กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ใช้ EA trade ได้กำไร เฉลี่ยปีละ 26% ถือว่าน่าพอใจไหมครับ

• 18 replies
  • 5,513 views
*

trvoy

• 54
ได้ EA แนว martingale มาตัวนึงครับ
ลอง backtest 99.9% คู่ EURUSD ตั้งแต่ปี 2016-ปัจจุบัน
ได้กำไรเฉลี่ย 26% ต่อปี
maximum DD 24.64% (ทุน 500 USD)

จากกำไรที่ได้ ถือว่าน่าจะเป็น EA ที่ใช้ได้ไหมครับ
จึงอยากมาขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม
มีอีก EA ครับ แนว martingale เหมือนกัน
รันทีละ 3 คู่เงิน EU, EG, AU ได้ backtest ได้ 2 ปีเท่านั้น เพราะ EA ตัวนี้ backtest ได้ช้ามาก
ได้กำไรเดือนละ 20-25% แต่ maximum DD 60%
รันจริง ตั้งแต่ 1 มีนาคม จนถึงตอนนี้ ได้กำไร 20-25% ต่อเดือนตามที่ backtest ไว้
EA ตัวนี้พอไหวไหมครับ

Re: ใช้ EA trade ได้กำไร เฉลี่ยปีละ 26% ถือว่าน่าพอใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 12:33:43 PM »
อ้างจาก: trvoy ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:27:49 PM
ได้ EA แนว martingale มาตัวนึงครับ
ลอง backtest 99.9% คู่ EURUSD ตั้งแต่ปี 2016-ปัจจุบัน
maximum DD 24.64% (ทุน 500 USD)

จากกำไรที่ได้ ถือว่าน่าจะเป็น EA ที่ใช้ได้ไหมครับ
จึงอยากมาขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ

กำไรโอคเอยู่แล้วครับ ส่วนใหญ่อีเอทำได้ประมาณนี้อยู่แล้วครับ

แต่ martingale เสี่ยงมากนะครับ ได้ไม่คุ้มเสียครับ เทรดแบบเบิ้ลแล้วลากหรือไเปล่าครับ  หรือเทรดเสียแล้วรอบต่อไปค่อยเบิ้ลแต่ไม่ลากครับ

*

trvoy

• 54
Re: ใช้ EA trade ได้กำไร เฉลี่ยปีละ 26% ถือว่าน่าพอใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 12:38:16 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:33:43 PM
อ้างจาก: trvoy ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:27:49 PM

ขอบคุณครับ

กำไรโอคเอยู่แล้วครับ ส่วนใหญ่อีเอทำได้ประมาณนี้อยู่แล้วครับ

แต่ martingale เสี่ยงมากนะครับ ได้ไม่คุ้มเสียครับ เทรดแบบเบิ้ลแล้วลากหรือไเปล่าครับ  หรือเทรดเสียแล้วรอบต่อไปค่อยเบิ้ลแต่ไม่ลากครับ

ถ้าผิดทาง แล้วลากไปถึงจุดที่กำหนดจาก order แรก (ตั้งที่ 80 จุด) จะเบิ้ล order โดยตัวคูณ 1.2 เท่าครับ
เช่น order แรก 0.10 ถ้าผิดทางไป 80 จุด จะมี order ที่สอง 0.12 ครับ

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 12:39:49 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:33:43 PM

ขอบคุณครับ

ตามท่าน forcebewithyouว่าเลย ครับ กำไร แค่นี้ อาจจะชดเชยช่วง กราฟ วิ่งยาวๆ รวมเดียว หลัก 2000-3000 pips ไม่ได้
เพราะ โดนลากทีเดียวกำไรไปหมด ครับ ตรงนี้ต้องระวัง ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

trvoy

• 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 12:58:36 PM »
มีอีก EA ครับ แนว martingale เหมือนกัน
รันทีละ 3 คู่เงิน EU, EG, AU ได้ backtest ได้ 2 ปีเท่านั้น เพราะ EA ตัวนี้ backtest ได้ช้ามาก
ได้กำไรเดือนละ 20-25% แต่ maximum DD 60%
รันจริง ตั้งแต่ 1 มีนาคม จนถึงตอนนี้ ได้กำไร 20-25% ต่อเดือนตามที่ backtest ไว้
แต่ตัวนี้ ต้องคอยถอนกำไรออกทุกสัปดาห์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 12:59:46 PM »
แนวๆ เบิ้ลแล้วลาก สูตรอมตะนี้ มีมานานมาแล้วนะ  เบิ้ลแล้ว ถือ order เก่า แล้วลากไป เบิ้ลต่อ แบบนี้มีแต่ล้างครับ รับประกันชัวร์
ทำกันมาตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว อีเอใหม่ ก็ยังเอาสูครเดิมมาใช้อยู่  แม่ว่าจะหาวิธ๊ hedge ก็ยังไม่สามารถแก้ได้พลัง
สูตรอมตะล้างนะครับ ไม่ใช้สูตรอมตะชนะ  กำไรมันน่าสนใจครับ กำไรดีมาก แต่ล้างมาแล้วไม่คุ้มครับ

เบิ้ลแล้วลาก เปิดทิ้งไว้เรื่อยๆ ยังไงก็ล้างครับ  เพราะมันลากไม่เลิกจนหมดพอรต์  เบิ้ลแล้วลากล้างเร็วที่สุดครับ
แอคเค้า cent เล่นแค่ 0.01 ก็ยังโดนลากไปถึง $1000 ยังไม่รอดเลยครับ

ถ้าอีเอเบิ้ลแบบ หยุดเทรด แล้วรอเข้าโอกาสหน้า รอซิกใหม่ อันนี้ก็มาดูกันอีกทีว่าระบบเทรดดีใหม เสี่ยงใหมแลลละเอียดอีกที

เบิ้ลแล้วลาก ใช้แบบปิดๆ เปิดๆ ก็ยังล้างครับ เพราะมันไม่รู้จัก cut loss เปิดเข้าไปเจอตอนกราฟลากแรง มันก็ยังถือต่อจนล้างเช่นกัน

ลองใช้ก่อนก็ได้ครับ ผมก็เคยเป็น เพราะมันกำไรดี เล่นจนล้างแล้วถึงได่จำว่า มันไม่ควรเล่นนะไอ้ martingale นี่  ลองโนดล้างหนักๆ สักสองรอบ ก็จะเข็ดเอาไปครับ ทีนี้จำแน่นอน
จะว่าไปมันก็ตื่นเต้นดีนะ ลุ้นตลอด ว่าจะรอดใหม หัวใจเต้นตุ๊ปๆ  แต่บ่อยไปก็เหนื่อยครับ ไม่อยากลุ่นแล้ว เลิกถาวร    เพราะขี้เกียจหาเงินมาซ่อมพอรต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 01:04:32 PM »
อ้างจาก: trvoy ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:58:36 PM
แต่ตัวนี้ ต้องคอยถอนกำไรออกทุกสัปดาห์

รันทีละ 3 คู่เงิน EU, EG, AU  ไม่รอดเหมือนกันครับ

มันไม่สามารถ hedge ช่วยยันไว้ได้ครับ  ยิ่งล้างเร็วขึ้น เพราะไปเจอลากพอรค์พร้อมๆ กัน
แบบเบิ้ลแล้ลาก ทุกสูตรครับ ฟันธงเลยว่าไม่รอดครับ
ตอนมันกำไรเก็บทีละนิดๆๆ  แต่เวลาติดลบมันลบเบิ้ลสองสามเท่า คิดแค่นี้ก็เสียเปรียบเต็มๆ แล้วละครับ

ลองทำ demo แล้วเปิดทิ้วไว้เลยครับ  คุ้มทดสอบมาก เพราะว่าจะเห็นการล้าง โดยไม่เสีนเงินจริงไปก่อน

*

trvoy

• 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 01:06:30 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:59:46 PM
แนวๆ เบิ้ลแล้วลาก สูตรอมตะนี้ มีมานานมาแล้วนะ  เบิ้ลแล้ว ถือ order เก่า แล้วลากไป เบิ้ลต่อ แบบนี้มีแต่ล้างครับ รับประกันชัวร์
ทำกันมาตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว อีเอใหม่ ก็ยังเอาสูครเดิมมาใช้อยู่  แม่ว่าจะหาวิธ๊ hedge ก็ยังไม่สามารถแก้ได้พลัง
สูตรอมตะล้างนะครับ ไม่ใช้สูตรอมตะชนะ  กำไรมันน่าสนใจครับ กำไรดีมาก แต่ล้างมาแล้วไม่คุ้มครับ

เบิ้ลแล้วลาก เปิดทิ้งไว้เรื่อยๆ ยังไงก็ล้างครับ  เพราะมันลากไม่เลิกจนหมดพอรต์  เบิ้ลแล้วลากล้างเร็วที่สุดครับ
แอคเค้า cent เล่นแค่ 0.01 ก็ยังโดนลากไปถึง $1000 ยังไม่รอดเลยครับ

ถ้าอีเอเบิ้ลแบบ หยุดเทรด แล้วรอเข้าโอกาสหน้า รอซิกใหม่ อันนี้ก็มาดูกันอีกทีว่าระบบเทรดดีใหม เสี่ยงใหมแลลละเอียดอีกที

เบิ้ลแล้วลาก ใช้แบบปิดๆ เปิดๆ ก็ยังล้างครับ เพราะมันไม่รู้จัก cut loss เปิดเข้าไปเจอตอนกราฟลากแรง มันก็ยังถือต่อจนล้างเช่นกัน

ลองใช้ก่อนก็ได้ครับ ผมก็เคยเป็น เพราะมันกำไรดี เล่นจนล้างแล้วถึงได่จำว่า มันไม่ควรเล่นนะไอ้ martingale นี่  ลองโนดล้างหนักๆ สักสองรอบ ก็จะเข็ดเอาไปครับ ทีนี้จำแน่นอน
จะว่าไปมันก็ตื่นเต้นดีนะ ลุ้นตลอด ว่าจะรอดใหม หัวใจเต้นตุ๊ปๆ  แต่บ่อยไปก็เหนื่อยครับ ไม่อยากลุ่นแล้ว เลิกถาวร    เพราะขี้เกียจหาเงินมาซ่อมพอรต

ใช่ครับ 555... เวลาปกติก็ชิวดี แต่พอโดนลากนี่หัวใจเต้นแรงเลยครับ

*

trvoy

• 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 01:21:17 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 23, มิถุนายน  2019, 01:04:32 PM
อ้างจาก: trvoy ที่ 23, มิถุนายน  2019, 12:58:36 PM

รันทีละ 3 คู่เงิน EU, EG, AU  ไม่รอดเหมือนกันครับ

มันไม่สามารถ hedge ช่วยยันไว้ได้ครับ  ยิ่งล้างเร็วขึ้น เพราะไปเจอลากพอรค์พร้อมๆ กัน
แบบเบิ้ลแล้ลาก ทุกสูตรครับ ฟันธงเลยว่าไม่รอดครับ
ตอนมันกำไรเก็บทีละนิดๆๆ  แต่เวลาติดลบมันลบเบิ้ลสองสามเท่า คิดแค่นี้ก็เสียเปรียบเต็มๆ แล้วละครับ

ลองทำ demo แล้วเปิดทิ้วไว้เลยครับ  คุ้มทดสอบมาก เพราะว่าจะเห็นการล้าง โดยไม่เสีนเงินจริงไปก่อน

ตอนนี้ระบบ EA ที่ใช้ได้ น่าจะเป็นแบบยิงแม่นๆ แล้วมี cut loss เวลาผิดทางใช่ไหมครับ
ตอนนี้ก็มีตัวนึง แต่บางปีกำไรไม่ไปไหนเลยครับ

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 01:32:40 PM »

แบบนี้กำไร ได้ลุ้น ครับ 5-6 เดือนคืนทุน รันทุกปี มันจะมี ปี ที่ sideway
แล้ว กำไร 100% ถอนทุน ออก รันแต่กำไร ไปแบบนี้ ครับ
อย่าค้างพอรต ไว้นาน เพราะถ้า กราฟมีเทรน โดนลากที คือ ไปหมดครับ
ดังนั้น EA ก็ต้อง mm เหมือนกันนะครับ
ดีที่ท่าน เข้าใจ พฤติกรรม ของ EA ก็วางแผนเทรด กับ EA ได้ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

trvoy

• 54
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 01:41:26 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 23, มิถุนายน  2019, 01:32:40 PM

แบบนี้กำไร ได้ลุ้น ครับ 5-6 เดือนคืนทุน รันทุกปี มันจะมี ปี ที่ sideway
แล้ว กำไร 100% ถอนทุน ออก รันแต่กำไร ไปแบบนี้ ครับ
อย่าค้างพอรต ไว้นาน เพราะถ้า กราฟมีเทรน โดนลากที คือ ไปหมดครับ
ดังนั้น EA ก็ต้อง mm เหมือนกันนะครับ
ดีที่ท่าน เข้าใจ พฤติกรรม ของ EA ก็วางแผนเทรด กับ EA ได้ครับ

ครับ EA อันนี้ผมรันมา 3 เดือน ได้กำไรทบต้นแล้วครับ ตอนนี้ก็ถอนทุนออกมาหมดแล้ว แล้วปล่อยกำไรรันไปต่อ
ฟังดูแล้วลงตัวใช่ไหมครับ แต่ปัญหา คือ ไม่กล้าใส่เยอะ ตอนนี้รันแค่ 200$ ได้กำไรเฉลี่ยวันละ 2.5-2.7$ เองครับ
ถ้าใส่เยอะ ก็กลัวซวยมันวิ่งพรวดแล้วล้างพอร์ตไปเลย ไม่ทันถอนทุนออก

*

CASE Forex

• 16,939
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2019, 08:28:28 PM »

ขอบคุณครับ

ต้องติดตาม ท่านนี้เลย รู้ลึกและจริง เรื่อง EA แปลอังกฤษออกประจำบอร์ดด้วย คาราวะ ครับ (ปล. มี EA Grid เจ๋งๆ มาแบ่งปันไหมครับ) อิอิ
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2019, 01:30:55 PM »
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 23, มิถุนายน  2019, 08:28:28 PM

ขอบคุณครับ

ต้องติดตาม ท่านนี้เลย รู้ลึกและจริง เรื่อง EA แปลอังกฤษออกประจำบอร์ดด้วย คาราวะ ครับ (ปล. มี EA Grid เจ๋งๆ มาแบ่งปันไหมครับ) อิอิ

ไม่รู้เหมือนกันครับท่าน ผมก็สนใจอีเอ grid นะ แต่เห็นเขาว่าแม้แต่ grid ก็ล้าง ก็ศึกษาดูแนวทางเทรดแบบ grid อยู่ครับ เล็งดูเหมือนกัน ไว้เลือกดีๆได้แล้วจะเอามาแจกครับ

ลองเอา Money Pile EA ไปให้ท่าน iRuler ช่วยโมดูครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2019, 01:55:20 PM »
ของผมก็ตามลายเซ็นต์ด้านล่าง กำลังทดลองอยู่   xc8*

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2019, 02:35:29 PM »
 ็Hip** ็Hip**