กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ห้องข่าวด่วน speed new !!

• 165 replies
  • 41,486 views
*

decoderer

Re: ห้องข่าวด่วน speed new !!
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 02, มีนาคม 2015, 09:42:16 PM »
เอาหละครับสำหรับเดือนนี้เมฆสีดำก้อเริ่มก่อตัวครับ
แองเจล่า แมร์เคิล นายกเยอรมัน ออกข้อเรียกร้องให้กรีซรีบชี้แจงรายละเอียดแผนปฎิรูปทั้งหมดครับ หลังจากที่ได้ขยายเวลาใช้หนี้ออกไปอีก 4 เดือน ดูๆแล้วเยอรมันนี่มีธงแบบไม่ค่อยแคร์กรีซเท่าไหร่มาตั้งแต่ต้นเลยครับ ประมาณว่า เก่งจิงไปเลย อย่าคิดว่าเยอรมันจะง้อ
มีแต่ถีบหัวส่งด้วยซ้ำ เพราะรู้ๆกัน ที่ยูโรเป็นแบบนี้เพราะกรีซเป็นคนจุดฉนวนวิกฤต แมร์เคิล คงแค้นเป็นการส่วนตัวหละครับ

*

decoderer

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 02, มีนาคม 2015, 10:32:00 PM »
มีการแสดงความคิดเห็นจาก บิล กรอส เจ้าพ่อแห่งตลาดพันธบัตรครับ
บิล กรอส ออกมาแสดงความคิดเห๊นสวนกระแส การปรับลดอัตราดอกเบี้ย ที่เป็นนโยบานยอดนิยมที่แทบทุกประเทศบนโลกใบนี้เลือกใช้ครับ โดย บิล กรอส บอกว่า นโยบายกราปรับลดอัตราดอกเบี้ย จะทำลายรูปแบบธุรกิจในตลาดการเงินครับ การปรับลดอัตราดอกเบี้ยที่ 0% หรือ ติดลบ จะทำให้เกิดปัญหาการขยายตัวทางด้านเศรษฐกิจและการเงินต่ำและจะมีแนวโน้มที่รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ มากกว่าที่จะไปช่วยกระตุ้นระบบทั้งหมดครับ

*

admin

• 80,620
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 02, มีนาคม 2015, 10:34:43 PM »
อ้างจาก: decoderer ที่ 02, มีนาคม  2015, 10:32:00 PM
มีการแสดงความคิดเห็นจาก บิล กรอส เจ้าพ่อแห่งตลาดพันธบัตรครับ
บิล กรอส ออกมาแสดงความคิดเห๊นสวนกระแส การปรับลดอัตราดอกเบี้ย ที่เป็นนโยบานยอดนิยมที่แทบทุกประเทศบนโลกใบนี้เลือกใช้ครับ โดย บิล กรอส บอกว่า นโยบายกราปรับลดอัตราดอกเบี้ย จะทำลายรูปแบบธุรกิจในตลาดการเงินครับ การปรับลดอัตราดอกเบี้ยที่ 0% หรือ ติดลบ จะทำให้เกิดปัญหาการขยายตัวทางด้านเศรษฐกิจและการเงินต่ำและจะมีแนวโน้มที่รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ มากกว่าที่จะไปช่วยกระตุ้นระบบทั้งหมดครับ

ขอบคุณครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

decoderer

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 02, มีนาคม 2015, 10:39:55 PM »
มีการจัดการประชุมฉุกเฉินทางฝั่ง EU ครับ เรื่องเงินล่วงหน้าค่าก๊าซ ที่ทางฝ่ายยูเครน ต้องจ่ายให้รัสเซีย ไม่งั้นรัสเซียจะหยุดส่งก๊าซ หวยไปออก EU เต็มๆครับท่อนี้ ส่งให้EU 40% จากก๊าซที่ EU รับทั้งหมดครับ และตอนนี้ก้อดูเหมือนตกลงกันไม่ได้ครับ รัสเซียยืนยันว่าทางยูเครนต้องจ่ายทั้งหมดครับ ไม่ใช่บางส่วน เพราะไอ้ส่วนที่ยูเครนจ่ายมา มันมีค่าแค่ปริมาณก๊าซ 1 วันเท่านั้นครับ ยูเครนมันไม่เดือดร้อนหรอกครับ ที่จะซวยคือ EU โดนเต็มๆครับ

*

decoderer

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 12:36:59 AM »
มาดูมหากาพย์ EU นิดครับ ส่อแววจะเละตุ้มเป๊ะแล้วครับ  *PIg**
ซิปราส ครับออกมาแถลงว่า ในการประชุมเจรจาเรื่องการผ่อนผันชำระหนี้กรีซครับ มีการแสดงท่าทีอันแข็งกร้าวของบางประเทศในกลุ่มยูโรโซนครับ และกลุ่มสมาชิกบางประเทศ ยังมีความพยายามที่จะทำให้เสถียรภาพทางการเงินของกรีซแย่ลงไปอีกครับ เรื่องมันควรจบแค่นี้ครับ แต่.. ดันมีคนร้อนตัวครับ คือ สเปนกับโปรตุเกสครับ ยื่นโนติสเลยครับแสดงความไม่พอใจครับ สเปนนี่หนักเลยครับ ออกมาตอบโต้ บอกให้ซิปราส พูดออกมาตรงๆเลยครับว่าหมายถึงใคร และแน่นอนครับเหตุการณ์แบบนี้ขาดพระเอกของเรื่องไม่ได้ครับ เยอรมันนี ตามออกมาทันทีว่า การที่ซิปราสกล่าวเช่นนี้ เป็นการละเมิดกฎพื้นฐานความสัมพันธ์ ของ 19ชาติในยุโรป และเยอรมันนียืนยันครับ ไม่มีใครคิดจะทำแบบนั้น จริ๊งงงงงงงงงๆ
อีรุงตุงนังกันน่าดูครับ ความสัมพันธ์ที่ง่อนแง่น ของทางยูโรกรุ๊ป ผมยิ่งยืนยันครับ ว่าอย่า buy ครับ ทุกอย่างพร้อมล้มทุกเมื่อครับ
ตกลงกรีซยังอยู่ในยูโรโซนเพื่อจุดฉนวนใช่ไหมครับ ใครรู้บอกผมที

*

decoderer

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 03:28:13 AM »
ทางกรีซมีการเปิดเผยว่าขณะนี้กรีซกำลังมีปัญหาในการปฎิบัติตามเงื่อนไขการชำระหนี้เงินกู้ ส่งผลให้นักลงทุนเฝ้าจับตามองพร้อมความกังวล

*

Forexexex

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 03:54:05 AM »
ขอบคุณสำนักข่าว KFC ครับ ติดตามมหากาพย์ EU อยู่นะครับ  Thor 1

*

luxon

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 09:50:25 AM »
ขอบคุณมากครับ  (TH)** (TH)**

*

decoderer

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 06:42:10 PM »

อ้างจาก: decoderer ที่ 03, มีนาคม  2015, 06:38:34 PM
การประชุมฉุกเฉินที่เมื่อวานมีขึ้น ที่ EU รับเป็นคนกลางไล่เกลี่ยระหว่างรัสเซีย กับยูเครน ได้บรรลุข้อตกลงแล้วครับ จะมีการส่งก๊าซไปยังยูเครนตลอดเดือนนี้ครับ ซึ่งทางยูเครน ได้รับปากกับทาง EU ครับว่า จะไม่มีปัญหาเรื่องการส่งผ่านก๊าซจากท่อของยูเครนเข้าสู่ยุโรปครับ

*

decoderer

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 06:58:31 PM »
อ้างจาก: decoderer ที่ 03, มีนาคม  2015, 06:56:26 PM
นักลงทุนทั่วโลกให้แนวโน้วเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆครับ ว่าในอีก 12 เดือนข้างหน้า กรีซมีความเป็นไปได้สูงครับที่จะออกจากยูโร แม้จะได้รับการผ่อนผันเรื่องการชำระหนี้ครับ

*

decoderer

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 03, มีนาคม 2015, 08:45:25 PM »
อ้างจาก: decoderer ที่ 03, มีนาคม  2015, 08:35:34 PM
วันพฤหัสนี้ ECB จะมีการชี้แจงเรื่อง การทำQE นะครับ โดยหลักแล้ว จะเป็นการไล่ซื้อพันธบัตร ในวงเงิน 1.1ล้านล้านยูโร แบ่งเป็น 12 งวดครับ ตกเดือนละ ประมาณ 6 หมื่นล้านยูโรครับ อุ้มกันไปจนถึงกันยาปีหน้าครับ คำแนะนำครับให้เทียบกราฟกะค่าเงินดอลล่าร์ ที่เมื่อปีที่แล้ว เฟดประกาศหยุดการทำ QE ครับแล้วท่านจะรู้ทิศทางแนวโน้มเบื้องต้น ช่วงกันยาปีหน้าครับ

*

admin

• 80,620
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 04, มีนาคม 2015, 07:35:36 AM »
อ้างจาก: decoderer ที่ 03, มีนาคม  2015, 08:45:25 PM
อ้างจาก: decoderer ที่ 03, มีนาคม  2015, 08:35:34 PM
วันพฤหัสนี้ ECB จะมีการชี้แจงเรื่อง การทำQE นะครับ โดยหลักแล้ว จะเป็นการไล่ซื้อพันธบัตร ในวงเงิน 1.1ล้านล้านยูโร แบ่งเป็น 12 งวดครับ ตกเดือนละ ประมาณ 6 หมื่นล้านยูโรครับ อุ้มกันไปจนถึงกันยาปีหน้าครับ คำแนะนำครับให้เทียบกราฟกะค่าเงินดอลล่าร์ ที่เมื่อปีที่แล้ว เฟดประกาศหยุดการทำ QE ครับแล้วท่านจะรู้ทิศทางแนวโน้มเบื้องต้น ช่วงกันยาปีหน้าครับ

จริงๆ ถ้าว่ากัน Demand-Supply แล้ว อะไรที่มีเยอะมันจะราคาต่ำลง นะครับ เหมือนตอน เมกา ประกาศ QE ตอนนั้น EU นี่พุ่ง เลย ครับ
ถ้า EU ประกาศ QE กราฟจะเทหรือ เปล่า อาการจะแบบเดียวกันใหม ครับ ท่านสำนักข่าว KFC

ผมเกรงจะออกแนว ประกาศปุ๊ป กราฟพุ่ง ให้ตกใจ ลากยาวกันไป สุดท้าย กราฟ ค่อยๆลงไปทำ New Low

ต้องคอยดูกันครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

DoubleTab

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 04, มีนาคม 2015, 08:21:41 AM »
ขอบคุณสำนักข่าวของเราครับ

ดีใจเป็นหนึ่งในมหากาพย์ EU

xc4*

*

decoderer

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 05, มีนาคม 2015, 03:43:37 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 04, มีนาคม  2015, 07:35:36 AM
อ้างจาก: decoderer ที่ 03, มีนาคม  2015, 08:45:25 PM

จริงๆ ถ้าว่ากัน Demand-Supply แล้ว อะไรที่มีเยอะมันจะราคาต่ำลง นะครับ เหมือนตอน เมกา ประกาศ QE ตอนนั้น EU นี่พุ่ง เลย ครับ
ถ้า EU ประกาศ QE กราฟจะเทหรือ เปล่า อาการจะแบบเดียวกันใหม ครับ ท่านสำนักข่าว KFC

ผมเกรงจะออกแนว ประกาศปุ๊ป กราฟพุ่ง ให้ตกใจ ลากยาวกันไป สุดท้าย กราฟ ค่อยๆลงไปทำ New Low

เพิ่งเห็นโทดทีฮะแอดมิน ผมคิดว่าไอ้ตอนที่ประกาศทำอ่ะครับ มันดิ่งไปเรียบร้อยแล้ว แต่ที่จะประกาศวันนี้คือ นโยบายฮะ ว่ารายละเอียดจะเอาไงจะทำอะไรบ้าง หลักๆคือ รับซื้อพันธบัตร ของแต่ละประเทศในกลุ่มยูโรโซนฮะ และECB แกดันบอกเฉพาะเลยว่า รวมทั้งกรีซ ด้วย และถึงแม้จะดิ่ง ผมก้อมองว่ามันจะอุ้มยูโรไปได้สักพักฮะ เพราะ แต่ละประเทศ ออกพันธบัตรมารอECB เพื่อแลกเอาตังกลับประเทศฮะ ผมเลยมองว่าในระยะเวลาอันใกล้นี้ ทุกอย่างจะสดใสฮะ ทุกประเทศมีตังไปอัดฉีดระบบ พอระบบมันเริ่มขับเคลื่อนไป ตัวเลขเศรษฐกิจมันก้อต้องเขียวตามเป็นธรรมดาฮะ และอย่างที่บอกฮะ ตัวเลขเศรษฐกิจทางฝั่งยูโรมันต่ำเตี้ยมาตลอด เพราะฉะนั้น ถ้ามีอะไรมันทำให้ตัวเลขดีขึ้นได้แม้จะนิดเดียว คนจะมองว่ามันเยอะฮะ คนจะคิดว่ามันมีแนวโน้มที่จะดีขึ้นฮะ ถึงแม้จะเป็นเพียงแว่ปเดียว มันก้อทำให้กราฟซึ่งโดยธรรมชาติแล้วโคตรขี้ตกใจเลยฮะ มีอะไรวิ่งไว้ก่อนค่อยมาคิดกันทีหลัง มีแนวโน้มที่จะเด้งขึ้นฮะ เพื่อยืนยันความคิดของผมเอง ผมเลยไปรออยู่ยอดดอยฮะ 555 แต่ผมก้อยังถือว่ามีความเสี่ยงสูงอยู่ฮะ เพราะเรื่องกรีซ มันกวนใจผมมากฮะ แต่มันมีความสำคัญในการแถลงของECB ฮะ ผมสงสัยว่าทำไมต้องเอ่ยถึงประเทศกรีซเป็นการเฉพาะฮะ เพราะต้องการให้ทุกคนเห็นหรือเปล่าว่า กรีซจะมีแนวโน้มที่จะฟื้นตัวขึ้นมาได้ ต้องการทำให้นักลงทุนคลายกังวลหรือเปล่า อันนี้น่าคิดฮะ ถ้าวันนี้ECB เอ่ยถึงกรีซขึ้นมาอีก ผมว่ามันเป็นการยืนยันฮะ ว่าECB ต้องการทำแบบที่ผมกล่าวมาข้างต้นแน่นอนฮะ  (TH)**

*

decoderer

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 05, มีนาคม 2015, 03:52:07 AM »
อ้างจาก: decoderer ที่ 05, มีนาคม  2015, 03:43:37 AM
อ้างจาก: admin ที่ 04, มีนาคม  2015, 07:35:36 AM

เพิ่งเห็นโทดทีฮะแอดมิน ผมคิดว่าไอ้ตอนที่ประกาศทำอ่ะครับ มันดิ่งไปเรียบร้อยแล้ว แต่ที่จะประกาศวันนี้คือ นโยบายฮะ ว่ารายละเอียดจะเอาไงจะทำอะไรบ้าง หลักๆคือ รับซื้อพันธบัตร ของแต่ละประเทศในกลุ่มยูโรโซนฮะ และECB แกดันบอกเฉพาะเลยว่า รวมทั้งกรีซ ด้วย และถึงแม้จะดิ่ง ผมก้อมองว่ามันจะอุ้มยูโรไปได้สักพักฮะ เพราะ แต่ละประเทศ ออกพันธบัตรมารอECB เพื่อแลกเอาตังกลับประเทศฮะ ผมเลยมองว่าในระยะเวลาอันใกล้นี้ ทุกอย่างจะสดใสฮะ ทุกประเทศมีตังไปอัดฉีดระบบ พอระบบมันเริ่มขับเคลื่อนไป ตัวเลขเศรษฐกิจมันก้อต้องเขียวตามเป็นธรรมดาฮะ และอย่างที่บอกฮะ ตัวเลขเศรษฐกิจทางฝั่งยูโรมันต่ำเตี้ยมาตลอด เพราะฉะนั้น ถ้ามีอะไรมันทำให้ตัวเลขดีขึ้นได้แม้จะนิดเดียว คนจะมองว่ามันเยอะฮะ คนจะคิดว่ามันมีแนวโน้มที่จะดีขึ้นฮะ ถึงแม้จะเป็นเพียงแว่ปเดียว มันก้อทำให้กราฟซึ่งโดยธรรมชาติแล้วโคตรขี้ตกใจเลยฮะ มีอะไรวิ่งไว้ก่อนค่อยมาคิดกันทีหลัง มีแนวโน้มที่จะเด้งขึ้นฮะ เพื่อยืนยันความคิดของผมเอง ผมเลยไปรออยู่ยอดดอยฮะ 555 แต่ผมก้อยังถือว่ามีความเสี่ยงสูงอยู่ฮะ เพราะเรื่องกรีซ มันกวนใจผมมากฮะ แต่มันมีความสำคัญในการแถลงของECB ฮะ ผมสงสัยว่าทำไมต้องเอ่ยถึงประเทศกรีซเป็นการเฉพาะฮะ เพราะต้องการให้ทุกคนเห็นหรือเปล่าว่า กรีซจะมีแนวโน้มที่จะฟื้นตัวขึ้นมาได้ ต้องการทำให้นักลงทุนคลายกังวลหรือเปล่า อันนี้น่าคิดฮะ ถ้าวันนี้ECB เอ่ยถึงกรีซขึ้นมาอีก ผมว่ามันเป็นการยืนยันฮะ ว่าECB ต้องการทำแบบที่ผมกล่าวมาข้างต้นแน่นอนฮะ  (TH)**
ลืมบอกไปฮะแอดมินหรือใครที่อ่านแล้วคิดแย้ง พิมพ์ออกมาเลยครับ ผมไม่อยากให้ทุกคนเชื่อผมไปซะทุกอย่าง อยากให้ทุกคนได้มาปรึกษากันครับ ผมเชื่อว่า ถ้ามีความคิดเห็นที่ไม่ตรงกัน แล้วเราเอามาคุยกัน มันจะทำให้เจอความจริงครับ อีกอย่างบางทีสิ่งที่ท่านคิดมันอาจจะต้องทำให้ผมทำการบ้านเยอะขึ้นครับ แต่ผลสุดท้ายคือ เราจะได้ข้อมูลที่ดีที่สุดครับ ขอบคุณครับ
ปล. เราเห็นต่างกันไม่จำเป็นต้องทะเลาะกันครับ เพราะจุดมุ่งหมายเราคือสิ่งเดียวกัน นั้นคือ ข้อมูลที่มันชัดที่สุดครับ