กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิธีตั้งค่า VPS สำหรับเทรดอีเอ ถ้ารีบู๊ตแล้วจะเปิด MT4 อัตโนมัติ

• 6 replies
  • 3,073 views

note ไว้นะครับเผื่อมีประโยชน์ สำหรับมือเก่าอีเอ คงทราบกันดี   แต่สำหรับมือใหม่ EA อาจจะไม่ทราบกัน

โฮส VPS จะใช้ที่ใหนก็ได้นะครับ ลองหาดู ใช้ได้ทั้งคนไทย และ VPS ที่อยู่ต่างประเทศ ตลอดจนโปรโมของ broker ที่ใช้งานอยู่ ถ้าฝากเงินไว้เกิน 500 เหรียญ จะมีบริการฟรี(มีเงื่อนไขดูให้ดีด้วยน)

เริ่มจากเลือก windows
อย่าเลือก Windows 10 นะครับ มันแอบอัพเดทและ Reboot เอง

ให้เลือกเป็น Windows 7 เก่า หรือเลือกเป็น Server ไปเลยมีตั้งแต่ Server 2012 ไปจนถึง server 2016 และ server 2019
เลือก Server ดีที่สุด เพราะทำงานสถียรกว่า windows 7 และ server กิน ram น้อย

VPS เมโมรี่ แรม 1 GB ก็ใช้งานได้แล้ว สามารถเปิด MT4 ได้ 2-3 ตัว (ถ้ากลไกคำนวณของอีเอไม่ทำงานหนักจนเกินไป)

ปัญหาส่วนใหญ่คือ VPS มันรีบู๊ต และพอเปิดมาใหม่ MT4 ที่เปิดไว้มันก็หายไปไม่เปิด และอีเอไม่เทรด

ให้ตั้งค่าดังนี้

1. RUN ใช้คำสั่ง  control userpasswords2
จะมีให้เลือก user กด ok จะให้ใส่ password
ตั้งตรงนี้ไว้ แล้วเครื่องดับ รีบูต  แล้วเวลาเครื่องมันเปิดมาเองอัตโนมัติ มันจะล็อกอินเข้า server เองอัตโนมัติ แล้วโปรแกรมที่ใส่ไว้ใน folder startup จะเปิดขึ้นมาทำงาน

2. RUN ใช้คำสั่ง   shell:startup
มันจะเปิดโฟลเดอร์ชื่อ startup ขึ้นมา
ให้เราทำ shotcut ของ MT4 ที่เราเปิดไว้มาใส่ครับ   เวลาเครื่องมันเปิดมา โปรแกรมที่ทำ shotcut ไว้ใน startup มันจะเรียกมาเปิดอัตโนมัติ

การทำงาน
ถ้าเราไม่ทำไว้ เวลาเครื่อง reboot มันจะยังไม่เปิด MT4  ดังนั้นอีเอจะไม่ทำงานเพราะเราไม่ได้เปิดไว้  ถึงตั้ง startup ไว้มันจะไม่ทำงาน จนกว่าเราจะ Remote เข้าแล้วล็อกอินเข้าระบบ ถึงจะทำงาน ระยะเวลาที่อีเอไม่ทำงาน คือตั้งแต่มัน reboot ไปจนกว่าเราจะล็อกอิน  ถ้าไม่ได้เข้าเป็นเดือน มันก็จะหยุดทำงานเป็นเดือนตามนั้นเลย

ถ้าตั้งค่าไว้ เมื่อเครื่อง reboot  หลังจากนั้นมันจะล็อกอินเข้า user เราอัตโนมัติ   และตามด้วยดึงโปรแกรมที่ทำไว้ใน startup ขึ้นมาก็คือ MT4 ที่เราตั้งไว้ 
ระยะเวลาที่หายไปน่าจะประมาณ 5 ทันที  (สมมุติ server บู๊ตช้า) แล้วอีเอก็จะทำงานต่อได้ เพราะเราไปตั้งให้มันเปิดเองอัตโนมัติ

ทดสอบ
สั่ง VPS รีสตาร์ท  หรือ ไปที่ระบบ control ของเว็บโอสที่เราเช่า โดยมากจะมีปุ่มกดให้ reboot ได้นะ  (ถ้าไม่มีก็ทำไม่ได้)
ถ้ารีบูตแล้ว ยังผิดพลาด จะพบว่าเครื่องเปิดแต่โปรแกรม MT4 ยังไม่ทำงาน
ถ้ารีบูต แล้วสำเร็จ ตั้งค่าถูกต้อง เวลารีโมตเข้าไปจะพบว่า มีโปรแกรม MT4 เปิดทำงานไว้แล้ว เหมือนเดิม

เพิ่มเติม(ไม่ต้องใช้ก็ได้)

Windows มันมี Time Scheduled ให้ใช้ตัวนี้ตั้งค่า เวลาก่อน shutdown หรือหลังจากเครื่องเปิดแล้ว ให้อีเมลหาเราครับ เพื่อจะได้ทราบได้ว่าเครื่องมีการรีบูตให้เรารีบเข้าไปตรวจเช็คว่า อีเอทำงานปกติใหม

อื่นๆ ถ้ามีอีเอ Line App หรือ อีเอ Telegram ก็เอาใส่ไว้ด้วย เวลามัน reboot แล้วเปิดใหม่ โปรแกรมมันจะส่งเสียงเตือนไปที่ Telegram ของเรา ก็จะทราบว่ามีการรีบูต ก็เข้ามาดู

*

admin

• 80,404
ขอบคุณมากครับผม Note เลย ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

CASE Forex

• 16,936
สุดยอดเลยครับ  g*/- g*/- g*/-
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

sorana

*

teeneetrader

ขอบคุณครับ

ครับ ลองทำดู ช่วยได้เยอะเลย

ช่วงแรกที่ไม่ได้ทำ เบื่อมากปัญหา VPS  เพราะมอนิเตอร์ผ่าน myfxbook บ้างหรือ เปิด investor mode ไว้ดู เอ้ยทำไม EA ทำงานเปิดเข้าไปดู เครื่องมันรีบบู๊ต MT4 ไม่เปิด ไม่มีเทรด

แถมภาพประกอบนะ ลองดูครับไม่ยาก

เมนูต่างๆ ไม่ต้องใช้คำสั่งก็ได้ กดเอาจากใน Control Panel  แต่มันหลายคลิก บางคนอาจจะหาไม่เจอ  ใช้คำสั่งงายดี เพราะหน้านั้นที่เราจะใช้ขึ้นมาทันทีเลย ตรงจุด

เลือกใช้ VPS เป็น server อาจจะมี cost ของ VPS นะครับ ต้องถามคนให้บริการดูให้แน่ใจก่อนนะครับ  ผมเคยแจ้งไปขอ windows sever 2012 แต่ได้มาเป็น windows7 ก็มีเนื่องจากเรื่องไลเซ่น

โฮส VPS ส่วนใหญ่ที่โบรกเอามาบริการจะเป็น server 2012 ขึ้นไปนะครับ  ต้องถามก่อนขอใช้โปรโมให้ชัวร์ก่อน

ผมใช้ vultr.com แบบโหลด ISO windows ไปติดตั้งเอง  แน่นอน ใช้ windows server 2012 รุ่นประหยัดอย่ครับ

แต่ windows server เลี่ยงได้โดยใช้ Evaluation 180 Day ได้นะครับ พอหมดอายุ เราก็ลง windows ใหม่เซ็ตอัพอีเอ เสาร์-อาทิตย์ เปิดทำงานต่อทัน  (อีเอที่ดีควรทำงานต่อได้ไม่มีปัญหา) 
MS Server มีรุ่น แบบ Evaluation ให้ทดลองใช้ 180 วัน เราก็ใช้สิทธ์ได้เต็มที่ครับ

ถ้าใช้ vultr.com เดือนละ $5  ลองหา ISO ได้เองในเน็ต google ชื่อดูนะครับ
Windows_Server_2012_R2_LuanTran_hocvps_com.iso
Windows2012R2_x64_Evalution_180Days.iso

อัพเดท

server ตอนนี้เลือกเป็น server 2012 ดีที่สุดนะครับ

ให้เลือก server 2012 หรือ 2016

อย่าเลือก server 2019 ใหม่ล่าสุด เพราะตรงที่ตั้งให้ user ล็อกอินอัตโนมัติมันหายไป ไม่รู้ว่าต้องไปเซ็ตอัพที่ใหน

Windows 2012 ติดตั้งแล้ว แรม 1 GB ใช้งานแค่ 512MB ยังเหลือเมโมรี่อีก 512MB ให้ใช้ ลง MT4 ได้ประมาณ 3-4 ตัว

แต่ ไรืกนไห 2019 ล่าสุดใช้ memory เยอะถึง 800MB เหลือให้ใช้แค่ 200MB ลง MT4 ได้แค่ 1-2 ตัว

ส่วนไม่มีทางเลือกให้ใช้ windows 7

แต่ windows 7 มันหมดอายุ support แล้ว 

สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่เคยใช้ VPS หรือเปิด  ผมมี code แจกให้ใช้ฟรี $50 เหรียน

คลิกลิงค์นี้แล้วลงทะเบียนครับ จะได้เครดิตใช้ VPS ฟรี $50 เหรียญ
(affiliate)

https://www.vultr.com/?ref=8000729-4F