กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ค่า ธรรมเนียมการเทรด forex Spread

• 16 replies
  • 38,921 views
*

admin

• 80,397
ค่า ธรรมเนียมการเทรด forex Spread
« เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2013, 03:16:38 PM »

สวัสดีครับ วันนี้ มาเรียนรู้เรื่อง พื้นฐานของการเทรด Forex ที่ ต้อง ทราบ วันนี้ อยากให้ ทราบเกี่ยว กับ Spread หรือ ค่า ธรรมเนียม การเทรดใน แต่ ละ Order หรือ แต่ ละ Currencies pair ที่ คุณเทรด นะ ครับ

Spread หรือ ค่า ธรรมเนียมการเทรด จะถูกบวกเข้าทันที ที่คุณ ส่ง Order คำสั่งเทรด ไม่ว่า จะเป็น Currencies คู่ใดก็ตามเรียกง่ายๆ ว่า เปิด Order ไป ก็ติดลบได้ ทันทีเลย ครับ แต่ เมื่อเวลาผ่านไป ถ้า ท่านเข้า ถูกทางก็จะบวกในที่สุดครับ แต่ ถ้า ผิดทางก็ ติดลบเพิ่มจึ้นเท่านั้น เอง ครับ พูดแบบนี้ บาทท่าน อาจจะยังไม่เข้าใจ ว่า Spred คืออะไร ผมขอยกตัวอย่าง การซื้อขายทองในตลาด บ้านเรา หรือ ตามร้านทองราคา ที่ ติดหน้าร้านนั่นแหละครับ โดย จะติดว่า

รับซื้อทองบาทละ  24500 บาท
         ขายทองบาทละ   25000 บาท

จะเห็นนะครับว่า ส่วนต่างของราคา ซื้อกับ ราคาขาย คือ 500 บาท อาจเรียกว่า ค่า ธรรมเนียม ครับ ถามว่าไม่มี ค่าธรรมเนียมได้ใหม ในทางธุรกิจแล้วคงไม่ได้ครับเพราะค่าธรรมเนียมที่ต้างกันนี่แหละ คือรายได้ของร้าน ทอง หรือใน forex ก็คือ รายได้ของ Forex Broker ตัวแทนซื้อขายนั่นเองครับ ถ้าไม่มีค่าธรรมเนียมตรงนี้ร้านเขาก็อยู่ไม่ได้ ก็ทำแล้วไม่ได้กำไรจะทำทำไมล่ะครับถูกใหม แต่ ค่า ธรรมเนียม แต่ ในภาษา forex เรียกว่า Spread ครับ แต่ Spread ของ forex ก็ไม่ได้ มหาโหด ขนาดนั้นหรอกครับผม ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายเท่านั้น

ทีนี้มาดู Spread ของ Forex กัน ครับล่้ะครับ โดย Spread ของ Currencies Pairs แต่ละคู่นั้นจะไม่เท่ากัน ครับ และแต่ละ โบรกเกอร์นั้นก็ไม่เท่ากันด้วยแต่ก็ใกล้ เคียงกันล่ะครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือก หรือ Trading style ของเราเหมาะกับ Spread แบบไหนก็ลองเลือกเอาล่ะครับ ทีนี้ มาดู Spread ใน ตาราง mt4 กัน

ค่า Spread จะเป็น ส่วนต่าง ของราคา Bid กับ Ask ในตาราง Mt4 นะครับยกตัวอย่าง่ายๆ คู่ EuR/USD ครับ
ฺ Bid = 1.29895
Ask = 1.29923
Spread = (Ask-Bid )*10000 = Spread ดังนั้น (1.29923-1.29895 ) x 10000 = 2.8 ดังนั้น ค่า Spread คือ 2.8 pips ครับ
โดย คู่อื่นๆ ก็จะมีการคำนวณที่เหมือนกัน แต่ในสภาวะปกติแล้ว Spread จะน้อย ครับ สำหรับ คู่ EuR/USD โดย เฉลี่ย โบรกทั่วไป จะมีค่าประมาณ 0.5- 2.0 pips ครับ ตอนนี้ ตลาดปิด Spread เลยเพิ่ม ขึ้นมาเพราะคนเทรดน้อยแล้ว
และ เหตุผลที่ EUR/USD มี Spread น้อยที่สุดก็เพราะเป็นเงินสกุลหลักของโลกและนักเทรดทัั่วโลกชอบเทรด Currencies pair คู่นี้ ครับ ค่า Spread จึ่งน้อย ตาม

หากถามว่า Spread มีความสำคัญ หรือไม่ สำหรับ Admin หรือ นักเทรด ทั่วไปแล้ว Spread ยิ่งน้อยยิ่งดี ครับ เพราะนั่นหมายความว่าการเทรดแต่ละครั้งเราจะได้กำไรมากขึ้น เพราะ เสีย Spread ต่อ ครั้งการเทรดน้อยลง ครับ เพราะ สมมุติ ถ้า Spread ของ 2 โบรก ต่างกัน 1 pip และ pip ละ 1 $ ถ้า คุณเทรด 100 ครั้ง กับ Forex โบรกเกอร์ที่ Spread น้อยๆ นั่นก็หมายความว่า ส่วนต่างที่ คุณจะได้จากโบรกเกอร์ จากการเทรด 100 ครั้งก็คือ 100 $ ไม่น้อยเลยนะครับ ดังนั้น การเลือก Forex โบรกเกอร์ที่ Spread น้อยๆ จะทำให้เราได้กำไรมากกว่า Broker ที่ Spread มากกว่าครับ
โดย เพื่อนๆ สามารถ เปรียบเทียบ Spread ของแต่ละโบรกเกอร์ได้ที่นี่ เลย ครับ เป็นแบบ Live นะครับ ราคา จะเปลี่ยนแปลง ในช่วงเวลาที่ ตลาด Forex เปิด ครับ

http://www.myfxbook.com/forex-broker-spreads
เอาล่ะน่าจะพอเข้าใจ เรื่อง ค่า Spread ในการเทรด Forex แล้วนะครับ หากมีข้อสงสัยหรือข้อแนะนำประการใดก็ถามได้ ครับ
ขอบคุณครับ

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: Spread ค่า ธรรมเนียมการเทรด forex
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2013, 11:10:10 PM »
ขอบคุณมากๆ ครับ
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

special

Re: Spread ค่า ธรรมเนียมการเทรด forex
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28, มกราคม 2014, 04:15:38 PM »
 :) แอดมินใช้โบรกไหนคับ จะได้ลองสมัครทดสอบดูคับ

*

special

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28, มกราคม 2014, 08:21:38 PM »
มีโบรกเกอร์ไหนมั้ยครับ ที่มีค่า spread คงที่แบบต่ำๆ    และเป็นแบบ 5 จุด

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28, มกราคม 2014, 09:07:31 PM »
อ้างจาก: special ที่ 28, มกราคม  2014, 04:15:38 PM
:) แอดมินใช้โบรกไหนคับ จะได้ลองสมัครทดสอบดูคับ

Admin ใช้โบรกนี้อยู่ครับ XM.com ไม่มี Requote Spread ก็โอเค ครับ
ลองดูรายละเอียดครับ http://traderider.com/index.php?topic=494.0

หรือ Ironfx ก็ OK ครับ ลอง ดูนะครั รายละเอียดตามนี้
http://traderider.com/index.php?topic=117.0
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

myforexCenter

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28, มกราคม 2014, 10:32:54 PM »
สวัสดีครับ  ไหน ๆ ก็เข้ามาเยื่ยม  ขอเพิ่มเติมเกียวกับ Spread  อีกนิดนะครับ
ท่านสังเกตมั๊ยว่าเวลาช่วงวันหยุดยาว เช่นปีใหม่ Spread จะกว้างกว่าปกติ  สาเหตุปริมาณการลงทุนนั้นน้อยกว่าปกติ
และบางครั้งธนาคารที่ให้บริการ forex  หยุดทำการในบางประเทศ และบางธนาคาร  ทำให้ปริมาณซื้อขายนั้นน้อยมาก
จึงทำให้ Spread กว้างกว่าปกติ   และที่สำคัญหุ้นจะเดินช้าลงจนเห็นได้ชัด
แล้วทำไม่คู่สกุลเงิน EURUSD นั้นมี Spread ที่แคบกว่าคู่อื่น นั้นก็เพราะว่า คู่สกุลเงินคู่นี้นักลงทุนนิยมเล่นกันทั่วโลก ปริมาณการลงทุนนั้นมากกว่าคู่สกุลเงิน
อย่างที่อดัมบอกมาครับ 
เราเล่น EURUSD เราคาดว่า EUR จะชนะ USD นะครับอย่างสับสน 

*

acake.woochu

Re: ค่า ธรรมเนียมการเทรด forex Spread
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, มกราคม 2017, 05:18:48 PM »
Admin ค่ะ โบรก xm.com เค้าคิดค่า spread   
pip ล่ะเท่ารัยรัยค่ะ  ประมาณกี่ บาท

ขอบคุนค่ะ

xc7*

*

admin

• 80,397
Re: ค่า ธรรมเนียมการเทรด forex Spread
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12, มกราคม 2017, 05:36:51 PM »
อ้างจาก: ACake WooChu ที่ 12, มกราคม  2017, 05:18:48 PM
Admin ค่ะ โบรก xm.com เค้าคิดค่า spread   
pip ล่ะเท่ารัยรัยค่ะ  ประมาณกี่ บาท

ขอบคุนค่ะ

xc7*

เอาต่ำสุด EU คิด ค่า Spread ประมาณ 1.6-2.1 ปิปต่อ 1 std lot ครับ
หรือ ประมาณ 600-700 บาทต่อการเทรด 1 lot หรือ ครับ

*

maitzzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2017, 02:32:58 PM »
ถ้าอย่างงั้นเช่น ของโบรค FBS คู่ EUR/USD ค่า spread=11-13 เราก็คำนวณแล้วสุทธิก็ 1.1-1.3 pip/1 lot std แสดงว่าถ้าเราเปิด 0.1 lot แล้วเราต้องการกำไร 10$ เราต้องให้กราฟวิ่ง 111-113จุดถึงจะได้กำไร 10$ พอดีใช่มั้ยครับ (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2017, 02:50:24 PM »
อ้างจาก: maitzzz ที่ 01, กุมภาพันธ์  2017, 02:32:58 PM
ถ้าอย่างงั้นเช่น ของโบรค FBS คู่ EUR/USD ค่า spread=11-13 เราก็คำนวณแล้วสุทธิก็ 1.1-1.3 pip/1 lot std แสดงว่าถ้าเราเปิด 0.1 lot แล้วเราต้องการกำไร 10$ เราต้องให้กราฟวิ่ง 111-113จุดถึงจะได้กำไร 10$ พอดีใช่มั้ยครับ (TH)** (TH)**

ใช่ครับ คิดถูกต้องแล้ว ครับ
(TH)**

*

Myway

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2018, 02:10:06 PM »
แปลงเป็น111-113ยังไงคับ

*

Dulci

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 05:19:14 PM »
ยังงงอยู่เลยค่ะ
เรื่องการคำนวนค่าสเปรด
รบกวนสอบถามกูรูหน่อยค่ะ
กรณีตามเคสในภาพ คือทดลองเล่นbitcoin
มีการคิดค่าสเปรดที่490
อันนี้หมายถึง 490 pips ใช่ไหมค่ะ
แล้วแบบนี้แปลว่าเราต้องมีการซื้อขาย โดยคำนวนกำไรเท่าไรค่ะ

งงมากค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 06:59:18 PM »
อ้างจาก: Dulci ที่ 10, พฤศจิกายน  2018, 05:19:14 PM
ยังงงอยู่เลยค่ะ
เรื่องการคำนวนค่าสเปรด
รบกวนสอบถามกูรูหน่อยค่ะ
กรณีตามเคสในภาพ คือทดลองเล่นbitcoin
มีการคิดค่าสเปรดที่490
อันนี้หมายถึง 490 pips ใช่ไหมค่ะ
แล้วแบบนี้แปลว่าเราต้องมีการซื้อขาย โดยคำนวนกำไรเท่าไรค่ะ

งงมากค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ของตัว litecoin นับ ทศนิยม 3 ตัวหลังครับ เป็นค่า spread

*

Dulci

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 07:08:57 PM »
คุณพี่แอดมินค่ะ ขอโทษทีค่ะที่ต้องรบกวนเพิ่มอีกนิด พอดีเป็นมือใหม่ แต่ว่าได้ทดลองเล่นปdemo ของforex. ก้อไม่งง แต่ตอนมาลองเล่นbitboin. แล้วงงค่ะ
พี่ลองดูส่วนทึ่เป็น sell. คือจากราคาณ ปัจจุบัน กับ ราคา ที่ซื้อ ตามหลักแล้วมันควรจะเป็นบวกคือได้กำไร ได้แล้ว แต่ทำไมจากผลรวม ยังเป็นติดลบ

สงสัยต้องหาคอสเรียนแน่เลย  **11

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2018, 07:18:19 PM »
อ้างจาก: Dulci ที่ 10, พฤศจิกายน  2018, 07:08:57 PM
คุณพี่แอดมินค่ะ ขอโทษทีค่ะที่ต้องรบกวนเพิ่มอีกนิด พอดีเป็นมือใหม่ แต่ว่าได้ทดลองเล่นปdemo ของforex. ก้อไม่งง แต่ตอนมาลองเล่นbitboin. แล้วงงค่ะ
พี่ลองดูส่วนทึ่เป็น sell. คือจากราคาณ ปัจจุบัน กับ ราคา ที่ซื้อ ตามหลักแล้วมันควรจะเป็นบวกคือได้กำไร ได้แล้ว แต่ทำไมจากผลรวม ยังเป็นติดลบ

สงสัยต้องหาคอสเรียนแน่เลย  **11

มี บาย 2 ไม้ sell 1 ไม้ครับ และน่าจะเพราะ ค่า spread ก็เลย ผลรวม ยังเป็น ลบ ครับ ตัว sell ก็ติดลบ อีกตัว Buy ก็ยัง ไม่บวก โดยรวม ก็ลบ ครับ