กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 3 กรกฎาคม 2562 แม้วันนี้ SWAP จะ 3 เท่าแต่ก็ไม่อาจขวางเราได้^_^

• 69 replies
  • 17,477 views
*

admin

• 80,416
วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 3 กรกฎาคม 2562 แม้วันนี้ SWAP จะ 3 เท่าแต่ก็ไม่อาจขวางเราได้^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1291
Daily Pivot=1.1294
Fibo 50 Daily=1.1296

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1310 S1 = 1.1275
R2 = 1.1341 S2 = 1.1250
R3 = 1.1361 S3 = 1.1225
R4 = 1.1400 S4 = 1.1180
R5 = 1.1450 S5 = 1.1150

สวัสดีตอนเช้า ครับผม จากกราฟเมือวาน EURUSD ก็ยัง sideway นะครับ ไม่สมกับเป็นวันอังคารเลยน่าจะเป็นวันอังคารตัวปลอมนะครับ รอดูว่าวันไหนในสัปดห์นี้กราฟจะวิ่งบ้างต้องลุ้นกันครับ สำหรับทองคำเมื่อคืนจนถึงเช้านี้ก็มีแรงเข้าซื้ออย่างร้อยแรง นะครับ และตอนนี้กองทุน SDSR ก็เข้าถือทองคำรวมเป็น 800 ตันแล้วนะครับ ส่วนหนึ่งก็น่าจะมาจากข่าวนี้ แนวโน้มโดยรวมของทองคำตอนนี้ก็คงจะขึ้นต่อไป ไม่เกินปลายปีคงอาจจะได้เห็นราคายืนเหนือ 1500 ได้นะครับ ดังนั้น สำหรับแนวโน้มระยะยาวของ ทองคำก็จะประมาณนั้นครับ สำหรับ EU ของเรา เช้านี้ ยังคงทรงๆ ในทิศทางเดิม และจาก Signal Sell 1 เมื่อวานก็ยังบวกกว่า 20 pips อยู่นะครับ วันนี้ ลุ้นกันต่อตามแผนการเทรดเดิม นะครับ คิดว่า EU ยังไม่น่าจะวิ่งตามทองนะครับเพราะยังไม่มีปัจจัยบวกเข้ามาสนับสนุน ในตอนนี้ครับ แนวโน้มทางเทคนิคของ EU เป็นอย่างไรบ้างสำหรับวันนี้ติดตามได้จากวิเคราะห์แนวโน้ม วันนี้ได้เลย ครับ

จากรูปแรกที่แนบมานะครับ จะเห็นว่าวันนี้ แอดมินมองไปที่ เส้นเทรนไลน์ของเทรนขาขึ้นของกราฟ นะครับซึ่งถ้าว่ากันตามเทรนไลน์แล้วกราฟยังมีโอกาศที่จะปรับตัวลงมาได้อีกพอสมควรนะครับแต่การปรับตัวลงมานี้โดยรวมแล้วกราฟก็ยังเป็นเทรนขาขึ้นอยู่นะครับ ใน TFDay และหลังจากเมื่อวานที่กราฟลงมาได้ที่ แนว Demand supply ที่คาดการณ์ไว้ แต่ ก็ยัง ไม่มีสัญญานการกลับตัวแรงๆ เข้ามานะครับ และตอนนี้กราฟก็วิ่งกลับมาชนเส้น EMA 200 H4 ส่วน EMA 200 H1 ตอนนี้กราฟอยู่ใต้เส้น บ่งบอก เทรนย่อยขาลงใน H1 ดังนั้น โดยรวมสำหรับ เทคนิคเทรนไลน์ กราฟยังสามารถที่จะปรับตัวลงไปต่อได้อยู่นะครับ โดยอาจจะลงได้ถึง 1.1220 ซึ่งแม้จะลงมาได้ตรงนี้แต่กราฟก็ยังอยู่ในเทรนขาขึ้นอยู่นะครับ

TFday ถ้ามองดูจาก Bollinger band Day แล้ว เส้น BB ขอบล่าง ที่อยู่ที่ ราคาประมาณ 1.1190 ตรงนี้ก็ถือเป็นแนวรับอีกอันหนึ่งที่กราฟอาจจะลงมาได้เช่นกันนะครับดังนั้น ถ้า จะ Buy ก็อาจจะต้องมองไปที่แนวรับนี้ด้วยเช่นกันครับ แต่โดยรวมใน TFDay ถ้าดูจาก MACD กราฟก็ยังอยุ่ในรอบของขาขึ้นอยู่นะครับ ยังวิ่งอยู่เหนือ Level 0 ได้อยู่ส่วน RSI Day ตอนนี้ถือว่าลงมาต่ำกว่า Level 50 แล้ว ตอนนี้กราฟอาจจะปรับตัวลงต่อไปได้อีกก่อนที่จะหาจังหวะกลับตัวขึ้นมา ครับ ดังนั้นจากรูปที่ 2 ให้มองว่า กราฟมีโอกาศที่จะปรับตัวลงและดีดได้ตามรอบของ Fibo นะครับ ดังนั้น โดยรวมตอนนี้ แม้จะ Sell แต่ก็ต้องดูจังหวะ หากกราฟมีสัญญานการกลับตัวขึ้นที่ ชัดเจนก็จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ เนื่องจาก ถ้ากลับตัวได้ตอนไหนย่อมหมายถึงกราฟอาจจะขึ้นไปได้ไกลกว่า 1.1450 ก็เป็นไปได้เช่นกันครับ
                         ใน TF Week จากรูปที่ 3 จะเห็น แท่ง Master Candle ที่คุมอยู่นะครับตรงนี้บ่งบอกแรงซื้อ ของ EU ดังนั้น เมื่อแรง Buy คุมอยู่ตรงนี้ เนื่องจากกราฟทำ New high ได้ตลอดตามหลัก Down Theory แล้ว กราฟแม้จะย่อลงมาแค่ไหน ถ้าไม่เกิด New Low ก่อนกราฟก็ยังมีโอกาศที่จะกลับไปทำ New high ได้เสมอ นะครับ ดังนั้น ตรงนี้ ให้ระวังสัญญาน Buy กลับตัวขึ้นด้วยนะครับโดยจากรูปกราฟอาจจะปรับตัวลงมาได้ถึง 1.1200 ตรงแนว fibo 38.2 จากรูปนะครับ

สำหรับแผนการเทรดในวันนี้นะครับเน้น Sell ตามวิเคราะห์ จากรูปที่ 1 ก่อนนะครับ กราฟน่าจะดีดกลับไปที่ Pivot ได้ก่อนที่จะ Sell ลงมานะครับ โดย วันนี้ หากมีสัญญานการกลับตัวขึ้น จะแจ้งให้ทราบ นะครับ

วันนี้ Swap ทุกคู่เงินรวมทั้ง โลหะจะมีมูลค่าเป็น 3 เท่าของ ทั้ง ฝั่งลบ และบวกนะครับดังนั้นวางแผนการเทรดให้เหมาะสมกับ ความเสี่ยงของท่านด้วย นะครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1295 1.1360 1.1240 1.1200
Signal 2 Buy Limit 1.1200 1.1150 1.1335 1.1410

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,416
ข่าว Forex วันพุธ 3 กรกฏาคม 2562 ติดตาม ข่าวแดง forexfactory

04.30 AUD RBA Gov Lowe Speaks
Philip Lowe ประธานธนาคารกลางจะออกมาแถลงการณ์ มีความหวังสูงกว่าที่คิดไว้ดีสำหรับสกุลเงิน ในฐานะหัวหน้าธนาคารกลางซึ่งควบคุมอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นเขามีอิทธิพลเหนือค่าเงินของประเทศมากกว่าบุคคลอื่น ผู้ค้ากลั่นกรองภารกิจสาธารณะของเขาเนื่องจากพวกเขามักจะใช้ในการทิ้งเบาะแสที่ละเอียดอ่อนเกี่ยวกับนโยบายการเงินในอนาคต ความผันผวนมักเกิดขึ้นในระหว่างการกล่าวสุนทรพจน์เนื่องจากผู้ค้าพยายามถอดรหัสเบาะแสอัตราดอกเบี้ย
ติดตามการแถลงการณ์ : http://www.rba.gov.au/speeches/index.html

08.30 AUD Building Approvals m/m ประกาศเดิม -4.7% คาดการณ์ 0.0%
มันเป็นมาตรวัดที่ยอดเยี่ยมของกิจกรรมการก่อสร้างในอนาคตเนื่องจากการได้รับการอนุมัติจากรัฐบาลเป็นขั้นตอนแรกในการสร้างอาคารใหม่ การก่อสร้างมีความสำคัญเนื่องจากก่อให้เกิดผลกระเพื่อมกว้างตัวอย่างเช่นมีการสร้างงานให้กับคนงานก่อสร้างผู้รับเหมาช่วงและผู้ตรวจสอบและว่าจ้างผู้ก่อสร้าง ซึ่งหากตัวเลขประกาศมากกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน AUD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Building Approvals m/m: http://www.abs.gov.au/ausstats/abs%40.nsf/mf/8731.0

19.30 CAD Trade Balance ประกาศเดิม -1.0B คาดการณ์ -1.7B
การค้าสินค้าระหว่างประเทศ; ความต้องการส่งออกและความต้องการสกุลเงินนั้นเชื่อมโยงโดยตรงเนื่องจากชาวต่างชาติจะต้องซื้อสกุลเงินในประเทศเพื่อจ่ายสำหรับการส่งออกของประเทศ อุปสงค์ส่งออกส่งผลกระทบต่อการผลิตและราคาของผู้ผลิตในประเทศ จำนวนบวกบ่งชี้ว่ามีการส่งออกสินค้ามากกว่าการนำเข้า สหรัฐอเมริกาส่งออกประมาณ 75% ของการส่งออกของแคนาดา ซึ่งหากตัวเลขประกาศมากกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน CAD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข Trade Balance: https://www150.statcan.gc.ca/n1/dai-quo/index-eng.htm?HPA=1

21.00 USD  ISM Non-Manufacturing PMI ประกาศเดิม 56.9 คาดการณ์ 56.1
บริการ PMI, รายงาน ISM ที่ไม่ใช่การผลิตสำหรับธุรกิจ; สำรวจผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อประมาณ 400 คนซึ่งขอให้ผู้ตอบแบบสอบถามให้คะแนนระดับความสัมพันธ์ของเงื่อนไขทางธุรกิจรวมถึงการจ้างงานการผลิตคำสั่งซื้อใหม่ราคาการส่งมอบจากซัพพลายเออร์และสินค้าคงเหลือ มันเป็นดัชนีชี้วัดสุขภาพทางเศรษฐกิจชั้นนำ ธุรกิจตอบสนองอย่างรวดเร็วต่อสภาวะตลาดและผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อของพวกเขาอาจเป็นผู้ที่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเศรษฐกิจของบริษัท ซึ่งหากตัวเลขประกาศมากกว่าคาดการณ์จะส่งผลดีต่อค่าเงิน USD
ติดตามผลการประกาศตัวเลข ISM Non-Manufacturing PMI: https://www.instituteforsupplymanagement.org/ISMReport/NonMfgROB.cfm?navItemNumber=29259

สรุป "ข่าว forex" ที่น่าสนใจประจำสัปดาห์

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอบคุณทรรศนะจากแอดมากครับ​ วันนี้คงต้องเก็บสั้น​ หลายๆไม้หละครับดูแล้ว​ จะขอปิดก่อนข่าวแดง​ เพื่อเปิดหลังข่าวต่อ

(TH)**  ขอบคุณค่ะคุณพี่  (TH)**

อดทนรอราคา..อย่าไล่ตามราคา...
เมื่อ Level ถูกทำลายให้หยุดเทรด...อย่าเพิ่มไม้เพราะคิดว่าจะได้ราคาที่ดีกว่า

2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

PoNgPk

• 6,073
โดย Kathy Lien กรรมการผู้จัดการด้านกลยุทธ์ฟอเร็กซ์จาก BK Asset Management ภาพรวมตลาดฟอเร็กซ์ประจำวันที่ 2 กรกฎาคม 2019
หลังจากที่ ดอลลาร์สหรัฐ ปรับตัวขึ้นได้อย่างสวยงามเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาได้เพียงไม่นานก็กลับมาลดต่ำลงอีกครั้งเมื่อเทียบกับสกุลเงินหลักอื่นๆ สืบเนื่องมาจากข่าวดีที่ได้รับจากการประชุม G20 ซึ่งทำให้ความไม่แน่นอนเกิดขึ้นอีกครั้ง USD/JPY, ตลาดหุ้นสหรัฐฯ และผลตอบแทนพันธบัตรยังคงปรับตัวลดลงเมื่อประธานาธิบดีปูตินของรัสเซียต้องยกเลิกการประชุมกับรัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมอย่างไม่มีปี่มีขลุ่ยหลังจากที่รองประธานาธิบดีเพนซ์ของสหรัฐฯ เดินทางกลับไปยังกรุงวอชิงตัน ดี.ซี. อย่างกะทันหัน โดยในขณะนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดแต่มีรายงานว่าอาจมีความเกี่ยวข้องกับอุบัติเหตุทางด้านนิวเคลียร์ แม้ว่านักลงทุนอาจจะกำลังสับสนและมีความคิดที่อยากจะรีบขายออกไปโดยเร็ว แต่อย่าลืมว่าหลังการประชุม G20 ดอลลาร์เคยพยายามที่จะไต่ให้สูงขึ้นก่อนที่จะปรับลดลงเช่นนี้ แม้ว่าผลการประชุม G20 จะจบลงได้อย่างสวยงามแต่นักลงทุนก็เริ่มที่จะตระหนักได้ว่า มีเพียงแค่เวลาเท่านั้นที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์ได้ว่าการเจรจาพักรบในครั้งนี้จะเป็นหนทางไปสู่การบรรลุข้อตกลงทางการค้าได้จริงหรือไม่

ในขณะเดียวกันทางฝั่งของเงิน ยูโร ก็ยังคงต้องรับศึกหนักจากปัจจัยหลายด้าน ยูโรดีดตัวสูงขึ้นหลังจากที่คณะกรรมการนโยบายการเงินของยุโรปออกมากล่าวว่ายังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเร่งรัดให้มีการปรับลดอัตราดอกเบี้ย จึงทำให้ EUR/USD ดีดตัวขึ้นไปอยู่เหนือ 1.1320 แต่ก็ปรับขึ้นได้ไม่นานเนื่องจากยังคงมีสัญญาณออกมาอย่างต่อเนื่องว่าจะมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ย ด้านตัวเลข ยอดขายปลีก ของเยอรมันและ ดัชนีราคาผู้ผลิต ของยูโรโซนก็ลดลงอย่างต่อเนื่องเป็นเดือนที่สาม แม้ว่าธนาคารกลางยุโรปจะยังไม่พิจารณาปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงทันที แต่อย่าเข้าใจผิด เพราะธนาคารกลางฯ ยังมีเครื่องมือที่พร้อมจะนำออกมาใช้ได้อีกมาก ในช่วงก่อนปิดตลาดเงินยูโรก็ถูกกดดันอีกครั้งหลังจากที่สหภาพยุโรปเสนอชื่อนางคริสเตียน ลาการ์ด ผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) ขึ้นมาดำรงตำแหน่งแทนนายมาริโอ ดรากี ซึ่งแม้ว่านางลาการ์ดจะมีประสบการณ์ในการทำงานเป็นอดีตรัฐมนตรีกระทรวงการคลังของฝรั่งเศสและเป็นผู้บริหาร IMF มาก็จริง แต่ยังไม่เคยเป็นผู้ว่าการธนาคารมาก่อน จึงทำให้นางลาการ์ดเป็นนักการเมืองคนแรกที่อาจจะได้มาดำรงตำแหน่งนี้ การปรับตัวลดลงของเงินยูโรเพียงเล็กน้อยชี้ให้เห็นว่านักลงทุนน่าจะต้องการให้สมาชิกจากคณะกรรมการชุดเดิมอย่างเช่น นายไวด์มันน์ ประธานธนาคารกลางเยอรมนี หรือนายวิลเลอร์รอย เดอ กัลฮอ ประธานธนาคารกลางฝรั่งเศส ซึ่งน่าจะมีความเข้าใจในสถานการณ์ปัจจุบันของธนาคารกลางมาดำรงตำแหน่งนี้มากกว่า รวมทั้งจะมีการประกาศเพื่อปรับตัวเลขดัชนี PMI ภาคบริการ และ คอมโพสิต ออกมาให้ทราบในวันพรุ่งนี้ หากมีการปรับลดลงก็อาจทำให้ยูโรปรับตัวลงตามไปได้ด้วยเช่นกัน

สกุลเงินที่แปรผันตามราคาสินค้าโภคภัณฑ์ทั้ง 3 สกุลยังคงมีการซื้อขายกันที่ระดับสูงขึ้นได้ แม้ว่าธนาคารกลางออสเตรเลียจะใช้นโยบายทางการเงินแบบผ่อนปรนก็ตาม ธนาคารกลางออสเตรเลียปรับลด อัตราดอกเบี้ย ลงอีก 25 จุดเบสิส ซึ่งนับเป็นการปรับลงครั้งที่สองของปีนี้ไปอยู่ที่ระดับต่ำที่สุดเป็นประวัติการณ์ที่ 1% และยังมีท่าทีว่าอาจจะมีการปรับลดได้อีก ซึ่งก็น่าจะไม่เป็นผลดีกับเงินออสเตรเลียเท่าใดนัก แต่หลังจากที่เกิดการปรับตัวลดลงในช่วงแรกแล้ว AUD/USD ก็ฟื้นตัวกลับมาได้อย่างรวดเร็วในเวลาเพียงไม่กี่นาที เนื่องจากธนาคารกลางได้ออกมาแถลงข่าวดีเพิ่มเติมเกี่ยวกับราคาบ้าน การใช้จ่ายทางด้านโครงสร้างพื้นฐานและการลงทุนทางด้านทรัพยากร นอกจากนี้ตลาดได้คาดการณ์ไว้ว่าจะมีการเคลื่อนไหวตามมาอีกระลอกในเดือนสิงหาคม ดังนั้นการออกมาประกาศลดอัตราดอกเบี้ยอีกครั้งจึงน่าจะไม่ใช่เรื่องที่น่าตกใจอีกต่อไป จากการแถลงของ นายโลวี ธนาคารกลางออสเตรเลียมีความพร้อมที่จะปรับอัตราดอกเบี้ยอีกครั้งหากจำเป็นที่จะต้องช่วยผลักดันให้เศรษฐกิจและอัตราเงินเฟ้อขยายตัวได้มากขึ้นต่อไป ธนาคารกลางออสเตรเลียจึงนับเป็นธนาคารกลางที่มีการใช้นโยบายผ่อนปรนทางการเงินมากที่สุดแห่งหนึ่งในปัจจุบันเลยทีเดียว ดังนั้นแนวต้านของ AUD จึงน่าจะลดต่ำลงมาได้อีก ตัวเลขทางเศรษฐกิจสำคัญๆ ของออสเตรเลียซึ่งกำลังจะประกาศออกมาให้ทราบในวันนี้ รวมถึงดัชนี PMI ภาคบริการและรายงานดุลการค้าด้วย หากอุตสาหกรรมการผลิตยังคงซบเซา ประกอบกับท่าทีของธนาคารกลางในการใช้นโยบายการเงินแบบผ่อนปรนเช่นนี้ ก็น่าจะทำให้ดอลลาร์ออสเตรเลียยังมีความเสี่ยงที่จะปรับลดลงได้อีกอย่างแน่นอน
TRADE RIDER

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: vvitsarut ที่ 03, กรกฎาคม  2019, 11:03:52 AM
ขอบคุณทรรศนะจากแอดมากครับ​ วันนี้คงต้องเก็บสั้น​ หลายๆไม้หละครับดูแล้ว​ จะขอปิดก่อนข่าวแดง​ เพื่อเปิดหลังข่าวต่อ

ครับผม แปลกๆ ที่ทองวิ่งอยู่ตัวเดียวเลย
**6105** **6105**

*

.:KRACH:.

• 2,376
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: neoz168 ที่ 03, กรกฎาคม  2019, 11:59:11 AM
(TH)** (TH)** ขอบคุณครับแอด

สวัสดีตอนเที่ยง ครับผม

็Hip** ็Hip**

*

teeneetrader

*

Lucky

• 204

*

admin

• 80,416

*

admin

• 80,416