กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เรียนรู้เกี่ยวกับ cTrader และการใช้งานโปรแกรมเทรด forex cTrader

• 7 replies
  • 9,264 views
*

admin

• 80,418
เรียนรู้เกี่ยวกับ cTrader และการใช้งานโปรแกรมเทรด cTrader

cTrader คือโปรแกรมอะไร?

cTrader คือ แพลตฟอร์มเทรด forexที่มีประสิทธิภาพและครบวงจร ออกแบบมาเพื่อการเทรด Forex และ CFD โดยเฉพาะ "มีความโปร่งใสในการเทรด Forex สูงสุดและรับการสนับสนุนทางภาพด้วยมุมมองกราฟในตัวของ cTrader มากกว่า 26 แบบ อินเทอร์เฟซที่ปรับแต่งได้อย่างเต็มที่ และเทมเพลตกราฟที่สามารถบันทึกได้มากถึง 50 แบบ" สำหรับกลยุทธ์การวิเคราะห์ทางเทคนิคที่มีอยู่ทั้งหมด ใช้งานได้กับหลากหลายอุปกรณ์ cTrader ภูมิใจนำเสนอ Back-End ที่ยอดเยี่ยม การกำหนดราคาเลเวล 2 การส่งคำสั่งที่รวดเร็ว และประเภทคำสั่ง Forex ขั้นสูง  ซึ่งได้รับการออกแบบโดยเทรดเดอร์มาเพื่อเทรดเดอร์ มีหน้าจอสำหรับการใช้งานที่เป็นมิตรและยังสามารถทำการปรับแต่งด้วยค่าพรีเซ็ตต่าง ๆ รวมถึงมีกราฟที่สามารถแยกออกมาได้ แพลตฟอร์มนี้จึงสามารถตอบสนองต่อความต้องการของเทรดเดอร์ได้เป็นอย่างดี ความสามารถเกี่ยวกับกราฟและระบบการจัดการคำสั่งที่ได้รับการเพิ่มประสิทธิภาพจะให้ท่านสามารถทำการจัดการโพซิชั่นของท่านได้เป็นอย่างดีบนตลาดที่มีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว

ถ้าคุณต้องการหาการบริหารจัดการ FOREX แบบอัตโนมัติที่ดีกว่าเดิมอยู่ cTrader ช่วยคุณได้

ซอฟต์แวร์ cTrader ขจัดความจำเป็นในการแทรกแซงของ Dealing desk หรือ Market maker ช่วยให้คุณเทรดในส่งตรงไปที่ตลาด โดยช่วยให้สามารถประมวลคำสั่งต่างๆ ได้พร้อมกัน ซึ่งหมายความว่าคุณสามารถเทรดได้โดยไม่ต้องรอคิว คำสั่งสามารถลากและวางได้โดยตรงจากกราฟที่ปรับแต่งได้ ขณะที่อัลกอริทึมสามารถตั้งโปรแกรมและปรับแต่งให้เข้ากับสไตล์และกลยุทธ์การเทรดของคุณได้

สามารถเริ่มต้นเทรดโปรแกรม cTrade ได้ที่ โบรกเกอร์ตัวอย่างต่อไปนี้ เช่น Fxpro  Pepperstone Octafx  เป็นต้น 

ไม่ว่าคุณจะชอบเทรด Forex ด้วยตนเองหรือใช้รูปแบบอัลกอรึทึม ระบบเทรด cTrader ก็ช่วยลดขั้นตอนด้วยแอพพลิเคชั่นต่างๆ โดยจะมอบวิธีการในการเทรด CFD อัตโนมัติในโลหะมีค่า รับสัญญาณและการแจ้งเตือนแบบเรียลไทม์ ทราบถึงความลึกของตลาด และมากไปกว่านั้นคือ ช่วยเป็นแนวทางในการตัดสินใจเทรด

Smart Stop Out
ตรรกะ Smart Stop Out ใน cTrader ได้ถูกออกแบบมาเพื่อปกป้องบัญชีของเทรดเดอร์ในระดับสูงสุด ซึ่งตรรกะนี้จะมาแทนที่ตรรกะ Fair Stop Out ของ cTrader เนื่องจากมีข้อดีที่มากกว่าสำหรับผู้ใช้ที่ใช้อัลกอริทึ่มที่ซับซ้อนมาก

ถ้าหากระดับมาร์จิ้นลดลงต่ำกว่าระดับ Smart Stop Out แล้ว โพซิชั่นจะเริ่มถูกปิดบางส่วนจนกระทั่งระดับมาร์จิ้นอยู่เหนือ Smart Stop Out ตรรกะของ Smart Stop Out จะทำการปิดสิ่งที่จำเป็นจากโพซิชั่นขนาดใหญ่ที่สุดเท่านั้น เพื่อที่จะกู้คืนระดับมาร์จิ้นได้อย่างปลอดภัยและถือเป็นการปกป้องตัวโพซิชั่น จุดเข้าเปิดโพซิชั่น และบัญชีซื้อขาย
รายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่: cTrader Smart Stop Out

คุณสมบัติต่างๆของ  cTrader ที่คุณต้องชอบ

การเข้าและส่งคำสั่งแสนรวดเร็ว: cTrader ช่วยให้สามารถใส่ได้หลายคำสั่งในเวลาเดียวกันโดยไม่ต้องรอคิวหรือลดคุณภาพในการดำเนินการ

การแสดงราคา Level II – ความลึกของตลาด
ความลึกของตลาดของ cTrader แสดงช่วงราคาทั้งหมดที่สามารถทำการซื้อขายได้โดยตรงจากผู้ให้บริการสภาพคล่อง คำสั่งจะถูกจับคู่กับรายการคำสั่งทั้งหมดโดยใช้ Volume Weighted Average Price (VWAP) แพลตฟอร์ม cTrader มีความโปร่งใสของสภาพคล่องสำหรับคู่เงินแต่ละตัว โดยการแสดงปริมาณที่มีอยู่สำหรับแต่ละระดับราคาในช่วงเวลาหนึ่ง ๆ สภาพคล่องที่สูง ราคาสปอตแบบไม่ประสานเวลา และเวลาแฝงที่ต่ำ จะช่วยรับประกันว่าคุณจะมีสเปรดที่แคบที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

มีความโปร่งใสในราคา: โบรกเกอร์ต้องเชื่อมต่อกับผู้ให้บริการสภาพคล่องอย่างน้อยหนึ่งราย จากนั้นการส่งคำสั่งเทรดจะได้รับการตรวจสอบกับราคาที่สตรีมจากผู้ให้บริการสภาพคล่อง วิธีการนี้จะช่วยให้การส่งคำสั่งคำสั่งเทรดมีความโปร่งใสมากขึ้น

เปรียบเทียบแพลตฟอร์ม

จุดเด่นของ cTrader

• โควตราคาฟอเร็กซ์และ CFD แบบรีลไทม์
  • สเปรดชั้นนำและค่าคอมมิชชั่นที่ต่ำ
  • เซิฟเวอร์อยู่ในศูนย์ข้อมูล LD5 IBX Equinix
  • เลเวอเรจสูงสุด 1:500
  • ซื้อขายเป็น Micro lot – ขนาด lot ขั้นต่ำคือ 0.01 ไม่จำกัดขนาดสูงสุด
  • มีตัวเลือกการฝากเงินและถอนเงินที่ยืดหยุ่น
  • การแสดงราคาแบบ Level II พร้อมความลึกของตลาดที่สมบูรณ์
  • ไม่มีข้อจำกัดเกี่ยวกับคำสั่งแบบ limit orders
  • มีคำสั่งหลากหลายชนิด
  • กราฟที่แยกตัวออกมาได้
  • การแสดงสัญญลักษณ์ที่สามารถขยายตัวได้
  • รายงานแบบรีลไทม์
  • ทำการซื้อขายด้วยคลิกเดียว
ข้อดีของ cTrader

• ทำการเทรดกับตลาดโดยที่ไม่ผ่าน Dealing Desk
  • ค่า ธรรมเนียมในการเทรดต่ำ Spread ต่ำประหยัดเงินได้ทุกครั้งที่คุณทำการซื้อขาย
  • สัมผัสกับการดำเนินคำสั่งที่รวดเร็วเวลาแฝงต่ำมากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ ไม่มี Requote
  • เลือกเลเวอเรจ Leverage ที่ตรงกับกลยุทธ์และสไตล์การเทรดของคุณ
  • สามารถควบคุมความเสี่ยงของคุณได้ดีกว่าด้วย micro lots
  • นำเงินเข้าและออกจากบัญชีซื้อขายได้อย่างง่ายดาย
โดยทั้ง 2 หัวข้อที่กล่าวมาในแต่ละโบรคที่มี cTrade ให้เทรดอาจจะมีฟิเจอร์สและข้อดี ที่มากกว่านี้หรือน้อยกว่านี้แล้วแต่ที่โบรคเกอร์จะกำหนดในที่นี้ เราได้กำหนดค่าเฉลี่ยมาให้คร่าวๆ ส่วนสมาชิกท่านใดที่สนใจจะลองใช้งานโปรแกรม cTrade ก็สามารถเลือกสมัครและใช้งานได้ตามนี้  Fxpro  Pepperstone Octafx

ความต้องการของ spec  Computer ระบบสำหรับโปรแกรม cTrader
ขั้นต่ำ: โปรเซสเซอร์ Dual Core CPU, หน่วยความจำ 2gb, ระบบปฏิบัติการ Windows 7 เป็นต้นไป

เรียนรู้เกี่ยวกับ MT4 และการใช้งานโปรแกรมเทรด MT4 คลิก!!
เรียนรู้เกี่ยวกับ MT5 และการใช้งานโปรแกรมเทรด MT5 คลิก!!
เปรียบเทียบ โปรแกรมเทรด Forex (MT4,MT5,cTrader) คลิก!!

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ได้ลองใช้  Ctrader เพราะไปเปิด IC market มา ชอบตรงที่มี tick chart นี่แหละ

เสียดายระบบ autotrade ยังมีน้อย

ดู tick chart ทีแรกดีใจโอ้ทำไมสเปรดมันน้อยจัง น่าเอามา scalping จริงๆ พอได้ลอง demo เจอค่า comission เข้าไป scalp พอๆ กับโบรก mt4/mt5 ปกติ ประมาณปิ๊ปกว่าๆ

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 04, มิถุนายน  2019, 01:02:31 PM

ได้ลองใช้  Ctrader เพราะไปเปิด IC market มา ชอบตรงที่มี tick chart นี่แหละ

เสียดายระบบ autotrade ยังมีน้อย

ดู tick chart ทีแรกดีใจโอ้ทำไมสเปรดมันน้อยจัง น่าเอามา scalping จริงๆ พอได้ลอง demo เจอค่า comission เข้าไป scalp พอๆ กับโบรก mt4/mt5 ปกติ ประมาณปิ๊ปกว่าๆ

จริงๆ มัน ทำ EA ได้นะครับใช้ ภาษา ของ Ctrader เลย
**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 04, มิถุนายน  2019, 01:03:46 PM

จริงๆ มัน ทำ EA ได้นะครับใช้ ภาษา ของ Ctrader เลย

ใช่ครับ มันมีสคริป autotrade ให้อยู่ครับ ลองใช้แล้วครับ

ผมหมายถึงมันมีคน code ระบบแจกฟรี น้อยอยู่ครับ เหมือน กับ MT5 ที่มีคนใช้น้อย แต่ MT5 เริ่มมีอินดี้และอีเอเยอะมากขึ้น
มันใช้ C# เขียนครับ ยังไม่ได้ศึกษาดูเลยครับ

ใครชอบเล่น scalping แนะนำลองทดสอบใช้ Ctrader เลยครับ เล่นที่กราฟ 1 tick แทนการใช้ timeframe 1M หนึ่งนาที

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 04, มิถุนายน  2019, 02:34:40 PM
อ้างจาก: admin ที่ 04, มิถุนายน  2019, 01:03:46 PM

ใช่ครับ มันมีสคริป autotrade ให้อยู่ครับ ลองใช้แล้วครับ

ผมหมายถึงมันมีคน code ระบบแจกฟรี น้อยอยู่ครับ เหมือน กับ MT5 ที่มีคนใช้น้อย แต่ MT5 เริ่มมีอินดี้และอีเอเยอะมากขึ้น
มันใช้ C# เขียนครับ ยังไม่ได้ศึกษาดูเลยครับ

ใครชอบเล่น scalping แนะนำลองทดสอบใช้ Ctrader เลยครับ เล่นที่กราฟ 1 tick แทนการใช้ timeframe 1M หนึ่งนาที

ข้อมูลท่าน นี่แน่นปึ๊กจริงๆ ครับผม
(TH)**

*

CASE Forex

• 16,943
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 04, มิถุนายน  2019, 02:34:40 PM

สายเทรดสั้น หรือพวก ea สั้นๆ ใช้ ctrader ดีนักแล คอนเฟริม แต่ติดที่ เครื่องต้องแรง ลง mt43-4 ลง ctrader สุดๆแค่ 2
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

ใครที่มักจะ OVT จนโดน margin call บ่อยๆ  หรือคนที่อยากได้ระบบ margin call ได้ลองใช้ Ctrade ครับ ระบบมันมีเตือนเหตุการต่างๆ ให้เลือกได้ครับ

ผมเล่น Demo จนโดน margin call ก็มีอีเมลส่งมาเตือนครับ ใช้ได้เลย สามารถตั้งเตือนก่อนวายวอดได้ครับ  ดีกว่า safty cut xc8*

ระบบเตือนมันแค่เตือนเฉยๆ นะครับ แต่แอคเค้าจริง ยังไม่ตัดนะครับ สามารตัั้ง custom ได้(มีให้เลือกติกเอาไม่เอา)

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 13, มิถุนายน  2019, 03:10:06 PM
ใครที่มักจะ OVT จนโดน margin call บ่อยๆ  หรือคนที่อยากได้ระบบ margin call ได้ลองใช้ Ctrade ครับ ระบบมันมีเตือนเหตุการต่างๆ ให้เลือกได้ครับ

ผมเล่น Demo จนโดน margin call ก็มีอีเมลส่งมาเตือนครับ ใช้ได้เลย สามารถตั้งเตือนก่อนวายวอดได้ครับ  ดีกว่า safty cut xc8*

ระบบเตือนมันแค่เตือนเฉยๆ นะครับ แต่แอคเค้าจริง ยังไม่ตัดนะครับ สามารตัั้ง custom ได้(มีให้เลือกติกเอาไม่เอา)

อนาคต น่าจะมีคนใช้มากขึ้น ครับ ตอนนี้ metaquote ก็ พัฒนาแต่ Mt5 ล่ะครับ ไม่ปล่อย License Mt4 ล่ะ
เดี๋ยวใช้จะมา แบ่งปันความรู้เพิ่มเติม ครับ แต่เท่าทีทราบก็ของเล่นเยอะดี

็Hea** ็Hea**