กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์ทิศทาง Forex ด้วย Real inflation rate หรือ RIR(อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริง)

• 1 replies
  • 9,097 views
*

admin

• 80,595
วิเคราะห์ทิศทาง Forex ด้วย Real inflation rate หรือ RIR(อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริง)

บทความนี้จะกล่าวถึง Real Inflation Rate ต่อจากหัวข้อนี้ : วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIR

Real interest rate หรือ RIR (อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริง) คืออะไร ตัวเลข RIR นั้นเป็นการนำอัตราดอกเบี้ย(Nominal Interest rate)มาหักลบกับอัตราเงินเฟ้อ(Inflation rate) ทำให้เราได้ตัวเลขผลตอบแทนที่แท้จริงออกมา ตัวอย่างเช่น ค่าเงิน USD ตอนนี้มีอัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 2.5%  อัตราเงินเฟ้ออยู่ที่ 2.0% เมื่อนำอัตราดอกเบี้ยมาลบเงินเฟ้อจะได้เท่ากับ  2.5-2.0 = 0.5% ซึ่งจะเห็นว่าผลลัพธ์ที่ได้มายังเป็นบวกอยู่ นั่นหมายความว่าหากท่านนำเงินไปลงทุนใน USD ท่านก็จะยังได้กำไรจากดอกเบี้ยอยู่

RIR สำคัญกับการเทรดยังไง ? โดยปกติแล้วเงินมักจะไหลไปหาแหล่งที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่าเสมอ ฉะนั้นหากค่าเงินใดให้ผลตอบแทนที่สูงกว่านักลงทุนมักจะนำเงินไปลงทุนในค่าเงินนั้นๆมากกว่าเสมอ และเมื่อนักลงทุนนำเงินไปลุงทุนในค่าเงินนั้นมากๆ ก็จะเข้าหลักเศรษฐศาสตร์ขั้นพื้นฐานคือ ดีมานด์ ซัพพลาย เมื่ออุปสงค์มากกว่าอุปทานราคาก็จะสูงขึ้น เมื่ออุปทานมากกว่าอุปสงค์ ราคาก็จะถูกลง อย่าลืมว่าเงินนั้นมีจำกัดนะครับ(ไม่นับรวมประเทศที่พิมพ์เงินอัดฉีดมาในระบบมากเกินไปจนทำให้เกิดเงินเฟ้อ อย่างเช่น เวเนซุเอล่า)

มาดูความหมายกันว่า Nominal Interest rate และ Inflation rate คืออะไร

Nominal Interest rate (อัตราดอกเบี้ยเงินฝากที่ยังไม่ได้หักเงินเฟ้อออก) คืออะไร ?

อัตราดอกเบี้ยเงินฝากนั้น เทรดเดอร์ทุกท่านก็คงจะทราบกันดีอยู่แล้วนะครับว่ามันคืออะไร มันก็คือดอกเบี้ยตอบแทนเมื่อเรานำเงินไปฝากไว้กับธนาคารนั่นเองครับ อย่างเช่น ธนาคาร ก. ประกาศอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก 5% ต่อปี  นั่นหมายความว่า หากเราฝากเงิน 100 บาท พอครบปีเราจะได้ดอกเบี้ยมา 5 บาท 

ซึ่งเจ้าตัวเลข Interest rate นั้นเทรดเดอร์ส่วนมากนั้นก็จะให้ความสำคัญกับมันมากนะครับ โดยสามารถสังเกตุได้ว่าคืนไหนที่ทาง fed ประกาศอัตราดอกเบี้ยนั้นกราฟจะกระชากหรือวิ่งรุนแรงเสมอๆ และเทรดเดอร์หลายๆท่านก็จะชอบใช้ตัวเลขนี้ในการวิเคราะห์ทิศทางของราคาค่าเงินนั้นๆด้วย เนื่องจากคำพูดที่ว่า  "เงินมักจะวิ่งไปหาที่ที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่าเสมอ" ทำให้เทรดเดอร์หลายๆท่านจึงใช้เจ้าตัวเลข Interest rate มาใช้ในการวิเคราะห์แนวโน้มราคาแบบเพียวๆโดยที่ลืมนึกถึงตัวเลขสำคัญอีกตัวนั่นคือ Inflation rate ครับ

Inflation rate (อัตราเงินเฟ้อ) คืออะไร ?

คำว่าเงินเฟ้อนั้นทุกท่านก็คงเคยได้ยินคนพูดถึงกันบ่อยๆนะครับและหลายๆท่านก็อาจจะทราบความหมายของเจ้าเงินเฟ้อนี้อยู่แล้วแต่บางท่านอาจจะยังไม่ทราบแอดมินก็จะขอสรุปง่ายๆให้ฟังนะครับว่ามันคืออะไร 

เงินเฟ้อนั้นสรุปง่ายๆก็คือ เงินที่เรามีอยู่ในมือนั้นมันเสื่อมค่าลงซื้อของได้น้อยลง หรือเรียกง่ายๆว่าของแพงขึ้นครับ ตัวอย่างเช่น เรามีเงิน 100บาท ในสองปีที่แล้วเงิน 100 บาทซื้อไข่ได้ 10ฟอง แต่พอมาปีนี้เงิน 100 บาทเรากลับซื้อไข่ได้แค่ฟองเดียว

จากตัวอย่างก็จะเห็นนะครับว่าเงินจำนวนเท่าเดิมแต่สามารถซื้อของได้น้อยลง ตัวอย่างที่ชัดๆก็คือประเทศเวเนซุเอล่าในตอนนี้ครับที่มีอัตราเงินเฟ้อใกล้จะแตะ 1ล้านเปอร์เซ็นต์แล้ว(จะซื้อไข่1ฟอง ต้องแบกเงินไปเป็นกระสอบ)

เว็บสำหรับดู interest rate =>> https://www.global-rates.com

เว็บสำหรับดู inflation rate =>> https://tradingeconomics.com

ค่า RIR แต่ละคู่เงิน Update วันที่ 12 ก.พ.2562

กรณีศึกษา ผลกำไรจากการเทรด forexวันที่ 12 ธันวาคม 2561 วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIR

อ้างอิงจาก หัวข้อนี้ : https://traderider.com/index.php/topic,12471.0.html
ตามตาราง

อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 12, กุมภาพันธ์  2019, 03:48:05 PM
ตาราง RIR ค่าเงินสำคัญๆ Update วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2562

หากมองแค่ค่า RIR ตามตารางด้านบนนี้แนวโน้มคู่เงินหลักๆจะมีแนวโน้มในระยะยาวหรือภาพใหญ่ดังนี้

EUR/USD = ขาลง

GBP/USD = ขาลง

AUD/USD = ขาลง

USD/JPY = ขาขึ้น

USD/CAD = ขาขึ้น

USD/CHF = ขาขึ้น

EUR/GBP = sideway

NZD/USD = ขาลง

EUR/JPY = ขาลง

อันนี้เป็นเพียงการมองแค่ตัวเลข RIR อย่างเดียวนะครับ ซึ่งการวิ่งของราคามันยังมีปัจจัยอื่นอีกหลายปัจจัย แต่ท่านก็สามารถนำตัวเลข RIR นี้ไปใช้ในการกำหนดทิศทางเทรดเป็นหลักได้ครับ อย่างเช่น ตัวเลขออกมาแล้วเป็นขาลง ท่านอาจจะเน้นเทรดฝั่ง Sell มากเป็นพิเศษแบบนี้ได้ครับ

สรุปผล:จากกรณีศึกษา กำไรจากการเทรด forex วันที่ 30 พฤษภาคม 2562 วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIR

จากตารางจะเห็นว่าการใช้เทคนิควิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIR โดยการศึกษาข้อมูลย้อนหลังจากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 จากราคาของแท่ง Day ที่ปิด โดยหลังจากที่ ท่านเทรดเดอร์สายเขียวได้ โพส ตาราง Real Inflation Rate (RIR) จากวันนั้นจนถึงวันนี้ ถ้า เราเข้าออเดอร์ ตามตารางเลย จะพบว่มีผลกำไร จากการเทรดจำนวนทั้งสิ้นโดยประมาณ 1559 pips หรือ 15590 จุดนั้นเอง จาก หลายสกุลเงินทั้ง EUR/USD,GBPUSD,UCD/CAD,USD/CHF,NZD/USD,EUR/JPY มีเพียงสกุลเงินเดียวเท่านั้น คือ USD/JPY ที่ผลกำไรเป็นลบ ดังนั้นจึงพอที่จะสรุปได้ว่า เทคนิควิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIR สามารถทำกำไรได้ดีในระดับเป็นที่น่าพอใจได้เช่นกันเพียงแต่ว่าต้องใช้ระยะเวลานานในการเข้าเทรด และถือออเดอร์รอและมีบางช่วงที่อาจจะติดลบได้เหมือนกันแต่ ในระยะยาว 3-4 เดือนที่ทดสอบมาก็แสดงให้เห็นถึงผลกำไรที่เกิดขึ้นได้ โดยหาก คำนวณผลกำไร 1 pips = 1 USD ก็สามารถคิดได้ว่ามีผลกำไรถึง 1559 USDจากการเทรดด้วย RIR ในเวลา 3-4 เดือนนี้ เช่นกัน ดังนั้นจุึงพอสรุปได้ว่า เทคนิควิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIRเป็นอีกเทคนิคหนึ่งที่น่าสนใจในการทำกำไรในตลาด forex ด้วยเช่นกัน โดยสามารถ ดูกราฟย้อนหลัง ตามรูปที่แนบมาได้ตามด้านล่างของบทความ

EUR/USD จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

AUD/USD จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

GBP/USD จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

NZD/USD จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

USD/JPY จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

USD/CAD จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

USD/CHF จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

EUR/JPY จากวันที่ 12 ธันวาคม 2561 - 30 พฤษภาคม 2562

ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับเทคนิควิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก Real Inflation Rate (RIR) CLick

ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการปรับอัตราดอกเบี้ย Interest Rate มีผลกระทบกับตลาด forex อย่างไร

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

friday

• 591
ขอบคุณมากครับ  ที่แบ่งปันความรู้ให้ครับ

(TH)** (TH)** (TH)** Thor 1 Thor 1 Thor 1
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

*

admin

• 80,595
อ้างจาก: friday ที่ 30, พฤษภาคม  2019, 07:52:45 PM
ขอบคุณมากครับ  ที่แบ่งปันความรู้ให้ครับ

(TH)** (TH)** (TH)** Thor 1 Thor 1 Thor 1

ขอบคุณสำหรับ 1 เม้น กำลังใจ ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Arm

• 30
ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ครับ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ