กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แชร์ข้อมูลการทำ Carry Trade กำไรจาก Swap แบบทำ Hedging ข้ามโบรก

• 23 replies
  • 8,262 views
มาช่วยกันแชร์และทดสอบผลการทำ carry trade ทั้ง real  จริงและ demo

มีอะไรเสนอ หรือแนะนำโพสแชร์กันนี้กระทู้นี้เลยนะครับ   โบรกขอเป็นโบรกที่มี regulated นะครับ และคุยกันเรื่องทำ carry trade แบบ cross broker เฮ็ดจข้ามโบรกนะครับ

โบรก Free Swap
wforex (world forex)
Pepperstone
GMI Edge (อิสลาม)

โบรกทำกำไรจาก Swap ที่ให้เรตสูง
เช่น
Exness (EURUSD 0.48)
XP (EURUSD 0.60)

Leverage น่าจะต้องเป็น 1:200  หรือ 1:100

ผมมี demo test เกี่ยวกับ swap มั้งมีทิ้งไว้นานแล้วครับ ตอนนั้นน่าจะทดสอบเรื่อง swap เหมือนกัน จำไม่ได้แลว้ครับ ทำไว้แล้วลืมไปเลย (ลืมจริงๆ)

อันนี้ของ exness ครับ จากรูป เป็นอัพเดท วันนี้นะครับ 27/5/2019

แต่ทำไว้แค่ 1 LOT สูงสุดเองนะครับ ไม่ได้ทำไว้ 100 lot

แถมแอคเค้านี้เป็นเงินบาทครับ ไม่ได้ทำแอคเค้า USD เอาไว้  เด๊่ยวทำใหม่ รอดูเดือนหน้า

ลองคำนวนดูเอาเองนะครับว่า นานกี่วันจะได้กำไรจาก swap เท่าใหร่

ปล. ข้อมูลจากแอคเค้า demo นะครับ ไม่ใช่เงินจริง

*

CASE Forex

• 16,939
Re: แชร์ข้อมูลการทำ Carry Trade กำไรจาก Swap แบบทำ Hedging ข้ามโบรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 10:59:30 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

คาราวะ 10 จอก

g*/- g*/- g*/-
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 16,939
Re: แชร์ข้อมูลการทำ Carry Trade กำไรจาก Swap แบบทำ Hedging ข้ามโบรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 11:01:52 PM »
เป็นการทดสอบที่เอาจริงเอาจัง แบบสุดซอยจริงๆครับ
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 11:03:38 PM »
ตัวอย่าง จากรูปที่ test ใน demo ลืมทิ้งไว้

exness EURUSD 1 lot
05/12/2018  ถึงวันนี้ 27/5/2019  = 173 days

ได้กำไรจาก swap = 26,786.81 บาท

เฉลี่ย 26,786.81/173 = 154.83 บาท ต่อวัน/ต่อ 1 lot

จากรูปเป็นเงินบาทครับ ไม่ต้องคำนวนเลย(แอคเค้าเงินบาท)

นับวันใช้ tools
https://www.timeanddate.com/date/duration.html
From and including: Wednesday, 5 December 2018
To, but not including Monday, 27 May 2019

Result: 173 days

คำนวนเทียบเพิ่ม
1 LOT ได้ 26,786.81/173 = 154.83 บาท ต่อวัน (173 วัน)
สมมุติ 10 LOT ได้ 267,868.10/173 = 1,548.30 บาท ต่อวัน (173 วัน)
สมมุติ 100 LOT ได้ 2,678,681.00/173 = 15,483.00 บาท ต่อวัน (173 วัน)

ปล. ผมเขียนตัวเลขอะไรผิด ช่วยแนะนำแก้ไขให้ด้วยนะครับ

*

CASE Forex

• 16,939
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 11:09:46 PM »
สายนี้เน้น USD/CHF ถ้าเราเล่น ข้ามโบรคก็ต้องดูถึงว่าโบรคไหนให้ค่าคอม IB ดีเราก็จะได้ในส่วนนั้นอีก

Swap ไม่ได้จำเป็นต้องถือยาวๆถูกไหมครับ จบใน 1 วัน แล้วเปิดใหม่จบเลย ได้ SWAP + IB ไปอีกทีนี้

ต้องมาดูว่า บัญชี Free swap โบรคไหนให้ค่า IB ดี

แต่สิ่งที่สวนทางคือ spread ที่จะเสียไปเข้าบ่อยเสียบ่อย แก้ไขปัญหายังไงดี !!

*

admin

• 80,416
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 11:19:26 PM »
เดี๋ยวจะหารูป บช Real ที่เคยทำ พอรต 10000$ 2 ฝั่งมาลง เสริม ครับฝ

xc8*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 11:23:36 PM »
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 27, พฤษภาคม  2019, 11:09:46 PM
สายนี้เน้น USD/CHF ถ้าเราเล่น ข้ามโบรคก็ต้องดูถึงว่าโบรคไหนให้ค่าคอม IB ดีเราก็จะได้ในส่วนนั้นอีก

Swap ไม่ได้จำเป็นต้องถือยาวๆถูกไหมครับ จบใน 1 วัน แล้วเปิดใหม่จบเลย ได้ SWAP + IB ไปอีกทีนี้

ต้องมาดูว่า บัญชี Free swap โบรคไหนให้ค่า IB ดี

แต่สิ่งที่สวนทางคือ spread ที่จะเสียไปเข้าบ่อยเสียบ่อย แก้ไขปัญหายังไงดี !!

เท่าที่จำได้ ตอนนั้นก็ผมสนใจทำกำไรจาก swap ครับ  แต่ทุนน้อย แค่ 1 lot เผื่อไว้อาจจะต้องใช้เงิน 1000 เหรียญ ซึ่งกำไรมัน 170 บาทต่อวัน มันน้อยมาก เลยไม่สนใจมาก สู้เทรดให้ได้วันละ 50 เหรียญ 100 เหรียญน่าจะดีกว่า จนลืมไปเลย 555

ใช่ครับปัญหายังมีเรื่องค่า spread หรือ comission ที่ต้องเทรดให้ได้กำไรชดเชครับ  เข้าเทรดอาจจะต้องเข้าตรงจุดเหมือนกันน่าจะชัวร์กว่านะครับ แต่ออกเทรด น่าจะต้องให้อีกฝั่งทำกำไรให้พอดีกับ spread

น่าจะมี 2 แนวทาง
A. ถือยาวๆๆๆ  อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง spread มาก มีแค่ตอนออกหนเดียว
B. เข้าๆ ออกๆ ทุกๆวัน ถือไว้วันละ 5 ชั่วโมงอันนี้เอามาจากฝรั่ง หรือถือไว้นานน้อยที่สุดที่ได้ค่า swap  อันนี้ฝากลองหาข้อมูลจากโบรกหน่อยครับว่ามันบังคับให้ถือนานเท่าใหร่ ยิ่งได้เยอะๆ โบรกจะยิ่งเข้มงวดหรือเปล่า   ถ้าถือไว้ข้ามเส้นกั้นระหว่างวันแค่ 5-10 นาทีแล้วได้เต็มๆ นี่ผมเล่น scalping ข้ามคืนน่าจะดีครับ 555  แ่ตเข้าออกบ่อน่าจะมีปัญหาเรื่องต้องแก้ไข spread นี่ละครับ โบรกน่าจะชอบเพราะได้เยอะตามไปด้วย

เดี่ยวไป search ของฝรั่งดูครับ น่าจะมีระบบเทรดอยู่นะ ข้อมูลน่าจะเยอะกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2019, 11:38:27 PM »

เซฟเป็นไฟล์ statement ไว้ให้ครับ  test เอาไว้ดูค่า swap อย่างเดียวเลย

เท่าที่ดูค่า swap ไม่น่าจะยากคือ คู่ค่าดอกเบียบที่ได้กับวัน ก็ได้คร่าวๆ แล้ว 

แต่เรื่องอัตราดอกเบี้ยโดนปรับ หรือเปลี่ยนเป็นระยะ อันนี้ต้องเช็๕ดูว่ามันผันผวนมากใหม

ที่น่าจะยากคือ การออกเทรด และลดขาดทุนจาก spread และ comission นี่แหละครับ 

กรณีถ้าถือยาวๆๆๆ ลองคำนวนดูว่าหักค่าสเปรดไปแล้วคุ้มค่าใหม

การเข้าเทรดแบบตั้งค่า spread ของ buy กับ sell ให้เหลื่อมกัน แล้วได้กำไรเลย อันนี้มีจุดเสี่ยงอยู่ตอนกราฟวิ่งน้อยครับ ถ้ากราฟวิ่งแรงมันวิ่งทะลุ ก็ดีไป ถึงเวลาปิด order ก็ปิดพร้อมกันได้เลย
ผมเคย test pending ปลายยอด แล้วมันไปโดนข้างเดียวแล้วเด้งออกมา ถ้าข้างที่ swap บวกได้กำไร อันนี้ไม่เป็นไร แต่มันโดนข้างที่ขุดทุนข้างเดียวครับ เลยติดลบล้าง

*

CASE Forex

• 16,939
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2019, 12:09:48 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 27, พฤษภาคม  2019, 11:23:36 PM
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 27, พฤษภาคม  2019, 11:09:46 PM

เท่าที่จำได้ ตอนนั้นก็ผมสนใจทำกำไรจาก swap ครับ  แต่ทุนน้อย แค่ 1 lot เผื่อไว้อาจจะต้องใช้เงิน 1000 เหรียญ ซึ่งกำไรมัน 170 บาทต่อวัน มันน้อยมาก เลยไม่สนใจมาก สู้เทรดให้ได้วันละ 50 เหรียญ 100 เหรียญน่าจะดีกว่า จนลืมไปเลย 555

ใช่ครับปัญหายังมีเรื่องค่า spread หรือ comission ที่ต้องเทรดให้ได้กำไรชดเชครับ  เข้าเทรดอาจจะต้องเข้าตรงจุดเหมือนกันน่าจะชัวร์กว่านะครับ แต่ออกเทรด น่าจะต้องให้อีกฝั่งทำกำไรให้พอดีกับ spread

น่าจะมี 2 แนวทาง
A. ถือยาวๆๆๆ  อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง spread มาก มีแค่ตอนออกหนเดียว
B. เข้าๆ ออกๆ ทุกๆวัน ถือไว้วันละ 5 ชั่วโมงอันนี้เอามาจากฝรั่ง หรือถือไว้นานน้อยที่สุดที่ได้ค่า swap  อันนี้ฝากลองหาข้อมูลจากโบรกหน่อยครับว่ามันบังคับให้ถือนานเท่าใหร่ ยิ่งได้เยอะๆ โบรกจะยิ่งเข้มงวดหรือเปล่า   ถ้าถือไว้ข้ามเส้นกั้นระหว่างวันแค่ 5-10 นาทีแล้วได้เต็มๆ นี่ผมเล่น scalping ข้ามคืนน่าจะดีครับ 555  แ่ตเข้าออกบ่อน่าจะมีปัญหาเรื่องต้องแก้ไข spread นี่ละครับ โบรกน่าจะชอบเพราะได้เยอะตามไปด้วย

เดี่ยวไป search ของฝรั่งดูครับ น่าจะมีระบบเทรดอยู่นะ ข้อมูลน่าจะเยอะกว่า

น่าจะมีแค่ XM ครับที่ต้องการ 5 นาที นอกนั้นส่วนมาก เปิด-ปิดได้หมดทันทีครับ ส่วนที่ต้องน่าลองเพราะ 1. เป็นที่เก็บเงินที่ไม่ต้องดูแลถ้า set ลงตัวเขียน ea จบ  2. มีคนสนใจลงทุนที่ไม่ได้ต้องการรู้ว่า forex ต้องรู้อะไรบ้าง สนแค่ลงเงินแล้วได้อะไร มีอีกเยอะ #ถ้าเราพลิกแพงได้เล่นได้หลายรูปแบบก็คงไม่ต้องไปพึ่งพวก UAG รีบารานพวกนั้นถ้าถึงที่สุดอะนะ 555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2019, 04:42:46 AM »

ดูเหมือน swap ของแต่ละโบรกออกมาเวลาไม่เท่ากันครับ คือมันจะขึ้นตอนเส้นประระหว่างวันของแต่ละโบรกครับ 23.59ถึง 00.01 ปุ๊ปมันก็ขึ้นกำไรขึ้นมาให้เลย

ดูเหมือนนาทีสุดท้ายก่อนขึ้นวันใหม่ในกราฟ จะมีแรงซื้อขายขึนมาอยู่นะ แสดงว่ามีคนเทรดตอนนี้อยู่ น่าจะ swap นี่แหละ
(บางโบรกอาจจะึ้น 30 นาทีหลังจาก 00.00)

โบรกทดสอบ free swap มีกราฟของ MT4 เอง metaquotes ไม่มี swap แต่ใช้งานได้แค่ 30 วัน เอามาทดสอบคู่กันได้

ระบบเทรดไม่น่ายากเลยครับ
แต่ที่ยากน่าจะไปโฟกัส
1. เปิด order พร้อมกัน อาจจะต้องทำอีเอมาใช้เปิดแทน
2. ปิด order ทำกำไร อาจจะต้องถือนานขึ้นไปช่วงที่กราฟเริ่มวิ่งค่อยปิด
เพราะช่วง 00.00 กราฟไม่วิ่งเลย

A. เปิด order เวลาในกราฟ  09.00   ปิด order เวลา  00.05  ปิด order พร้อมกัน
เปิด order แบบ spread เหลื่อมกัน   selll อยู่บนกว่า และ buy อยู่ล่างกว่า  รวมค่า spread แล้วได้ 0 เพราะกำไรช่วง Gap มาหักค่า spread ออกไปแล้ว ที่เหลือรอ swap ดอกเบี้ยขึ้นมาแล้ว ถึงปิด order

B เปิด order เวลาในกราฟ 23.50    เปิดพร้อมกัน  ปิด order เวลา 02.00
เปิด order มาจะติดลบค่า spread  และ tp ของอีกข้างจะถูกตั้งเหลือมให้ได้กำไรเพิ่ม เอามาหัก spread ออกไป 

สงสัยว่าจะต้องทำอีเอขึ้นมาเทรดหรือใช้เปิดปิด order แทนคนละรับ เพราะว่าแม่นกว่า ลองกดมือทดสอบดู ราคามันจะเหลือมตอนกราฟเคลื่อนตัว

*

librath

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2019, 02:06:05 PM »
ตอนนี้ที่ฮิตกัน ก็ โบร้ก uag ครับ
เค้าอนุญาตให้เล่น กินswap ใน โบร้กเค้าได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2019, 02:10:13 PM »
อ่ะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ แอดมินเคยแชร์ไว้เมื่อ 6 ปีที่แล้ว

https://traderider.com/index.php/topic,90.0.html

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2019, 08:57:46 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 27, พฤษภาคม  2019, 10:50:32 PM
มาช่วยกันแชร์และทดสอบผลการทำ carry trade ทั้ง real  จริงและ demo

มีอะไรเสนอ หรือแนะนำโพสแชร์กันนี้กระทู้นี้เลยนะครับ   โบรกขอเป็นโบรกที่มี regulated นะครับ และคุยกันเรื่องทำ carry trade แบบ cross broker เฮ็ดจข้ามโบรกนะครับ

Pepperstone

โบรกทำกำไรจาก Swap ที่ให้เรตสูง
เช่น

Leverage น่าจะต้องเป็น 1:200  หรือ 1:100

ผมมี demo test เกี่ยวกับ swap มั้งมีทิ้งไว้นานแล้วครับ ตอนนั้นน่าจะทดสอบเรื่อง swap เหมือนกัน จำไม่ได้แลว้ครับ ทำไว้แล้วลืมไปเลย (ลืมจริงๆ)

อันนี้ของ exness ครับ จากรูป เป็นอัพเดท วันนี้นะครับ 27/5/2019

แต่ทำไว้แค่ 1 LOT สูงสุดเองนะครับ ไม่ได้ทำไว้ 100 lot

แถมแอคเค้านี้เป็นเงินบาทครับ ไม่ได้ทำแอคเค้า USD เอาไว้  เด๊่ยวทำใหม่ รอดูเดือนหน้า

ลองคำนวนดูเอาเองนะครับว่า นานกี่วันจะได้กำไรจาก swap เท่าใหร่

ปล. ข้อมูลจากแอคเค้า demo นะครับ ไม่ใช่เงินจริง

ผมเพื่งเริ่มทำได้ประมาณ 3 อาทิตย์ครับ ตอนนี้ลองสองแบบ แบบข้ามโบรค กับแบบโบรค UAG ครับ
ปัญหาของการข้ามโบรคคือ เวลามันเหวี่ยงไปทางนึงมากๆ เติมเงินกันไม่สิ้นสุดเลยครับ แล้วพอเราถอนจากอีกโบรค มันต้องใช้เวลา เราจึงต้องมีเงินสำรองเพียงพอ
ของ UAG นี่ง่ายมาก ใช้โอนไปมาแบบสบายมาก เพียงแต่ไม่รู้ว่าโบรค UAG เชื่อถือได้แค่ไหน จะโกงเราหรือไม่
Money Management is the key

*

admin

• 80,416
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2019, 09:05:50 PM »

ลืมเอามาแชร์เลย อันนี้ Admin เคยทำระหว่าง GMIEdge กับ Exness ครับ คู่ USDCHF ปัจจุบันก็ยังทำได้นะครับ ท่านใดสนใจทำก็สอบถามมาหลังไมค์ได้สำหรับการทำข้ามโบรกเกอร์
ทีมี license กับ License ไม่ใช่ โบรกไร้ใบอนุญาติ แบบ UAG ครับอันนี้ Real account นะครับดูจาก เลขพอร์ต ตัวสีทองได้เลย นะครับ

(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,416
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2019, 09:07:41 PM »
อ้างจาก: Natapong Kasemsant ที่ 24, มิถุนายน  2019, 08:57:46 PM
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 27, พฤษภาคม  2019, 10:50:32 PM

Pepperstone

เช่น

ผมเพื่งเริ่มทำได้ประมาณ 3 อาทิตย์ครับ ตอนนี้ลองสองแบบ แบบข้ามโบรค กับแบบโบรค UAG ครับ
ปัญหาของการข้ามโบรคคือ เวลามันเหวี่ยงไปทางนึงมากๆ เติมเงินกันไม่สิ้นสุดเลยครับ แล้วพอเราถอนจากอีกโบรค มันต้องใช้เวลา เราจึงต้องมีเงินสำรองเพียงพอ
ของ UAG นี่ง่ายมาก ใช้โอนไปมาแบบสบายมาก เพียงแต่ไม่รู้ว่าโบรค UAG เชื่อถือได้แค่ไหน จะโกงเราหรือไม่

น่ากลัวตรงทำโบรกเดียวกันครับ โบรกไม่มี License และ การที่ เอา Swap มาล่อก็หมายถึง ให้คนเอาเงินไว้ในโบรกเกอร์นานๆ ครับ
โบรกไหนจะใจดีขนาดนั้นหนอ ขนาดผมไปเจรจากับแต่ละโบรกเกอร์บอกว่า ขอบัญชี free Swap นะโบรกส่วนมากบอกเลยว่าเขาให้ไม่ได้
ดังนั้น ถ้ายังได้กำไรอยู๋ก็ควรกอบโดยครับ ระวังลุกช้าจ่ายรอบวง
**6105** **6105**