กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 2 # Graph Type ชนิดของกราฟที่เราควรรู้จัก

• 9 replies
  • 32,191 views
*

admin

• 80,397
Forex Grade 2 # Graph Type ชนิดของกราฟที่เราควรรู้จัก

สวัสดีครับ สำหรับบทที่ 2 มาเรียนรู้ลักษณะ หรือ ชนิดของกราฟ โดยทั่วไปครับ โดยทั่วไป กราฟ ไม่ว่าจะเป็นกราฟ ใดๆ ในโลกนี้ จะมีอยู่ 3 ลักษณะที่นิยมใช้กันคือ
          1. Line Chart กราฟ เส้น
          2. Bar chart กราฟ บาร์ชาร์ท
          3. Candle stick Chart กราฟ แท่งเทียน เป็นกราฟที่ คนนิยมใช้มากที่สุด
      ทีนี้ มาดูลักษณะของกราฟ จริงๆ กันครับ

1. Line Chart กราฟเส้น

2. Bar chart กราฟ บาร์ชาร์ท

3. Candle stick Chart กราฟ แท่งเทียน

โดย นักลงทุนส่วนมากจะนิยมใช้กราฟแท่งเทียนกันครับ เนื่องจากเป็นการที่ใช้วิเคราะห์ รูปแบบได้หลายหลาย โดยกราฟแท่งเทียนนั้นมีต้นกำเนิดมาจากประเทศ ญี่ปุ่น โดย นาย MUNEHISA HOMMA เป็นการวิเคราะห์ พฤติกรรมของราคา จากตลาดการซื้อขาย ข้าว จากนั้นในปี ค.ศ.1982 นักลงทุน ในชาติตะวันตก จึงนำเข้ามาใช้ในตลาดหุ้นเนื่องจากเห็นถึงประสิทธิภาพในการใช้งาน คิดวิเคราะห์ของมันและได้นำมาใช้ในตลาดหุ้นไทยในปี พ.ศ. 2530 โดยลักษณะ ของกราฟแท่งเทียน Admin จะนำมารับใช้ผู้อ่านในบทต่อไปครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,397
Re: บทเรียนForex บทที่ 2 # ชนิดของกราฟที่เราควรรู้จัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 10:27:24 AM »
โดย นักลงทุนส่วนมากจะนิยมใช้กราฟแท่งเทียนกันครับ เนื่องจากเป็นการที่ใช้วิเคราะห์็ รูปแบบได้หลายหลาย โดยกราฟแท่งเทียนนั้นมีต้นกำเนิดมาจากประเทศ ญีปุ่น โดย นาย MUNEHISA HOMMA เป็นการวิเคราะห์ พฤติกรรมของราคา จากตลาดการซื้อขาย ข้าว จากนั้นในปี ค.ศ.1982 นักลงทุน ในชาติ ตะวันตก จึงนำเข้ามาใช้ในตลาดหุ้นเนื่องจากเห็นถึงประสิทธิภาพในการใช้งาน คิดวิเคราะห์ ของมันและ ได้นำมาใช้ในตลาดหุ้นไทยในปี พ.ศ. 2530
โดยลักษณะ ของกราฟ แท่งเทียน Admin จะนำมารับใช้ ผู้อ่านในบทต่อไปครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

squarelucky

Re: บทเรียนForex บทที่ 2 # ชนิดของกราฟที่เราควรรู้จัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2013, 06:51:50 PM »
ผมชอบใช้กราฟแบบแท่งเทียนครับ เพราะทำให้มองแนวรับแนวต้านได้ง่ายครับ ถ้าเป็นแบบ line chart ดูยังไงก็งงจริงๆครับ
ขอบคุณแอดมินสำหรับบทเรียนที่ 2 ครับ  :)

*

darkrich

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 05:57:10 PM »
เป็นมือใหม่ค่ะ เพิ่งเข้ามาศึกษา ขอบคุณความรู้จาก Admin มากๆนะคะ   :)

*

Thanajay

• 107
Re: Forex Grade 2 # Graph Type ชนิดของกราฟที่เราควรรู้จัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22, มกราคม 2015, 09:59:10 AM »
ขอบคุณครับ   xc7*
ได้น้อย แต่ขอบ่อยๆ ละกันนะครับ

*

jong

• 151
Re: Forex Grade 2 # Graph Type ชนิดของกราฟที่เราควรรู้จัก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2015, 04:04:43 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

ขอบคุณครับ
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16, มกราคม 2016, 10:26:24 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)**  ขอบคุณครับ

*

derder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25, กันยายน 2016, 09:34:19 AM »
 **heart** **heart** เทพครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2020, 02:02:58 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2022, 11:50:17 AM »
ขอบคุณครับ xc7*