กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เราจะดึงค่าเส้น MA อย่างไรครับ

• 4 replies
  • 2,091 views
เราจะดึงค่าเส้น MA อย่างไรครับ
« เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2019, 08:42:35 PM »
หากเรา ลากเส้น Moving Average ไปไว้ในหน้าต่างของ Macd  ซึ่งเราต้องเลือกค่า Apply to เป็น First Indicator's data
มันก็จะรวมเส้น Moving Average ไปไว้ในหน้าต่างของ Macd ได้ แต่เราจะเขียนโค๊ดอย่างไรที่จะดึงค่าของเส้น Moving Average ออกมาได้ครับ เพราะค่ามันจะต่างกันกับตอนที่มันอยู่บนกราฟ ครับ

ขอบคุณครับ

Re: เราจะดึงค่าเส้น MA อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2019, 12:04:52 AM »

ท่ายากแฮะคงต้องรอโปรแกรมเมอร์มาตอบละครับ

อันนี้ผมคิดมั่วๆเอานะลอง

1. ลองโมอินดิเคเตอร์ MACD ให้เป็นแบบที่ต้องการมีเส้น MA อยู่ด้วยแล้วเรียกใช้เป็นอิดิเคเตอร์ภายนอกมาใช้งาน

2. อันนี้มั่วสุดๆๆ  คือ MA ที่ได้เป็น MA ของเส้น MACD ลองตั้งค่าตัวแปร MACD ก่อนแล้วก็ตอนเรียกใช้ MA ก็เอาค่า ราคาจาก MACD มาใส่แทน เพราะ MA ปกติของราคามันเอาราคามาคำนวน ดังนั้น MA ที่ใส่ ใน MACD น่าจะลองมั่วเอาค่า main signal ของ MACD มาใส่แทนช่องราคาของ MA เอา ประมาณนี้ครับ

Re: เราจะดึงค่าเส้น MA อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2019, 11:34:07 AM »
ต้องไปเขียนฟังชั่นขึ้นมาใหม่ครับให้อ่านค่าใหม่    T*/-  คิดว่านะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2019, 04:32:10 PM »
อันนี้ผมเขียนเอง แบบเขียนเป็น function เรียกใช้น่ะครับ หรือใส่ปรับแต่งใส่ parameter ก็ได้ เอาไปปรับใช้ได้น่ะครับ

double getSMA(int period)
{
   return(iMA(NULL, timefarme, period, 0, MODE_SMA, PRICE_CLOSE, 0));
}

คู่มือ iMA https://docs.mql4.com/indicators/ima

double getMainMACD()
{
   return(iMACD(NULL, timefarme, 10, 50, 9, PRICE_CLOSE, MODE_MAIN, 0));
}

double getSignalMACD()
{
   return(iMACD(NULL, timefarme, 10, 50, 9, PRICE_CLOSE, MODE_SIGNAL, 0));
}

สำหรับ MACD จะแบ่งเป็น สองส่วน คือ MODE_MAIN แท่งหลัก กับ MODE_SIGNAL เส้น sginal ครับ

คู่มือ iMACD https://docs.mql4.com/indicators/imacd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2019, 07:44:46 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)**
ขอบคุณมากครับ