader

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)**

*

toptop

• 267
ขอกำไรเต็งเข่งก่อน nom-farm  g*/-
ยอมขายหมูดีกว่าไม่มีหมูให้ขาย

*

bigbank55

อ้างจาก: admin ที่ 04, กรกฎาคม  2019, 12:11:46 PM
อ้างจาก: bigbank55 ที่ 04, กรกฎาคม  2019, 12:03:06 PM

สวัสดีครับผม กราฟเงียบเหงามากเลย ครับท่าน
xc3* xc3*

เวลาที่ daily ทำ price action มันก้อจะนิ่งๆ แบบนี้แหล่ะครับ  ็Hip**