กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พฤหัสบดี 13 มิถุนายน 2562 ย่อไปครึ่งแท่ง Week แล้วบินฉีกทุกแนวต้าน ^_^

• 105 replies
  • 19,789 views
สิไปต่อหรือรอซัมนี่....... **11

*

admin

• 80,648
ลงมาให้ Buy แล้วนะครับแหม

xc8* xc8* xc8*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

PoNgPk

• 6,098
(Jun 13) มะกันเร่งเดินเกมสู้จีนเรื่อง'แรร์เอิร์ธ' จับมือพันธมิตรช่วยทั่วโลกพัฒนาเหมือง - สหรัฐฯจะจับมือกับแคนาดาและออสเตรเลีย ช่วยเหลือประเทศต่างๆ ทั่วโลกในการบุกเบิกพัฒนาแร่ธาตุสำรองต่างๆ ซึ่งชาติเหล่านั้นมีอยู่ เป็นต้นว่า ลิเธียม, ทองแดงและโคบอลต์ กระทรวงการต่างประเทศอเมริกันแถลงเรื่องนี้ในวันอังคาร (11 มิ.ย.) โดยส่วนหนึ่งในยุทธศาสตร์ลงมือดำเนินการ พร้อมๆ กันหลายๆ ด้าน เพื่อลดการที่โลกต้องพึ่งพาจีน ในเรื่องวัตถุดิบซึ่งทรงความสำคัญยิ่งยวดต่ออุตสาหกรรมเทคโนโลยีชั้นสูงทั้งหลาย

วอชิงตันมีความกังวลมากขึ้นเรื่อยๆ ในระยะหลังๆ มานี้ เรื่องที่ตนเองต้องพึ่งพาอาศัยการนำเข้าแร่ธาตุต่างๆ จากจีน หลังจากปักกิ่งแสดงท่าทีว่าอาจใช้แร่เหล่านั้นเป็นเครื่องมือในการงัดข้อในสงครามการค้าระหว่างชาติเศรษฐกิจใหญ่ที่สุดในโลกทั้งสอง โดยความเคลื่อนไหวเช่นนั้นของแดนมังกรอาจทำให้การผลิตสินค้าไฮเทคต่างๆ ทั้ง สินค้าเพื่อผู้บริโภค, สินค้าอุตสาหกรรม, และด้านการทหาร ในนั้นรวมถึงโทรศัพท์มือถือ ไปจนถึงแบตเตอรี่และ เครื่องบินขับไล่ ต้องมีอันสะดุดติดขัด

"กว่า80% ของห่วงโซ่อุปทานโลกของแร่แรร์เอิร์ธ.ควบคุมโดยประเทศเดียว" กระทรวงการต่างประเทศสหรัฐฯระบุในเอกสารข้อมูลประกอบการ วางกรอบเพื่อแก้ไขภาวะเช่นนี้ ซึ่งทางกระทรวงเรียกชื่อว่า "ข้อริเริ่มเพื่อ ธรรมาภิบาลด้านทรัพยากรพลังงาน"  (Energy Resource Governance Initiative) และย้ำว่า "การที่ต้องพึ่งพิงแหล่งที่มาเพียงแห่งเดียวเช่นนี้ ย่อม เพิ่มความเสี่ยงที่จะเกิดการสะดุดติดขัดของอุปทาน"

ภายใต้แผนการนี้ สหรัฐฯจะแบ่งปันแลกเปลี่ยนความรู้ความชำนาญด้านการทำเหมืองแก่ประเทศอื่นๆ เพื่อช่วยประเทศต่างๆเหล่านั้นค้นหาและพัฒนาทรัพยากรของพวกเขา รวมถึงให้คำปรึกษาด้านการบริหารจัดการและกรอบการควบคุมดูแล เพื่อรับประกันว่าอุตสาหกรรมของพวกเขานั้นจะเป็นที่ดึงดูดใจเหล่านักลงทุนระหว่างประเทศ

เอกสารข้อมูลประกอบของกระทรวงการต่างประเทศอเมริกันบอกว่า ความเคลื่อนไหวเช่นนี้จะเป็นการช่วยรับประกันว่าอุปทานแร่ต่างๆของโลก จะเพียงพอต่อความต้องการ ซึ่งประมาณการว่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆท่ามกลางการเติบโตขึ้นของเหล่าสินค้าไฮเทค โดยเอกสารระบุว่า "อุปสงค์สำหรับแร่พลังงานสำคัญๆ จะเพิ่มขึ้นเป็นเกือบ 1,000% ภายในปี 2050"

เจ้าหน้าที่สหรัฐฯบอกว่าแคนาดาและออสเตรเลีย 2 ชาติผู้ประกอบกิจการเหมืองรายใหญ่ จะเข้าร่วมในความพยายามเช่นนี้ด้วย และอาจมีพันธมิตร อื่นๆเข้าร่วมอีกในอนาคต อย่างไรก็ตามผู้แทนของทั้งแคนาดาและออสเตรเลีย ยังไม่ออกมาแสดงความคิดเห็นแบบผูกมัดชัดเจนเกี่ยวกับเรื่องนี้

แผนนี้คลอดออกมาหนึ่งสัปดาห์หลังจากทางกระทรวงพาณิชย์ของ สหรัฐฯ ออกข้อเสนอชุดใหญ่ ให้อเมริกาเพิ่มกำลังผลิตแร่สำคัญยิ่งยวดขึ้นภายในประเทศ ข้อเสนอเหล่านี้มีดังเช่น การจัดหาเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำแก่บริษัทเหมืองต่างๆและกำหนดให้บริษัทด้านกลาโหมแห่งต่างๆ ต้องซื้อแร่ของอเมริกา รวมทั้งการหย่อนคลายข้อพิจารณาด้านสิ่งแวดล้อม เพื่อให้สามารถเปิดเหมืองได้ง่ายขึ้น

Source: ผู้จัดการรายวัน 360 องศา
TRADE RIDER

*

admin

• 80,648

ข่าว forex Boris Johnson ชนะผลโหวตการชิงตำแหน่งหัวหน้าพรรคอนุรักษ์นิยมรอบแรกไปอย่างท่วมท้น 114 คะแนน จากการประกาศผลของคณะกรรมการ 1922 ที่เป็นกลุ่มอาวุโสของพรรค โดยที่ Esther McVey, Mark Harper และ Andrea Leadsom ต่างกระเด็นหลุดวงโคจรไปหลังได้รับการสนับสนุนจากส.ส.ภายในพรรคเพียง 9, 10 และ 11 เสียงตามลำดับ

สำหรับผู้ที่เข้ามาเป็นอันดับ 2 ในการสืบทอดตำแหน่งต่อจากนายกรัฐมนตรีเทเรซ่า เมย์ แห่งสหราชอาณาจักรก็คือ Jeremy Hunt รัฐมนตรีการต่างประเทศที่ได้รับผลโหวตไป 43 คะแนน โดยมี Michael Gove รัฐมนตรีสิ่งแวดล้อมตามมาเป็นอันดับ 3 ที่ 37 คะแนน

สำหรับการลงคะแนนเสียงครั้งต่อไปจะมีขึ้นในวันที่ 18 มิ.ย.นี้ ที่จะให้ส.ส.ภายในพรรคช่วยกันโหวตจนเหลือผู้เข้าชิงตำแหน่งเพียง 2 คนสุดท้าย ก่อนที่สมาชิกทั้งหมดของพรรคจะทำการเลือกผู้นำคนใหม่ผ่านระบบการลงคะแนนเสียงทางไปรษณีย์ ซึ่งจะมีการประกาศผลในวันที่ 22 ก.ค.

แปลและเรียบเรียงโดย Traderider News
ที่มา: Teletrader
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,648
Buy กันยังครับผม Buy แล้ว น้า

**hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

admin

• 80,648

BUY ไปเมื่อวานครับ ไปรออยู่บนดอยแล้วครับ

**hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

admin

• 80,648
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 13, มิถุนายน  2019, 08:28:42 PM
BUY ไปเมื่อวานครับ ไปรออยู่บนดอยแล้วครับ

**hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3**

ชาวดอยกำลัง ดีใจกับสิ่งนี้ จะขึ้นไปรับแล้วนะ

hulk*** hulk***

*

CASE Forex

• 17,173
ใครพอรู้เรื่อง KDFX ไหมครับ ว่าเขาทำเรื่องอะไรไว้ รู้สึกช่วงนี้มาชวนคนลงทุนเพียบไปหมด ประวัติเป็นยังไงบ้างครับ  T*/-
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 13, มิถุนายน  2019, 08:28:42 PM

เหมือนกันเลยครับ  โดน swap 3 เท่าอีก

*

admin

• 80,648
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 13, มิถุนายน  2019, 08:33:23 PM
ใครพอรู้เรื่อง KDFX ไหมครับ ว่าเขาทำเรื่องอะไรไว้ รู้สึกช่วงนี้มาชวนคนลงทุนเพียบไปหมด ประวัติเป็นยังไงบ้างครับ  T*/-

ถอยห่างให้ไว แค่นั้นครับ โบรก นี้
**6105** **6105**

อ้างจาก: Leeliwu ที่ 13, มิถุนายน  2019, 03:10:47 PM
กราฟยังไม่หลุด เทรด TF4H น่ะครับ

แต่ไม่ว่าจะ buy หรือ sell เป็นไปได้ทั้ง สองทางเลยครับ

ตามที่ผมวิเคราะห์ไว้ ก่อนหน้า

ถ้าราคาไม่หลุด SMA 12 ก็มีโอกาสสวิงขึ้นไปแถวๆ 1.1310 ก่อน ถ้าแรงพอก็ไป 1.1340 เลย

แต่ถ้าหลุดก็ลงยาวไป 1.12130 เป็น target แรกเลยครับ

(TH)** (TH)**

ผมว่ามันเหมือนจะกำลังเบรคเทรน h4 อยู่หรือป่าวครับท่านตอนนี้ แล้วถ้าหลุดเทรนไปทำไมไปถึง 1.12130หละครับท่าน ผมขอถามเพื่อความรู้หน่อยครับผม  (TH)** (TH)** (TH)**

*

PoNgPk

• 6,098
(Jun 13) นายกฯลักเซมเบิร์กย้ำ EU ปิดประตูเจรจา Brexit ไม่ว่าใครจะขึ้นมาเป็นนายกฯอังกฤษ: นายซาเวียร์ เบทเทล นายกรัฐมนตรีลักเซมเบิร์ก กล่าวย้ำในวันนี้ว่า สหภาพยุโรป (EU) จะไม่เปิดการเจรจาใหม่เกี่ยวกับข้อตกลงการแยกตัวของอังกฤษออกจาก EU (Brexit) ไม่ว่าผู้ใดจะขึ้นมาเป็นนายกรัฐมนตรีคนต่อไปของอังกฤษ

"เราได้ทำข้อตกลงระหว่างรัฐบาลอังกฤษและ EU แล้ว และขณะนี้เรากำลังรอการลงมติจากรัฐสภาอังกฤษ เราไม่ต้องการที่จะให้อังกฤษแยกตัวจาก EU โดยไม่มีการทำข้อตกลง แต่เราก็เตรียมพร้อมสำหรับกรณีดังกล่าว" เขากล่าว

"นี่เป็นข้อตกลงที่ดีที่สุด และไม่มีทางที่เราจะเปิดการเจรจาครั้งใหม่" นายเบทเทลกล่าว
ด้านนายบอริส จอห์นสัน ซึ่งเป็นตัวเก็งขึ้นดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีคนใหม่ของอังกฤษ กล่าวว่า เขาไม่ต้องการเห็นอังกฤษแยกตัวจาก EU โดยไม่มีการทำข้อตกลง แต่อังกฤษก็ต้องเตรียมพร้อมสำหรับการเกิดสถานการณ์ดังกล่าว และเตรียมพร้อมที่จะเจรจาครั้งใหม่กับ EU

สมาชิกสภาสามัญชนสังกัดพรรคอนุรักษ์นิยมจำนวน 313 คนจะทำการลงคะแนนเสียงรอบแรกในวันนี้ เพื่อสรรหาผู้ที่จะมาเป็นผู้นำพรรคอนุรักษ์นิยมคนใหม่

ผู้สมัครเป็นผู้นำพรรคอนุรักษ์นิยมที่ได้รับเสียงสนับสนุนไม่น้อยกว่า 17 เสียงจะสามารถผ่านเข้าสู่การลงคะแนนเสียงในรอบที่ 2 ต่อไป

หากผู้สมัครทุกรายมีคะแนนเสียงไม่น้อยกว่า 17 เสียง ผู้สมัครที่มีคะแนนเสียงน้อยที่สุดจะถูกคัดออก

*ไทม์ไลน์กระบวนการสรรหานายกฯคนใหม่ของอังกฤษ
อังกฤษกำลังเริ่มต้นกระบวนการสรรหานายกรัฐมนตรีคนใหม่ เพื่อทดแทนนางเทเรซา เมย์ ซึ่งได้ประกาศลาออกจากตำแหน่งหัวหน้าพรรคอนุรักษ์นิยมเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว โดยเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา นับเป็นวันสุดท้ายสำหรับการเสนอชื่อผู้ที่จะสมัครเป็นผู้นำพรรคอนุรักษ์นิยมคนใหม่ ซึ่งจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนใหม่ของอังกฤษโดยอัตโนมัติ

สำหรับตารางเวลาในกระบวนการสรรหาผู้นำพรรคอนุรักษ์นิยมมีดังนี้:
- 13 มิ.ย. สมาชิกสภาสามัญชนสังกัดพรรคอนุรักษ์นิยมจำนวน 313 คนทำการลงคะแนนเสียงรอบแรก โดยผู้สมัครเป็นผู้นำพรรคอนุรักษ์นิยมที่ได้รับเสียงสนับสนุนไม่น้อยกว่า 17 เสียงจะสามารถผ่านเข้าสู่การลงคะแนนเสียงในรอบที่ 2

หากผู้สมัครทุกรายมีคะแนนเสียงไม่น้อยกว่า 17 เสียง ผู้สมัครที่มีคะแนนเสียงน้อยที่สุดจะถูกคัดออก

- 18 มิ.ย. สมาชิกสภาสามัญชนสังกัดพรรคอนุรักษ์นิยมทำการลงคะแนนเสียงรอบ 2 โดยผู้สมัครจะต้องได้รับเสียงสนับสนุนไม่น้อยกว่า 33 เสียง จึงจะผ่านเข้าสู่การลงคะแนนเสียงในรอบต่อไป

หากผู้สมัครทุกรายมีคะแนนเสียงไม่น้อยกว่า 33 เสียง ผู้สมัครที่มีคะแนนเสียงน้อยที่สุดจะถูกคัดออก

- 19-20 มิ.ย. สมาชิกสภาสามัญชนสังกัดพรรคอนุรักษ์นิยมทำการลงคะแนนเสียงรอบสุดท้าย โดยผู้สมัครที่มีคะแนนเสียงน้อยที่สุดจะถูกคัดออกในแต่ละรอบ จนเหลือผู้สมัคร 2 รายสุดท้ายที่จะเข้าสู่การลงคะแนนเสียงของสมาชิกพรรคอนุรักษ์นิยมทั่วประเทศ

- 22 มิ.ย. ผู้สมัคร 2 รายสุดท้ายแสดงวิสัยทัศน์ต่อสมาชิกพรรคอนุรักษ์นิยมทั่วประเทศ

- 22 ก.ค.
ผู้สมัคร 1 ใน 2 รายที่ได้รับคะแนนเสียงมากกว่าจากสมาชิกพรรคอนุรักษ์นิยมจำนวน 160,000 คนทั่วประเทศ จะได้รับการประกาศเป็นผู้นำพรรคอนุรักษ์นิยมคนใหม่ ซึ่งจะขึ้นดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีคนต่อไปของอังกฤษ

Source: อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

อ้างจาก: Rozawalazz ที่ 13, มิถุนายน  2019, 08:51:18 PM
อ้างจาก: Leeliwu ที่ 13, มิถุนายน  2019, 03:10:47 PM
กราฟยังไม่หลุด เทรด TF4H น่ะครับ

แต่ไม่ว่าจะ buy หรือ sell เป็นไปได้ทั้ง สองทางเลยครับ

ตามที่ผมวิเคราะห์ไว้ ก่อนหน้า

ถ้าราคาไม่หลุด SMA 12 ก็มีโอกาสสวิงขึ้นไปแถวๆ 1.1310 ก่อน ถ้าแรงพอก็ไป 1.1340 เลย

แต่ถ้าหลุดก็ลงยาวไป 1.12130 เป็น target แรกเลยครับ

(TH)** (TH)**

ผมว่ามันเหมือนจะกำลังเบรคเทรน h4 อยู่หรือป่าวครับท่านตอนนี้ แล้วถ้าหลุดเทรนไปทำไมไปถึง 1.12130หละครับท่าน ผมขอถามเพื่อความรู้หน่อยครับผม  (TH)** (TH)** (TH)**

จุด Sar 0.02 ใน TF day ครับ

รอแนวรับนี้ก่อนครับ 1.1270

+ สถานะการ การเมือง ทองก็ไม่ได้เทเลย