กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การติดตั้ง ระบบเทรด Forex ลงใน Mt4 พร้อมวิธีการลง Mt4 Indicator และ Template

• 0 replies
  • 3,514 views
*

admin

• 80,605
การติดตั้ง ระบบเทรด Forex ลงใน Mt4 พร้อมวิธีการลง Mt4 Indicator และ Template

ในการเทรด forex นั้นหลายท่านก็มักจะลองระบบไปเรื่อยๆ จากราฟเปล่า หรือ เทรด แบบ Price Action ไปจนถึงระบบเทรด forex ต่างๆ ตาม Internet ที่หา ได้ทั่วไป มีทั้ง ระบบเทรด ฟรี และระบบเทรดที่ เขาขายกัน ซึ่งเมื่อเราได้มาแล้วไม่ว่าจะเป็นการ ดาวน์โหลดมาฟรี หรือเสียเงินก็ตามส่วนมาก็จะได้ ไฟล์ มาด้วยกัน 2 อย่างก็คือตัว Custom Indicator หรือ Mt4 Indicator ที่แปลกใหม่ไม่เหมือน ที่ ติดมากับ Mt4 ตั้งแต่ดาวน์โหลด มาติดตั้งจากโบรกเกอร์ และอีกอย่างที่ได้มาก็คือ ตัว Template ของระบบนั้นเองซึ่งวิธีการ ติดตั้ง ใน Mt4 ก็ไม่ได้ยากมากครับ ติดตั้งกันง่ายๆ และก็ทำได้เหมือนกัน กับ Mt4 ของทุก โบรกเกอร์ forex เลย ไม่ว่าจะเป็น โบรกเกอร์ ยอดนิยม อย่าง XM,Exness,FBS และอื่นๆ ต่างก็มีวิธีการติดตั้งเหมือนกัน วันนี้เรามาเรียนรู้ขั้นตอนการการติดตั้ง ระบบเทรด Forex ลงใน Mt4 พร้อมวิธีการลง Indicator และ Template อย่างง่ายกันเลย ครับ

จากรูปด้านผมสาธิตวิธีการติดตั้ง ดาวน์โหลดระบบเทรด Forex Nitro 5.0

เริ่มต้นที่การติดตั้ง MT4 Custom Indicator ก่อนนะครับ

1.เปิด Mt4 ของโบรกเกอร์ Forex ที่เราต้องการจะติดตั้ง ไปที่ File>>Open data folder ตามรูป

2.เมื่อกดเข้ามาแล้วให้กดไปที่ MQL4 ตามรูป

3.จากนั้นไปที่ Indicator แล้วกดเข้าไป

4.จากข้อ 3 เมื่อกดเข้าไปตรง Indicator แล้วเราจะเห็น ตัว M4 Indicator เดิมที่มากับ Mt4 ตอนที่เราติดตั้งเลยอยู่หลายตัวนะครับ นั่นแหละคือที่ ที่เราจะเอา ตัว Custom Indicator ไปวาง จากนั้นก็ไป ลาก ตัว Custom Indicator จาก Winrar หรือ Zip ที่ เราได้โหลดมา ครับ ลากแล้วลางลงหรือ จะ Copy paste ก็ได้ครับลงใน folder Indicator ตามรูปเลย

5.เมื่อวาง Custom Indicator ลงไปแล้ว เราก็จะเห็น Indicator ที่เราวางไปอยู๋ใน Folder Indicator ดังรูปนะครับ

6. จากนั้น ให้ไปที่ Mt4 ของเราได้เลย ครับและทำการคลิกขวาตรงไหนก็ได้ใน Navigator ที่มี ตัว Indicator เดิม แล้วกด Refresh Custom Indicator ใหม่ก็จะขึ้นมาตามรูปพร้อมให้เราใช้งานได้เลย ครับ หรือ ท่านใดจะใช้วิธีการปิด Mt4 แล้วเปิดใหม่ก็ได้เช่นกันครับ เป็นอันว่าสิ้นสุดการติดตั้ง Mt4 Indicator ใน Mt4

ต่อไปเป็นการติดตั้ง Template ของระบบเทรด Forex ลงใน Mt4

หลังจากเราได้ทำการ ติดตั้ง Custom Indicator ลงใน Mt4 เรียบร้อยแล้วต่อไปเราก็มาเรียนรู้การติดตั้ง ตัว Template ของระบบเทรด Forex ลงใน Mt4 กันครับ วิธีการง่ายๆ และสั่นกว่า การลง Indicator เล็กน้อย ครับมาเริ่มกันเลย ครับ
  1.เปิด Mt4 ของโบรกเกอร์ Forex ที่เราต้องการจะติดตั้ง ไปที่ File>>Open data folder ตามรูป

2.กดเข้าไปแล้วให้ไปกดต่อ ตรง "template"

3.เมื่อกดเข้าไปแล้ว ก็จะเจอ Template เดิม นะครับ จากนั้นให้เปิดการ ลาก template ของระบบเทรด forex อันใหม่ลงมาใน folder template นี้ได้เลย ครับ โดยจุดสังเกตุไฟล์ของ Template นี้ จะมีนามสกุล เป็น .tpl นะครับ

เมื่อดำเนินการวาง ไฟลน์ template ของระบบเทรด forex ใหม่ลงใน Mt4 เรียบร้อยแล้ว ก็เป็นอันเสร็จครับกับการลง ระบบเทรด forex ใหม่ใน Mt4 จากนั้นก็ให้ทำการปิด Mt4 แล้วทำการเปิดใหม่เพื่อให้ตัว indicator และ template ใหม่นั้นแสดงใน Mt4 ให้เห็น ครับ

การเรียกใช้งานระบบเทรด forex โดยการเรียก ติดตั้ง Trmplate ใน Chart ของคู่เงินที่เราต้องการ

1.ไปที่ Mt4 แล้วกดไปที่ Charts>>>Template>>>5Minnitro 2014 ตามรูปนะครับจากนั้นก็ทำการกดเลย

2.เมื่อกดแล้ว ตัว Template จะทำการเรียกค่าการใช้งานของระบบ นั้นๆออกมาให้เราตามรูปครับ ซึ่งเมื่อเรา มี ระบบเทรด forex ใหม่ๆ สามารถที่ จะ Save Template ใหม่ๆ แล้วตั้งชื่อเองไว้ใช้งานกับ คู่เงินอื่นๆได้เหมือนกันครับผม

ก็เป็นอันดำเนินการเรียบร้อยนะครับ สำหรับ การติดตั้ง ระบบเทรด Forex ลงใน Mt4 พร้อมวิธีการลง Mt4 Indicator และ Template ซึ่งทุกระบบเทรด forex ที่ใช้ Metatrader 4 เป็น โปรแกรมเทรดจะใช้วิธีการนี้เช่นเดียวกันครับ และก็จะมีอีกแบบหนึ่งที่ เป็น ระบบ ที่เขามีการ Lock ID ไว้ก็จะเป็นการลงให้ อัตโนมัติ เลยก็มีเพียงไม่กี่คลิกครั้บ ส่วนมากระบบเหล่านี้ เขาจะขายกันแต่ระบบเทรด forex ทั่วไปที่หาได้จาก Internet ก็จะใช้วิธีการดังนี้ครับผม ขอบคุณที่ติดตามครับ

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง :

เรียนรู้เกี่ยวกับ MT4 และการใช้งานโปรแกรมเทรด MT4 คลิก!!
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"