กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การเทรดแบบ martingale(เบิ้ลlot) มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง

• 9 replies
  • 15,131 views
*

totokubota

martingale(เบิ้ลlot) คือการวางเงินจะเป็นลักษณะเสียแล้วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เช่น 1 2 4 8 ข้อดีของมันคือมันทำกำไรได้ต่อเนื่อง แต่ข้อเสียคือทุกครั้งที่เบิ้ลlotเราจะเผชิญความเสี่ยงที่มากขึ้นและอาจนำไปสู่การล้างพอร์ตได้ เพราะมันเป็นเรื่องยากมากที่เราจะทำใจ stop loss ทุกออเดอร์ เราเฝ้ารอมันด้วยความหวังว่ามันจะเด้งมาให้เราปิดกำไรถึงแม้มันจะลากเราไปไกล แต่เราก็ย่ามใจที่บ่อยครั้งมันเด้งมาให้เราปิดกำไร มันทำจึงให้เรารู้สึกว่าเราคือผู้ชนะ แต่หากวันใดเราพลาดแล้วไปเปิดmyfxbookสภาพศพไม่สวยแน่นอน มันน่าสยดสยอง

ผมคิดว่าวิธีแก้ไข คือ เลือกมาเลยว่าจะเบิ้ลกี่ไม้ จะให้โดนลากเท่าไหร่แล้วจึงจะปิดทุกไม้ นี่คือทางแก้ไข แต่การคัดลอสทิ้งทุกไม้แบบนี้พอร์ตก็เสียหายเยอะอยู่ดี แต่มันย่อมดีกว่าปล่อยให้โดนลากโดยไร้จุดหมาย

แล้วเพื่อนๆพี่ๆมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ  Thor 2 Thor 2 Thor 2 Thor 2 Thor 2 Thor 2 Thor 2

*

4r3x

• 172
การเบิ้ลแก้ทาง ถ้าใช้ถูกจังหวะมันจะพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสได้ครับ
แต่ถ้าใช้ผิดจังหวะมันคือหายนะครับ ยิ่งแบบไม่มี SL ด้วยแล้ว ไม่ต่างอะไรกับการเล่นรัสเซียนรูเล็ตครับ
คือไม่ว่าคุณจะโชคดีติดต่อกันซักกี่ครั้ง แต่ซักวันคุณจะต้องโดนแน่นอนครับ

ผมว่าถ้าจะเบิ้ลแก้ ทางที่ดีไม่ควรเบิ้ลเกิน MM ที่เรามี เช่น ทุน $1000
เราตั้ง MM ไว้ว่าเปิดได้ไม่เกิน lot 0.1 ฉะนั้นถ้าเบิ้ลแก้แล้ว lot รวมไม่เกิน 0.1 ก็ยังถือว่าปลอดภัยครับ
แต่ถ้ามันถึงลิมิตเราละ แต่อยากจะเปิดเพิ่มอีก ไม้ต่อๆ ไปต้อง stop loss แล้วครับ เพื่อรักษา Margin ให้เพียงพอต่อการถูกลาก
เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ในตลาดนี้ และเราต้องมีจุดตัดขาดทุนที่ชัดเจนครับ ไม่ใช่ปล่อยให้ลากจนล้างพอร์ต
แต่แนะนำว่าอย่างมากไม่ควรเกิน 10-20% ของพอร์ตครับ ถ้ามากกว่านั้นพอร์ตเราจะพื้นกลับมายากมากครับ

แต่โดยส่วนตัวผมชอบ cut/stop loss ไปแต่เนิ่นๆเลย แล้วหาจุดเข้าที่ดีกว่าครับ
เพราะบางทีการที่เราถือออเดอร์ติดลบไว้ แล้วรอจนให้มันกลับมาปิดบวก มันให้เราฟินได้ก็จริงครับ
แต่สิ่งที่เราเสียไปคือเวลาและโอกาสในการทำกำไรในครั้งต่อๆไป (ไม่กล้าเปิดเพิ่มเพราะกลัว margin ไม่พอ)
และต้องเทรดภายใต้แรงกดดันที่มากขึ้น อาจทำให้เรารวนและไม่สามารถเทรดตามระบบที่วางไว้ได้ครับ
" Plan Your Trade, Trade Your Plan "

*

Theball7962

อย่างที่ท่านrx3ว่าครับการเบิ้ลล็อตถ้าถูกทางจากวิกิตเปนโอกาสเลยครับ ความเห็นผมหากจะเบิ้ลล็อตจริงๆก็ต่อเมื่อมันต้องถูกต้องเพราะการที่เราเบิ้ลล็อตอาจจะหมายถึงการที่เราเปิดออเดอร์ครั้งแรกพลาดหรือต้องการกำไรเพิ่มแต่ถ้าผิดทางผมคิดว่าไม่มีเหตุผลที่จะยื้อหรือเพิ่มความยากขึ้นไปอีกหากผิดทางจริงๆแนะนำตัดเลยครับเสียครั้งเดียวคับ อาจทำยากนิดนึงครับ

*

admin

• 80,404
ขอบคุณสำหรับ คำถาม จาก ท่าน totokubota
คำตอบ ของท่าน r3x และ ท่าน Theball7962

อย่างคำถาม ก็บอกตามตรงเลย ครับ มันมี ทั้งข้อดี และ ข้อเสีย แหละ ครับ
เพราะ เราคือมนุษย์ ปุถุชนคนทั่วไปที่ไม่ใช่เทพ มาจากไหน จะ ได้ ถูก ทุก ครั้งไป

ปัจจุบัน บอกเลย ครับ ว่าผมใช้ แบบนี้ อยู่ และ มันก็ได้ผลดีเสียด้วย สิ จริงๆ ครับ
ปัจจุบันที่เทรดบวกทุกวัน ก็เพราะใช้ เทคนิคนี้ช่วย ครับ
  แต่สิ่งที่ มันแตก ต่างไปก็คือ
1.จะไม่เปิด ไม้ 2 ไม้ 3 แบบ สุ่มสี่สุ่มหน้า ครับ ทุกไม้ที่เข้า ต้องมี แนวรับ หรือ แนวต้าน เก่า ที่มีแรงต้านได้
   หรือ มี เส้น EMA หรือ อะไร หรือ แม้ แต่ Pivot หรือ fibo 50 ก็ใข้ได้จะ เห็นว่ากราฟของผมนั้น เส้น แนวนอน เต็มไปหมดครับ
   เพราะ อะไร หรือ ครับ เพราะ กราฟ มันมีทั้งเด้งขึ้น และ ลง ครับ
2.การบริหารพอร์ต ในเมื่อจาก ข้อ 1 เมื่อคุณมี จุดเข้าที่เหมาะ สม ประกอบกับ การวางแผน การเทรดของคุณแล้ว สิ่งที่ คุณต้องมี ก็ คือ MM นีแหละ ครับ ตัวดี เลย ที่จะพสาพอร์ตของท่าน เติบโตขึ้น ทุกวัน  โดย ปกติ แล้ว นะครับ ท่านเลือ แพลนเอาเลย ครับ จะเอาแบบไหน

2.1 Balance/10000 = Lot ที่เปิด
      2.2 Balance/20000 = Lot ที่เปิด
      2.3 Balance/30000 = Lot ที่เปิด
      2.4 Balance/40000 = Lot ที่เปิด
      2.5 Balance/50000 = Lot ที่เปิด
      --------
      2.6 Balance/100000 = Lot ที่เปิด
   เลือกเอาเลย ครับ จะเอาแพลนไหน ยิ่งตัวเลขมากก็ยิ่งปลอดภัย ครับ เพราะมันหมายความว่า ท่านมีมาจิ้นให้ กราฟวิ่งแบบปลอดภัยจะ แกตัวตอนไหนก็ได้เมื่อผิด ทาง

3.ศึกษา ธรรมชาติ ของ กราฟที่ท่านเทรด แน่นอนครับ การที่ท่านจะใช้ระบบ นี้ในการเทรด ท่านจะต้อง รู้ว่า หุ้น หรือ อนุพันธ์ หรือ คุ่เงินตัวไหน มี ธรรมชาติ ของมันอย่างไร อย่างที่บอกครับ กราฟ มันไม่ได้วิ่งเป็นเส้่นตรงมันวิ่งเด้งขึ้นเด้งลงเสมอ
    อย่าง EUR/USD ธรรมชาติของกราฟ ก็วิ่งเฉลี่ย 100-250 ต่อวันแบบบวนไปวนกลับมีเด้งมีย่อให้ปิดได้ตลอด
4.เทรดตามเทรน ครับ การเทรด แบบนี้ ถ้า บังเอิญ ท่านไปเทรดสวนเทรน มันจะเป็นการเพิ่ม โอกาศ และความเสีั่ยง สูงมาก ๆ ที่จะ โดน ลาก ยาวและทำให้ท่านวางแผน ไม่ถูก ในกรณี ที่่ กราฟ มันทะลุทุกแนวที่ท่า่นได้วางแผน ไว้ อีก ข้อหนึ่ง ก็คือ เทรน ขาลง คนก็จะจ้องทุบกัน  ส่วนเทรน ขาขึุ้น คนก็จ้อง จะ Buy กัน ดังนั้น หาเทรนของกราฟให้ เจอ ครับ อย่าเทรดสวนเทรน
5.Cut loss สิ่งที่ท่านต้องวางแผนไว้ ก็คือ ในกรณีที่ มันผิดทางจริงๆ ท่าน ยอมรับที่ จะ Loss ได้มาก หรือ น้อย แค่ไหน ก่อนที่ ท่านจะวางออเดอรื แรก เมื่อมันผิด แผน และ เกินเป้าที่ ท่านคิดว่าจะ Loss ก็ จงยอมเสียเถิด  ครับ สิ่งที่ท่านต้องทำ คือ รักษาพอร์ตให้รอดก่อน ครับ จากนั้นโอกาศทำกำไรก็ ยังมีเสมอ การ Cut loss ที่เหมาะ สมก็ ผมก็มองเหมือนท่าน rx3 นะครับ 10-20 % ของพอร์ตเป็นอะไรที่เหมาะสม พอสมควร ครับ เพราะท่าน ยังมีทุนให้ ปั้นใหม่อยู่เสมอ

สุดท้าย ท่านจงเลือก style การเทรด ที่เหมาะสมกับตัวท่านเอง ครับ
อย่าสับสนกับ คนอื่น มาก ท่านต้องมี วิธีการของตัวท่านเอง ไม่ต้องตามใคร เพราะ เงินก็คือเงินของท่านครับ
เวลา ท่าน เทรด ได้ เอง เพราะ แผนของท่าน ท่านก็จะได้รับความภูมิใจ และกำไรในกระเป๋าและความรู้
       แต่เวลา ท่านเสียเงิน เพราะ ท่าน เทรดตามแผนของท่านสิ่งที่ ท่านได้คือ ผิด พลาดตรงไหนด้วยตัวท่านเอง

ในทางกลับกันถ้าท่านเทรดตามใครสิ่งที่เกิดขึ้นจะตรงกันข้ามครับ
       เมื่อท่าน ถูกทาง ท่านจะได้ความดีใจ กำไร แต่ จะไม่ได้ความภูมิใจ และไม่รู้ว่าทำไมมันถึงถูก
                  ผิดทาง ท่านนอกจาก เสียเงิน + เสียใจ นอกนั้นท่านจะไม่ได้อะไร จากมันเลย

ลองค้นหา Style การเทรดของท่านให้เจอครับ

Trade As your plan not as you think
(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

4r3x

• 172
เห็นด้วยกับท่านแอดมินครับ สำคัญคือเราต้องค้นพบตัวเองให้ได้
ระบบที่ใครว่าดีแค่ไหน แต่ถ้ามันไม่เป็นตัวเรา ก็ยากที่จะไปด้วยกันได้
#ความรักก็เช่นกัน  **11

/*CC  /*CC
" Plan Your Trade, Trade Your Plan "

*

DoubleTab

อ้างจาก: r3x ที่ 15, มีนาคม  2015, 08:23:11 PM
เห็นด้วยกับท่านแอดมินครับ สำคัญคือเราต้องค้นพบตัวเองให้ได้
ระบบที่ใครว่าดีแค่ไหน แต่ถ้ามันไม่เป็นตัวเรา ก็ยากที่จะไปด้วยกันได้

/*CC  /*CC

ถ้าใช้แล้วไม่เป็นตัวเองต้องร้องไห้แน่เลย

#ร้องไห้หนักมาก

xc8* xc8* xc8*

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: r3x ที่ 15, มีนาคม  2015, 08:23:11 PM

/*CC  /*CC

สงสัย ต้องมี สาวๆ มาดามใจ ท่าน rx3 แล่ว
j)*/ j)*/ j)*/
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Somyot

(";") ควรจะเบิ้ล Lot ตามเทรนของกราฟรอให้กราฟมาพักตัว(ZigZag) แล้วเบิ้ลได้สบายใจกว่าครับ ถ้าไม่ทำตามเทรนอันตรายต่อพอรต์มากกว่า สุภาษิตสำหรับนักเทรด "ไผ่ลู่ลม" อยู่ได้ค้ำฟ้า

*

Arnont_J

สำหรับผมไม่เบิ้ลครับ ทุกครั้งที่เข้าคือ เรารอ เราวางแผนมาก่อนแล้ว หากผิดทางจะแก้ตรงไหน จุดไหนที่เราจะยอมแพ้
สำหรับผมการเทรดแบบ daytrade คุณไม่จำเป็นต้องปิดบวกกำไรทุกวัน
ในบางวันที่เราขาดทุน การเปิดไม้แก้ทำให้เราต้องทำให้เราเสียหายน้อยลงครับ ผมพยายามมองการเทรดให้เป็นเกมส์มากกว่าครับ มีแพ้มีชนะบ้าง
เราอาจจะแพ้ในบางศึก แต่เราจะชนะสงครามครับ (ในบางวันขาดทุน แต่ทุกวีค ทุกสิ้นเดือน พอร์ตเติบโต)
ฉะนั้นในการเทรดพักหลังๆ มานี่ สบายใจมากครับ แล้วเทรดได้ดีขึ้นมากด้วยครับ สู้ๆ ครับ  ็Hip** ็Hip** ็Hip**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Arnont_J ที่ 06, กันยายน  2015, 11:50:58 PM
สำหรับผมไม่เบิ้ลครับ ทุกครั้งที่เข้าคือ เรารอ เราวางแผนมาก่อนแล้ว หากผิดทางจะแก้ตรงไหน จุดไหนที่เราจะยอมแพ้
สำหรับผมการเทรดแบบ daytrade คุณไม่จำเป็นต้องปิดบวกกำไรทุกวัน
ในบางวันที่เราขาดทุน การเปิดไม้แก้ทำให้เราต้องทำให้เราเสียหายน้อยลงครับ ผมพยายามมองการเทรดให้เป็นเกมส์มากกว่าครับ มีแพ้มีชนะบ้าง
เราอาจจะแพ้ในบางศึก แต่เราจะชนะสงครามครับ (ในบางวันขาดทุน แต่ทุกวีค ทุกสิ้นเดือน พอร์ตเติบโต)
ฉะนั้นในการเทรดพักหลังๆ มานี่ สบายใจมากครับ แล้วเทรดได้ดีขึ้นมากด้วยครับ สู้ๆ ครับ  ็Hip** ็Hip** ็Hip**

เยี่ยมเลย ครับสำหรับบทความดีๆ และความคิดดีๆครับผม
็Hip** ็Hip**