กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

รายได้ที่เกิดจากการ trade forex ต้องเสียภาษีรึเปล่าครับ

• 12 replies
  • 23,229 views
*

Sarunruck

คือ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,418
Re: รายได้ที่เกิดจากการ trade forex ต้องเสียภาษีรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2015, 01:23:15 PM »
อ้างจาก: Sarunruck ที่ 05, กุมภาพันธ์  2015, 12:04:47 PM
คือ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

เย็นๆ ผมจะอธิบายให้ฟังนะครับ
xc7*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,418
Re: รายได้ที่เกิดจากการ trade forex ต้องเสียภาษีรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08, กุมภาพันธ์ 2015, 11:11:38 AM »

ถ้าเป็นรายย่อยไม่ต้องกังวลเรื่องภาษีครับ ด้วยจำนวนเงินที่ไม่มากเกินไปทำให้มีช่องทางหลบหลีกภาษีมากมาย
เช่น การชำระราคาด้วย E-CURRENCY

แต่สำหรับผู้เล่นขนาดกลาง ตามหลักการแล้วต้องเสียภาษีเหตุเพราะ
การซื้อขาย forex เป็นธุรกรรมที่ไม่อยู่ในการรับรองของ ธปท.

ตามประกาศ ธปท. ประเภท"ประกาศเจ้าพนักงาน" ลงวันที่ 25 มิ.ย. 2556
ตราสารต่างประเทศที่อนุญาตให้ลงทุนได้สำหรับสำหรับผู้ลงทุนทั่วไป
1.หลักทรัพย์ที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ต่างประเทศ
2.หุ้น ทั้ง Common และ Preferred Shares
3.Exchange Traded Funds (ETFs), Exchange Traded Certificates (ETCs)
4.ใบสำคัญแสดงสิทธิ
5.พันธบัตรรัฐบาลและรัฐวิสาหกิจต่างประเทศ
6.หลักทรัพย์ที่ออกโดยบริษัทไทยที่ไปจดทะเบียนซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ต่างประเทศ
7.ตราสารหนี้ภาคเอกชน ที่มี Investment Grade (BBB)
8.สิทธิประโยชน์อันเกิดจากการลงทุนในหลักทรัพย์ต่างประเทศ เช่น หุ้นเพิ่มทุน (PO) หรือใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นที่เสนอขายให้กับผู้ถือหุ้นเดิม
9.หลักทรัพย์ที่เสนอขายต่อประชาชนเป็นการทั่วไป (IPO)
10.หน่วยลงทุนนอกตลาด (OTC Unit Trust) ที่ลงทุนในตราสารข้างต้น
11.ตราสารอนุพันธ์ต่างประเทศ ที่ซื้อขายในตลาด (Futures, Options)
***จะเห็นได้ว่าไม่มีการอนุญาตสำหรับ forex และ Contract for Difference (CFDs)
เพื่อนผมที่เป็นนักการเงินบอกว่าคู่เงินที่เราเทรดกับโบรกประเภทนี้เช่น EURUSD XAUUSD จัดเป็น CFDs ชนิดหนึ่ง
ไม่ถือว่าเป็น Foreign Exchange

การคิดภาษีเงินได้สำหรับการลงทุนในต่างประเทศ คิดจาก
1.กำไรจากการซื้อขายหลักทรัพย์ หรือกำไรจากส่วนต่างของราคา (ขึ้นอยู่กับกฎเกณฑ์แต่ละประเทศนั้นๆ)
2.เงินปันผล  (หัก ณ ที่จ่าย)
3.ดอกเบี้ยรับ (หัก ณ ที่จ่าย)
เมื่อนำกำไรส่วนนี้กลับเข้าประเทศไทย มิต้องเสียภาษีให้แก่สรรพากรอีก หากนำเงินลงทุนและเงินได้ดังกล่าวกลับเข้ามาประเทศไทยในปีภาษีต่อไป
ตามสนธิสัญญา Double Tax Agreements (DTAs)

แต่ทั้งนี้!! ต้องลงทุนผ่านบริษัทหลักทรัพย์หรือกองทุนส่วนบุคคลในประเทศ เพื่อคุ้มครองนักลงทุนและสิทธิประโยชน์ด้านกฎหมาย (ประกาศฉบับที่9 ลงวันที่ 28 พ.ค. 2556)

เมื่อธุรกรรมการซื้อขาย forex มิใช่ธุรกรรมที่ถูกต้องตามประกาศของ ธปท. แล้ว ผู้ลงทุนขนาดกลางมีทางออกอย่างไรบ้าง ในประเด็นด้านภาษี?
1.จัดตั้งบริษัท nominees และจดทะเบียนในกลุ่มประเทศ Tax Haven Country
2.ลงทุนผ่านผู้ลงทุนสถาบัน หรือ กองทุนส่วนบุคคล แต่ทั้งนี้ต้องเป็นธุรกรรมประเภทอนุพันธ์ที่ไม่มีอัตราแลกเปลี่ยนเกี่ยวกับเงินบาทแฝง
3.แต่งงานกับชาวต่างชาติ และแจ้งโอนโดยระบุเหตุผลเพื่อซื้ออสังหาริมทรัพย์
4.แจ้งชำระภาษีเงินได้พึงประเมินตามประมวลกฎหมายรัษฎากร

สำหรับสามัญชนคนไร้เส้นแล้ว ข้อ4 ดูจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด เพราะนักลงทุนขนาดกลางการชำระราคาด้วย E-CURRENCY มีสภาพคล่องไม่เพียงพอ
พวกเขาจะเลือกวิธีการฝากเงินผ่าน Bank Wire Transfers สมมุติพวกเขามีกำไรมหาศาลจากธุรกรรมที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายตามประกาศของ ธปท.
เมื่อเขาถอนกำไรนั้นกลับประเทศ เขาต้องแปลงกำไรนั้นให้ชอบด้วยกฎหมาย โดยอาศัยการเสียภาษีตามประมวลกฎหมายรัษฎากร
_ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _
|หากเปรียบเปรยก็เหมือนนักพนันที่โอนเงินไปเล่นพนันในบ่อนการพนันที่ถูกกฎหมายในต่างประเทศ เมื่อโอนกำไรกลับเข้าประเทศ                                           |
|หากแจ้งตรงๆว่าเป็นกำไรที่ได้จากการพนันมีหวังไปนอนคุก (ตาม พระราชบัญญัติการพนัน พุทธศักราช ๒๔๗๘ ประกอบกับ ประมวลกฎหมายอาญามาตรา 4-8)     |
|ฉะนั้นเวลาได้กำไรมา (จำนวนมากในลักษณะที่ผิดปกติ) นักพนันเหล่านี้ก็จะฟอกเงินด้วยการแจ้งชำระภาษีตามประมวลกฎหมายรัษฎากร โดยแจ้งที่มาตามมาตรา40  |
- - - - - - - - - - - - - - - - - -- - - - - - - - -- - - - - - - - -- - - - - - - - -- - - - - - - - - - - - - - - - - -- - - - - - - - -- - - - - - - - -- - - - - - - - -

กลับเข้าเรื่องต่อ เมื่อนักลงทุนขนาดกลางโอนกำไรจาก forex เข้าประเทศผ่านช่องทาง Bank Wire Transfers แล้วมีอุปสรรคอะไรบ้าง
1.การโอนเงินออกนอกประเทศกว่า 50,000$ ต้องยื่นแบบการทำธุรกรรมเงินตราต่างประเทศ
2.การฝากเงินกว่า 50,000$ ไปยังโบรก ต้องยื่นเอกสารรายงานแหล่งที่มาของเงินทุนตามกฎ Declaration of Source of Funds (DSF) แก่โบรก
3.การถอนเงินคิดค่าธรรมเนียมในการโอนตามหลักเกณฑ์ธนาคารแหล่งท้องที่ และคิดค่าธรรมเนียมอีกครั้งตามหลักเกณฑ์ธนาคารผู้รับโอน
3.1 ยื่นแบบรายงายอธิบายวัตถุประสงค์ของการโอนเงินแก่ธนาคารผู้รับโอน ในส่วนนี้นี่เองที่เราจะแปลงกำไรนั้นให้ชอบด้วยกฎหมาย โดยแจ้งวัตถุประสงค์ของการโอนเงิน
ให้เข้าข่ายตามประมวลกฎหมายรัษฎากร

นี่เป็นเพียงแทคติกด้านภาษีคร่าวๆเท่านั้น สำหรับแทคติกเชิงลึกไม่ขออธิบายเพิ่มเติมเพราะเป็นผลเสียต่อประโยชน์สาธารณะมากกว่าผลดี
ทั้งหมดเป็นการอธิบายว่านักลงทุนขนาดกลางจะนำกำไรจาก forex กลับเข้าประเทศไทยให้ถูกกฎหมายได้อย่างไร

สรุป
การเทรด forex ต้องเสียภาษี เนื่องจาก forex เป็นธุรกรรมที่ไม่ชอบตามประกาศของ ธปท. ฉะนั้นนักลงทุนขนาดกลางเวลานำกำไรกลับเข้าประเทศ
ต้องแจ้งวัตถุประสงค์ให้เข้าข่ายตามประมวลกฎหมายรัษฎากร เพื่อทำให้เงินถูกกฎหมาย การแจ้งวัตถุประสงค์แห่งการโอนนี่เองนำมาซึ่งการเสียภาษี

ส่วนเสริม
Contract for Difference (CFDs) คือ "สัญญาระหว่างผู้เล่นกับเจ้าของร้านสำหรับส่วนต่างของการเคลื่อนไหวของราคาสินทรัพย์ทางการเงิน"
ซึ่งสามารถอ้างอิงได้ทั้ง อัตราแลกเปลี่ยน ดัชนีหุ้น ราคาสินค้าโภคภัณฑ์ หรือ ราคาหุ้นรายตัว โดยสามารถเป็นได้ทั้งราคา Spot หรือ ราคา Futures ของสินทรัพย์เหล่านั้น
การซื้อขาย CFDs ปกติแล้วจะเป็นการซื้อขายแบบ Over-The-Counter หรือ OTC คือ เป็นการซื้อขายที่ผู้เล่นกับเจ้าของร้านตกลงกันเองโดยไม่ผ่านตลาดที่จัดตั้งอย่างเป็นทางการ
การซื้อขาย CFDs จะมีระบบการวางเงิน Margin คล้ายกับ Futures ในตลาดอนุพันธ์ทั่วไป กล่าวคือนักลงทุนต้องมีเงินจำนวนหนึ่งวางไว้กับเจ้าของร้าน เพื่อใช้เป็นเงิน Margin
แต่จะมีอัตราการ Leverage ที่สูงกว่า Futures ในตลาดอนุพันธ์ทั่วๆ ไป บางโบรกให้อัตราการ Leverage สูงถึง 1:2000
ข้อแตกต่างระหว่าง Futures กับ CFDs คือ  เมื่อระดับเงินประกันของผู้เล่น Futures มีระดับที่ต่ำกว่าระดับ Margin ขั้นต่ำ ผู้เล่นต้องนำเงินมาวางภายในวันรุ่งขึ้นก่อนเปิดตลาด
แต่ในระบบของ CFDs  เจ้าของร้าน CFDs จะไม่รอจนถึงวันรุ่งขึ้น แต่จะทำการขายตัดขาดทุน หรือ Cut Loss ให้ทันทีที่ระดับเงินในบัญชีตกลงมาต่ำกว่าระดับ Margin ขั้นต่ำ
หรือเรียกว่าการ Stop out นั้นเอง  เจ้าของร้าน CFDs ทำกำไรจากส่วนต่างระหว่าง Bid-Offer ซึ่งส่วนใหญ่จะได้จากการ Cut Loss บัญชีลูกค้า

ผมขอ อนุญาติ ในบทความของท่าน พยัคฆ์ Thailandforexclub.com มาตอบคำถามนี้นะครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Sarunruck

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2015, 07:16:46 PM »
ขอบคุณ Admin มากๆๆๆๆเลยครับ Thor 1

*

GRANDMADELIVERY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 09:01:26 AM »
แอดมินครับ ผมเป็นน้องใหม่ ขอฝากตัวด้วยนะครับ
คืออยากทราบว่า ในเมื่อกฏหมายไม่ได้คุ้มครอง FOREX แล้วถ้าสมมุติว่า
เงินในพอร์ทหายจากการโดนขโมยนี่ ก็ไม่สามารถร้องเรียนได้ใช่รึเปล่าครับ

*

admin

• 80,418
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 09:15:11 AM »
อ้างจาก: GRANDMADELIVERY ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:01:26 AM
แอดมินครับ ผมเป็นน้องใหม่ ขอฝากตัวด้วยนะครับ
คืออยากทราบว่า ในเมื่อกฏหมายไม่ได้คุ้มครอง FOREX แล้วถ้าสมมุติว่า
เงินในพอร์ทหายจากการโดนขโมยนี่ ก็ไม่สามารถร้องเรียนได้ใช่รึเปล่าครับ

ไปร้องเรียน ที่ ต่างประเทศได้ ครับ โบรกเกอร์ ที่ ประเทศนั้นๆได้ทำการจดทะเบียน รับ รองอยู่
ถ้า เงินหาย ไป โด ผิด ปกติ นะครับ แต่ ถ้าเทรดเสียเองนี่ร้องเรียนไม่ได้นะครับ
xc7*

*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 09:27:13 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:15:11 AM
อ้างจาก: GRANDMADELIVERY ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:01:26 AM

ไปร้องเรียน ที่ ต่างประเทศได้ ครับ โบรกเกอร์ ที่ ประเทศนั้นๆได้ทำการจดทะเบียน รับ รองอยู่
ถ้า เงินหาย ไป โด ผิด ปกติ นะครับ แต่ ถ้าเทรดเสียเองนี่ร้องเรียนไม่ได้นะครับ
xc7*

ขอบคุณมากครับแอดมิน คือผมเห็นในกรณีที่ paysbuy โดนแฮคครับเลยกลัวว่าถ้ามีคนโดนจะทำอย่างไร
แล้วเค้าจะมีวงเงินในการชำระคืนหรือเปล่าครับ  Ko*/-

*

admin

• 80,418
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 09:44:03 AM »
อ้างจาก: GRANDMADELIVERY ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:27:13 AM
อ้างจาก: admin ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:15:11 AM

xc7*

จะมีโบรกที่่เป็น Searate Account และ Scurity ที่เงิน 20000 EURO อยู่ครับ

ขอบคุณมากครับแอดมิน คือผมเห็นในกรณีที่ paysbuy โดนแฮคครับเลยกลัวว่าถ้ามีคนโดนจะทำอย่างไร
แล้วเค้าจะมีวงเงินในการชำระคืนหรือเปล่าครับ  Ko*/-

*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 10:10:28 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:44:03 AM
อ้างจาก: GRANDMADELIVERY ที่ 08, มิถุนายน  2015, 09:27:13 AM

xc7*

จะมีโบรกที่่เป็น Searate Account และ Scurity ที่เงิน 20000 EURO อยู่ครับ

ขอบคุณมากครับท่านแอดมิน 

*

economics

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 10:24:14 AM »
เท่าที่ผมอ่านนี้คือ ถ้ามีกำไรมากๆก็ไม่ต้องกลัวเรื่องนำเงินเข้าประเทศใช่ไหมครับ แค่จ่ายภาษีตามฐานรายได้ให้ถูกแค่นี้ก็ไม่มีปัญหาแล้ว
แต่ผมสงสัยอย่างหนึ่ง ว่าถ้าสมมุติช่วงแรกๆ ถอนเงินทาง paysbuy สมมุตินะครับ ว่ามียอดมากพอต้องจ่ายภาษี
ต่อมาเราถอนทาง(Bank Wire Transfers ต้องกรอกเอกสารเพื่อคำนวนภาษีแล้วทางการเขาจะตรวจสอบย้อนหลังรายได้ของเราทางpaysbuy ไหมครับ(โดนปรับหัวโตแน่ครับดอกเบี้ยโหดครับ)    Ko*/-

*

admin

• 80,418
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 10:31:47 AM »
อ้างจาก: economics ที่ 08, มิถุนายน  2015, 10:24:14 AM
เท่าที่ผมอ่านนี้คือ ถ้ามีกำไรมากๆก็ไม่ต้องกลัวเรื่องนำเงินเข้าประเทศใช่ไหมครับ แค่จ่ายภาษีตามฐานรายได้ให้ถูกแค่นี้ก็ไม่มีปัญหาแล้ว
แต่ผมสงสัยอย่างหนึ่ง ว่าถ้าสมมุติช่วงแรกๆ ถอนเงินทาง paysbuy สมมุตินะครับ ว่ามียอดมากพอต้องจ่ายภาษี
ต่อมาเราถอนทาง(Bank Wire Transfers ต้องกรอกเอกสารเพื่อคำนวนภาษีแล้วทางการเขาจะตรวจสอบย้อนหลังรายได้ของเราทางpaysbuy ไหมครับ(โดนปรับหัวโตแน่ครับดอกเบี้ยโหดครับ)    Ko*/-

คือเขาตรวจสอบย้อนหลังได้ ครับ แต่ จะบอกว่า ถ้ามันไม่มากเกินไป สัก 100 ล้านก็ไม่ต้องกังวล ครับ เพราะ พวกสาย Amazon ,Adsense,Affiliate ต่างประเทศ
ยอด หลัก 10 ,20 ล้าน โอนมาตู้มเดียวเขาก็ไม่เห้นแจ้งให้เสีย ครับ อันนี้ ถาม จาก ผู้มีประสบการณ์ มา แต่ ถ้า ยอดท่านถึง เยอะมากพอก็ไปสำแดง รายได้ที่ สรรพกรก็ได้ ครับ
แล้ว ก็จ่ายภาษีไป ครับ ดังนั้นหากกลัวเขาสอบย้อนหลังก็ไปแจ้งเพื่อความสบายใจ ครับ เพราะ ถ้าเทรดได้ ภาษีเรื่องเล็กครับ
(TH)**

*

gong2010

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2015, 11:06:02 AM »
หลักพัน ถึงหลักแสน ไม่น่าจะเสียมั้งนะ

*

icecon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2015, 12:00:48 AM »
คือถามจริงๆนะครับ ยอดที่เราสามารถถอนได้ต่อปี เดือน วัน หรือว่าครั้ง โดยที่จะไม่ถูกสงสัย รึยอดแค่ไหนต่อ ปี เดือนวัน ที่เราควรจะแจ้ที่มาของเงินเพื่อนำเงินไปเสียภาษี  /**33 xz55**
หลังไมค์ก็ได้นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้า    (TH)** (TH)** (TH)**