กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Road Map#1-การลงทุน “หุ้น ต่างประเทศ” 1000$ (31000 บาท) Pro-Industry Fund กับ โบรกเกอร์ Nordfx

• 6 replies
  • 6,620 views
*

admin

• 80,397
Road Map#1-การลงทุน "หุ้น ต่างประเทศ" 1000$ (31000 บาท) Nordfx Pro-Industry Fund กับ โบรกเกอร์ Nordfx

การลงทุน "หุ้น ต่าง ประเทศ" กองทุนแบบ Nordfx Pro-Industry Fund ของ Nordfx เป็นกองทุนแรกที่ ผมตัดสินใจลงทุนด้วยนะครับเนื่องด้วยใช้เงินลงทุนเริ่มต้นเพียง 1000$ หรือประมาณ 31000 บาทไทยอ้างอิงอัตราแลกเปลี่ยน ที่ 1 USD = 31.00 บาทเท่านั้นและก็ไม่ต้องสืบนะครับผมก็ลงทุน ตามขั้นต่ำนี่แหละครับ ไม่ทุ่มลงไปทั้งหมดเพื่อกระจายความเสี่ยงโดยการไปลงทุนทางอื่นเช่นเทรด forex เองหรือ ลงทุนกับ กองทุนอื่นของ Nordfx Investment Fund ซึ่งก็มีให้เลือกเพิ่มเติมอีก 2 กองทุนนะครับทั้ง กองทุน Nordfx Pro-TECH Fund ที่ใช้ทุนขั้นต่ำ 3000$ ในการลงทุน และ กองทุน Nordfx Pro-Expert Fund ที่ต้องใช้ทุน 5000$ ในการลงทุน ซึ่งแอดมินเองก็วางแผนที่จะลงทุนกับทุกกองทุนเนื่องจากความเสี่ยงและผลกำไรของแต่ละกองทุนนั้นแตกต่างกันครับ โดยแผนการลงทุนที่คาดการณ์ไว้ก็คือ ลงทุน 1 ปีเพื่อที่จะประหยัดค่า ธรรมเนียมการลงทุนนะครับ และก็ไม่ต้องสืบนะครับ แต่ละกองทุนแอดมินลงทุนตามขั้นต่ำของแต่ละกองทุนเท่านั้นแหละครับ เอาไว้ดูแนวโน้มถ้าดีจริงปีหน้าค่อยลงทุนเพิ่มครับ เอาล่ะโม้มานานแล้วมาคุยเรื่องกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund ของ Nordfx กันต่อดีกว่า มาดูเงื่อนไขการลงทุนและดูวิธีการลงทุนที่ตอนนี้ก่อนที่จะเขียนกระทู้นี้ แอดมินได้ลงทุนไปแล้ว และได้ทำวิธีการลงทุนเพื่อผู้ที่สนใจที่จะศึกษาเป็นแนวทางในการลงทุน หุ้น ต่าง ประเทศ เหมือนกับแอดมินครับ มาเริ่มกันเลย ครับ

สิ่งที่ต้องเตรียมพร้อมก่อนการตัดสินใจลงทุนใน "หุ้น ต่าง ประเทศ"เตรียมตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่ง

Road Map-การลงทุน "หุ้น ต่าง ประเทศ" กับ โบรกเกอร์ forex Nordfx Investment Fund

1.กองทุน Nordfx Pro-Industry Fund
                         กองทุน Nordfx Pro-Industry Fund เป็นการลงทุนใน หุ้น ต่าง ประเทศ ในกลุ่มของอุตสาหกรรม การ อุปโภค และบริโภคโดยทาง Nordfx investment fund จะเลือกลงทุนในบริษัทชั้นนำของโลกเพื่อลดความเสี่ยงของการลงทุนและความมั่นคงของบริษัท บริษัทดังที่กล่าวมาเช่น MOTOROLA, NIKE, FERRARI, BOEING, PFIZER, HP INC, COCA-COLA, JOHNSON & JOHNSON, MCDONALD'S สกุลเงินที่ใช้ลงทุน USD ผลกำไร โดยประมาณ 27% ต่อปี เงินลงทุนขั้นต่ำ 1000$ ดอลล่าห์ ระยะเวลาการลงทุน 6 เดือนถึง 1 ปี
เงื่อนไขเพิ่มเติมของกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund
         1.ค่าธรรมเนียมการบริหารจัดการคือ 2% ของจำนวนเงินลงทุนต่อปี
         2.หากต้องการถอนก่อนกำหนดค่าธรรมเนียมการถอนก่อนกำหนดคือ 10% ของมูลค่าสินทรัพย์ ณ เวลาที่ถอน
         3. ทาง nordfx จะหักส่วนแบ่ง 35% ของผลกำไร ณ วันที่สิ้นสุดการลงทุน หรือ ครบสัญญาการลงทุน
          อ่านเพิ่มเติมกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund
          อ่านเพิ่มเติมกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund

ขั้นตอนสำหรับลงทุนในกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund

1.ท่านต้องมีบัญชีเทรด forex กับ Nordfx ก่อนนะครับ หากยังไม่มีสามารถเปิดบัญชีได้ตาม Link นี้นะครับ
    Link :เปิดบัญชี Nordfx Investment fund : https://nordfx.com/promo/funds.html?id=1151358
    และขั้นตอนการสมัครก็ตามขั้นตอนนี้ ขั้นตอนเปิดบัญชี Nordfx-CLick

2.เมื่อท่านมีบัญชีเทรด forex กับ Nordfx ที่ผ่านการยืนยันตัวตนแล้วโดยส่งเอกสารเพื่อยืนยันตัวตนก็คือ บัตรประชาชนและ บิลที่อยู่ที่ตรงกับที่สมัครครับจากนั้นก็สามารถที่จะใช้บริการผลิตภัณฑ์ทางการลงทุนของ Nordfx ได้เลย ทั้งการเทรด forex ที่มีบัญชีหลายประเภทให้เลือกและ การลงทุน หุ้น ต่างประเทศ กับ Nordfx Investment Fund ซึ่งบทความนี้เราจะกล่าวถึงการลงทุนทางด้านนี้นะครับผม

3.เมื่อท่านมีบัญชี กับ Nordfx ที่ผ่านการยืนยันตัวตนแล้วก็เริ่มลงทุนกับ Nordfx Investment Fund โดยการฝากเงินเข้าไปที่ Wallet ของ nordfx ตามรูป ครับ คือเมื่อฝากเงินเข้าไปแล้ว ผ่านธนาคารไทยตามขั้นตอนดังนี้ขั้นตอนการฝากเงินเข้าบัญชี Nordfx ผ่านธนาคารออนไลน์ในประเทศไทย เงินลงทุนของท่านจะเข้าไปสู่ที่บัญชี E-Wallet ของ Nordfx ตามรูปด้านล่างนี้ แบบ Instant หรือเข้าทันทีเลย นะครับ จากตรงนี้ก็พร้อมที่จะลงทุนแล้ว ครับ จากนั้นกปุ่มตรงซ้ายมือ ที่เป็นรูปกราฟนะครับ ก็จะเข้าสู่ขั้นตอนต่อไป

4. จากรูปขั้นตอนนี้ไม่มีอะไรเพิ่มเติมมากนะครับ กดไปที่ปุ่ม "Investment Funds"

5. ตรงนี้คือเข้าสู่ Mode การลงทุนของ Nordfx Investment fund แล้ว นะครับ จะมี 2 ปุ่มให้เลือก ก็คือ
      5.1 invest คือลงทุนเลยทันที แต่ Admin ต้องการให้ท่านรอบอบในการลงทุนก่อนครับเลยแนะนำให้กดข้อ 2 ก่อนเพื่อทำการอ่านและทำความเข้าใจในการลงทุนให้ชัดเจนก่อนนะครับ ข้อ 2 ก็คือ Detail หรือ เนื้อหาข้อตกลงการลงทุน

5.2 Detail รายละเอียด เนื้อหาข้อตกลงการลงการลงทุนเมื่อเรากดเข้าไปแล้วเนื้อหาการลงทุนก็จะขึ้นมาให้เราอ่านซ้ำอีกรอบเพื่อทำความเข้าใจในการลงทุนกับ กองทุน Nordfx Pro-Industry Fund ให้เข้าใจอีกครั้งก่อนตัดสินใจลงทุนนะครับ ซึ่งเราจะเห็นตารางผลการดเนินการลงทุนในแต่ละเดือนและแต่ละปีของกองทุนนะครับเราจะเห็นได้เลยวันเดือนไหนขาดทุนกำไรเท่าไหร่ กี่ % ของเงินทุนและกราฟแนวโน้มของผลตอบแทนการลงทุนซึ่งเราจะเห็นว่ากองทุน Nordfx Investment Fundเริ่มดำเนินกิจการตั้งแต่ปี 2017 จนถึงปัจจุบันนะครับ ซึ่งนอกจากตรงนี้แล้วหลังจากที่เราได้ทำการลงทุนไป ก็จะมีกราฟให้ดูผลของการลงทุนของเงินของเราที่ลงทุนไปด้วย ครับ โดยเราสามารถเปิดดูได้ตลอดเวลา เมื่อเราอ่านทำความเข้าใจรายละเอียดเรียบร้อยแล้วก็สามารถไปกดปุ่ม "Invest" หรือปุ่มลงทุนได้เลย ครับ

6. เริ่มต้นลงทุนกับ Nordfx Pro-Industry Fund โดยตามที่แอดมินได้กล่าวไปครับ แอดมินลงทุนไป 1000$ กับกองทุนนี้ โดยจากรูปจะมีให้เลือกจำนวนเงิน ก็กรอกไปตามที่เราอยากลงทุนขั้นต่ำ 1000$ จากนั้นเรามาเลือกระยะเวลาการลงทุนนะครับ จะมี 180 Day หรือ 6 เดือน กับ 1 year คือ 1 ปีครับ โดยแอดมินเลือกลงทุนที่ 1 ปีเพื่อที่จะประหยัดค่าธรรมเนียมในการลงทุนครับ และกองทุนนี้ กำไรโดยประมาณคือ 27% ต่อปี จากนั้นกด เครื่องหมายถูกตรง "I have read the Investment Agreement carefully, accept it in full and agree with all of its terms" หมายถึง ฉันได้อ่านข้อตกลงการลงทุนอย่างรอบคอบยอมรับอย่างเต็มที่และยอมรับเงื่อนไขทั้งหมด จากนั้นกด "Purchase" ก็เป็นการเริ่มต้นการลงทุนเรียบร้อยแล้ว ครับ

7.เมื่อกด กด "Purchase" ก็เป็นการเริ่มต้นการลงทุนเรียบร้อยแล้ว ครับ เงินใน Wallet ของเราจะถูกโอนเข้าไปที่ กองทุน Nordfx Pro-Industry Fund แล้วเรารออีเมลยืนยันครับ ซึ่งจะรออีเมลยืนยันการเข้าร่วมการลงทุนประมาณ 3-6 ชั่วโมงนะครับ โดยจะมีอีเมลมาแจ้ง ตามรูปด้านล่าง ครับ จากนั้นก็รอเป็นเวลนาน 1 ปีนับจากวันที่ลงทุนครับกองทุนก็จะตีเงินกลับมาให้เราที่ Wallet ของ Nordfx โดยจะมาทั้งทุนและกำไรที่หักค่า ธรรมเนียมต่างๆ พร้อมค่าดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ

การติดตามผลการดำเนินการลงทุน Nordfx Pro-Industry Fund

การติดตามผลการดำเนินการลงทุนกับ Nordfx Investment fund เราสามารถติดตามการดำเนินการได้ตลอดเวลาตาม ตามขั้นตอนดังรูปครับ โดยเข้าไปที่ พื้นที่ส่วนบุคคลของ Nordfx แล้วกดปุ่มกราฟด้านซ้ายมือแล้วกดเข้าไปที่ "My Product" จากนั้นก็จะเข้าสู่หน้าผลการดำเนินการลงทุน

เมื่อเข้าสู่หน้า ของ "My Product" เราก็จะเห็นรายละเอียดของการลงทุนดังนี้นะครับ

1.ประเภทกองทุน "Pro Industry Fund"
       2.วันที่เริ่มลงทุน 10 June 2019
       3.วันสิ้นสุดการลงทุน 04 June 2019 เมื่อครบเวลาที่กำหนดเงินจะถูกโอนเข้า Wallet ทันที
       4.เงินที่เราลงทุนไป 1000$
       5."Increase Investment" อันนี้หากเราอยากลงทุนเพิ่มนะครับ
       6."Early Execution" ก็คือหยุดก่อนลงทุนก่อนกำหนดก็จะได้เงินคืนทันทีนะครับแต่จะหักหากต้องการถอนก่อนกำหนดค่าธรรมเนียมการถอนก่อนกำหนดคือ 10% ของ
          มูลค่าสินทรัพย์ ณ เวลาที่ถอน
       7.Chart ตรงนี้คือกราฟแสดงผลการลงทุนโดยเราสามารถเข้าตรวจสอบติดตามผลการลงทุนได้ทุกวัน

เป็นอย่างไรบ้าง ครับขั้นตอนการลงทุนกับ Nordfx Investment Fund ประเภทกองทุน Pro Industry Fund จริงๆไม่ยากนะครับ แต่ Admin เขียนละเอียดไปหน่อย ซึ่งหลังจากนี้ จะได้มารายงานผลประกอบการทุกต้นเดือนนะครับของกองทุนนี้ และทุกท่านสามารถที่จะติดตามผลการลงทุนของทั้งกองทุน Nordfx Pro-TECH Fund และ กองทุน Nordfx Pro-Expert Fund ได้ในเร็วๆนี้นะครับ ขอแอดมินรวมรวมทุนของตัวเองก่อนจะได้เขียนกระทู้ให้ติดตามกันครับ

Update : 12 June 2019 มีเอกสารจาก Nordfx Investment Fund มาให้เซนต์ นะครับผม เป็นการให้เรา ทราบเงื่อนไขของการลงทุนเหมือนกองทุนทั่วไปน่ะครับ เซนต์เอกสาร SCAN แล้วส่งกลับไป ครับ

สำหรับท่านที่สนใจ อ่านเพิ่มเติมกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund

ติดตามผลการลงทุนของแต่ละกองทุน ของ Nordfx Investment Fund ได้ที่นี่ :

1.0 ขั้นตอนการเปิดบัญชีเทรดกับ Nordfx
2.0 Road Map-การลงทุน "หุ้น ต่าง ประเทศ" กับ โบรกเกอร์ forex Nordfx Investment Fund
3.0 Road Map#1-การลงทุน "หุ้น ต่างประเทศ" 1000$ (31000 บาท) Nordfx Pro-Industry Fund
4.0 Road Map#2-"การลงทุน หุ้น ต่างประเทศ" 3000$ (93,000 บาท) Nordfx Pro-TECH Fund

Note :การลงทุนใด ๆ ย่อมมีความเสี่ยง เว็บไซต์นี้เป็นเพียงสื่อกลางในการเรียนรู้และให้ข้อมูลการตัดสินใจของการลงทุนเท่านั้น ความเสี่ยงที่เกิดขึ้นนักลงทุนต้องรับผิดชอบเอง ทางเว็บไซต์ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใด ๆ ของความเสียหายที่เกิดขึ้น และทางเว็บไม่มีการระดมทุนและห้ามกระทำการระดมทุนใด ๆ ทั้งสิ้น
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,397

Update หลังจากการลงทุนวันแรก นะครับผม เดี๋ยว ต้นเดือน กรกฎาคม ค่อยมา อัพเดทกันอีกครั้ง ครับ

สำหรับท่านที่สนใจรายละเอียดเพิ่มเติม อ่านเพิ่มเติมกองทุน Nordfx Pro-Industry Fund

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,397
อัพเดท ครับ กองทุน Nord fx Industry fund

(TH)** (TH)**

*

admin

• 80,397
ผลงานเดือน มิถุนายน 2562 ของกองทุน Pro industry Fund นะครับ โดยรวมอยู่ที่ 5.5%

ผลงาน โดยรวมสถานะเงินทุนใน พอร์ต ส่วนที่ แอดมินลงทุนไป อยู่ที่ 1001.71$ ณ วันที่ 2 กรกฎาคม 2562

เนื่องจาก การลงทุนนั้นไม่ได้ลงทุนเต็มทั้งเดือน เลย ยังไม่ได้เห็นผลกำไร ที่ 5.5% เต็มที่เหมือน กับ กองทุนรวมทั้งหมด

(TH)**

*

admin

• 80,397

ส่วนกองทุนนี ตอนนี้ Balance 1012 usd นะครับ คือกำไร เพียง 12 USD
แต่ ยังไม่ครบปี นะครับถือกันยาวๆ ลุ้นกันต่อไปครับ
(TH)**

*

admin

• 80,397

Nordfx Pro-TECH Fund ผ่านไป 6 เดือน ทุน 1000$ ตอนนี้ พอร์ตอยู่ที่ 965.07$ คือ ขาดทุนอยู่ประมาณ 45$ นะครับ แต่ กว่าจะ ครบ 1 ปี อาจจะกลับมาเท่าทุนและกำไรเล็กน้อยได้

*

admin

• 80,397

ปิดแล้ว ครับกองทุน 2 กอง 4000$ ปิดพร้อมกัน กำไร รวมกัน เป็น 465.85$

ถือว่ากำไร 10% นิดๆ ครับผม