กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

อีเอ 50 เหรียญ เป็น 1 แสนเหรียญ ภายใน 1 ปี (backtest)

• 425 replies
  • 81,683 views
*

CASE Forex

• 17,269
Re: อีเอ 50 เหรียญ เป็น 1 แสนเหรียญ ภายใน 1 ปี (backtest)
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 12:42:44 AM »
มีสิ่งหนึ่งที่อยากเสริมให้กับเพื่อนๆที่เข้ามาในกระทู้นี้นะครับ

อีเอดีๆ ผมว่ามีมากมาย แต่คนชอบแสวงหา ea อมตะ สรรหาสิ่งที่ยั่งยืน ขอดู myfxbook สิ ขอดูหน่อยสิตามประสาสิ่งที่เคยเชื่อมาทั้งนั้น โดยไม่ได้ ลืมข้อสำคัญว่าไม่ว่า ea อะไรมันก็คือการลงทุนมันมีความเสี่ยงทั้งนั้นอยู่ที่ใครจะจัดการและวางแผนความเสี่ยงมันยังไง แค่บอกในมุมมองของผมน่ะ สิ่งทีคุณเสียไม่ใช่แค่เงินในการลงทุนกับสมองและแรงกาย แต่มันมีเรื่องของเวลา TF ที่ผ่านไปในแต่ละวินาทีที่หายใจด้วย ที่พูดแบบนี้เพราะจะบอกว่าไม่ว่า ea ตัวไหนๆมันก็จะมีช่วงเวลาที่มันทำกำไรดีและแย่ ถ้าตลาดวิ่งเหมือนกันหมด ea มาติ่งเกล แก้ทางชั้นเยี่ยมคงมีให้เห็นกันอัมตะไปแล้ว ไม่ผลงานดีแล้วดันมาล้างพอร์ตกันกระจายแบบที่ท่านๆ คงจะได้ยินข่าวสำนักต่างๆ ตายกันหรอกใช่ไหมครับ สิ่งที่จะเข้าเรื่องจากจุดที่บ่นก่อนหน้านี้คือ EA ตัวนี้มีผลงานดีใน 3 ปีให้หลังที่ผ่านมาซึ่งชัดเจนจาก 2 ออเดอร์ที่เข้ามาแล้วทำให้กราฟ + 20-36% ในแค่ 2 ออเดอร์ ไม่ได้บอกว่ามันจะดีแบบนี้ตลอดไป แค่มาให้มุมมองว่า EA ตัวนี้ถ้าชนะติดต่อกัน พอร์ตก็จะโตไว และทำกำไรโหด เพราะฉะนั้นผมจึงมาเสนอมุมมองแบบหนึ่งที่ สามารถจัดการลงทุนกับ ea แบบนี้ให้ว่า สมมุติคุณมีเงินจะลงทุน 1000 us หรือ (100 us บัญชี cent ก็จะ = 10000$cent เลยนะแบ่ง 1000$cent ได้ 10 กอง)ลองแบ่งเงินมาเป็น 10 กอง หรือ 5 กองก็แล้วแต่ EA ระบบนี้จะทำการคำนวณทุนมันไปเอง ใครจะมอง 10% 20 % 30 % ก็แล้วแต่ แต่ตอนนี้ผมกำลังพูดถึง 50 % เท่านั้น ถ้าระยะเวลา 1 ปี ผมมองว่า 1000 us คงไม่ใช่เรื่องยากไปสำหรับคนที่มีฐานเงินสดจากการแบ่งมาลงทุนใช่ไหมครับ 100 us 10 กอง หมายถึงการใช้ พอร์ตเป็น ( RR risk reward ratio ) ไม่ได้ใช่ออเดอร์เป็น RR แต่ใช่พอร์ต เลย กล่าวคือเราจะเห็นว่าแค่ 100 us พุ่งไปเป็น 1หมื่น (ที่เราเห็นใน BT นะ) จะบอกว่าเราไม่รู้หรอกว่ามันจะไปจริงๆตาม BT ไหมแต่ถ้าเรา ทำรูปแบบนี้ 100 % แล้วถอนเลย หรือ 200-300 % แล้วถอนเลย ทำแบบนี้ไป 10 รอบ แล้วมานับดูว่า 10 กองนั้นเรา แพ้ล้างพอร์ตไปกี่พอร์ต เช่น ล้างไป 6 ชนะไป 4 เราก็จะเหลือเงินอยู่ 800 us เห็นไหมว่าเงินไม่ได้หายไปหมด แต่ถ้าดูจากความสามารถของ EA ตัวนี้ ถ้าเราปล่อยมันแยกไว้ละ ถ้าระบบมันไม่โดน SL ยาวๆละแจ็คพอตเลยใช่ไหมครับ กระโดดไป 3000 พัน 5000 พันแปปเดียวเลยนะ

ตัวอย่าง ของโบรค Tickmill โบรคเดียวกับเจ้าของ EA และเม้งทำกำไรได้น้อยมากเทียบกับโบรค XM 99 % อันนี้แค่ 90 % ก็ทำกำไรยากแล้ว เห็นคนอื่นทดสอบจาก 100us ไป 1500us risk 10% ไอ้โบรคนี้ไปแค่ 450 us

และขอเสริมว่าทางทีมงาน Traderider ก็กำลังช่วยพัฒนาให้ EA มันมีลูกเล่นมากยิ่งขึ้นเช่นการ คำนวณเงินแยกเก็บทุนไว้เมื่อได้กำไรพอสมควรแล้ว หรือ ปรับระบบให้เวลา SL มองยังไงให้ตายยากขึ้น ด้วย

(เสริมอีกนิด ออเดอร์ที่เข้ามี 82 ออเดอร์ แพ้ไป 10  ออเดอร์ เฉลี่ย 1 ปี แพ้ เฉลี่ยแพ้ 1.2 ออเดอร์ ต่อเดือน เราโดน SL มาทีผลคือพอร์ตที่ทำมาจะหายวูบทันที  เพราะฉะนั้นถ้าแก้เรื่องการมองว่ากราฟมีสิทธิจะไป SL ได้จากหนักเป็นเบาพอร์ตก็น่าจะโตขึ้นไปอีกและความกลัวที่จะไปโดน SL น้อยลง)
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 17,269
Re: อีเอ 50 เหรียญ เป็น 1 แสนเหรียญ ภายใน 1 ปี (backtest)
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 02:07:29 AM »
อีกตัวอย่างกับถ้าเราไปเจอจุดฟรุค บวกติดต่อกันขึ้นมาไม่ต้องขนาดนี้หรอกเอาแค่ 20-30 % ของในรูปก็โอเคแล้วไหมนะ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

*

admin

• 80,725
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 09:10:11 AM »
ลอง เทส แบบ Sell อย่างเดียว แยก กับ buy อย่างเดียวดู ครับอาจจะเห็นอะไรดีๆ ขึ้น
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 09:56:36 AM »
Comment
ULTRON_TRD_100.ex4

1. เอาโลโก้ โล่ TRD เท่ๆ ใส่ไว้มุมด้านล่างขวามือด้วยครับ 55555 (มันจะทำให้อีเอทำงานหนักใหมเนี่น) มีปิดเปิดด้วยก็ดีครับเพราะ graphics ทำให้อีเอทำงานหนัก
อย่าลืมใส่เครดิตให้เจ้าของด้วยนะครับ คุณ Feex ที่โม แกก็โดนตอนที่โมแล้วเอาชื่อตัวเองใส่ด้วย mod ต่อท้ายอีกบรรทัด  แกโมในบอร์ดรัสเซียมั้งไม่แน่ใจนะ

2. ขอเอาค่า MA ทั้งหมดขึ้นมาปรับได้ เพื่อเอามา optimization หาค่าใหม่สำหรับเทร็นกราฟขาขึ้นครับ  และเอาค่า Gap ระหว่าง MA ขึ้นมาตั้งด้วยครับ เผื่อต้องปรับใช้ด้วยครับ

3. มีปัญหาเรื่อง MAX Lot Order Trade ครับ XM สั่งได้แค่ 50 Lot สูงสุด
แต่ EA สั่งเยอะเกิน ก็กำไรเกินเพราะสั่ง lot ใน backtest ได้ถึง 200 lot
ถ้าไม่ตั้ง ของจริงเวลากำไรเยอะๆ จนสั่ง order เกิน 50 lot แล้ว Order จะไม่ติดครับ
ใครใช้ XM ก็กรอก 50 lot
ใครใช้ Exness ก็กรอก 200 lot
ดูเหมือน Auto MAX lot โดยดึงค่ามาจาก MT4 ค่าของโบรกจะไม่ได้ผลครับ

4. ช่วงพัฒนา ใส่ debug เข้าไปได้ใหมครับ
สั่งให้ print ออกมาก็ได้ครับ เช่นข้อมูล order เพราะผม test กับอีกเครื่อง มันขึ้น error 131 และหลายอย่าง แต่อีกเครื่องใช้งานได้ปกติ

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 10:09:09 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 08, เมษายน  2019, 09:10:11 AM
ลอง เทส แบบ Sell อย่างเดียว แยก กับ buy อย่างเดียวดู ครับอาจจะเห็นอะไรดีๆ ขึ้น

จริงอย่างที่ท่าน admin คิดครับ

*

admin

• 80,725
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 10:31:34 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 08, เมษายน  2019, 10:09:09 AM
อ้างจาก: admin ที่ 08, เมษายน  2019, 09:10:11 AM

จริงอย่างที่ท่าน admin คิดครับ

ขอบคุณท่าน forcebewithyou ทีนี้ก็เลือกได้แล้ว นะครับ อันไหนกำไรกว่ากัน

xc8* xc8*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 11:47:58 AM »

ผม bactest คนเดียว ยังไม่น่าเชื่อถือนะครับ อย่าเพิ่งเอาไปใช้ทันที

ฝากทุกท่านช่วย backtest ซ้ำมาเทียบกันด้วย ถ้าผลมันออกมาเหมือนกัน แสดงว่า ถูกต้องได้มาตรฐานเหมือนกัน จะเพิ่มความน่าเชื่อถือมากขึ้นครับ

ผมอาจจะใช้ tick ไม่สมบูรณ์ก็ได้นะครับ อย่าเชื่อทันที ฝากช่วยกัน backtest ออกมาหน่อย ว่าถูกต้องใหม เอามาเช็คว่าเหมือนกัน ตรงกัน เป็นอันใช้ได้

ถ้าชัวร์ว่าควรเลือกฝั่ง Sell อย่างเดียวค่อยไปปรับให้อีเอมันเทรแต่ sell อย่างเดียว

หรือ อาจจะต้องมีการโมพิศดาร์เกิดขึ้น 555
เช่น โมใส่ระบบ 2 ชุด หรือโมแยกสูตร buy กับสูตร sell แล้วปรับ buy เป็นตัวใหม่ที่หาได้
ถ้าไม่โมก็ทำได้เหมือนกัน ปรับบังคับให้อันหนึ่งเป็น sell ใชค่าเก่า  กับปรับอีกอันให้เป็น buy แล้วเซ็ตค่าใหม่จากที่ optimize backtest ได้มา

*

pepper

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 12:38:34 PM »
ส่วนตัวมองว่าภาวะตลาดอย่างปี 2018 ไม่ว่าฝั่งบายหรือเชลไปได้ดี ไม่มีล้างแน่ เพราะเป็นปีที่มีสภาพตลาดเป็นใจ เข้าทางอีเอ
ส่วนถ้าสภาวะตลาดต่างไป จะเป็นไง เช่น เอาปี 2017( หรือ กรณี เวิสเคส อื่นๆ)   มาลองดู ก็จะออกมาไม่ดีทั้งสองทาง    ตรงนี้ก็น่าสนใจ ว่า การหาค่า optimize กลาง ที่สามารถผ่านภาวะตลาดหลายๆแบบ และออกมามีกำไรที่ดี จำเป็นหรือไม่อย่างไร

*

CASE Forex

• 17,269
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 01:30:52 PM »
อ้างจาก: pepper ที่ 08, เมษายน  2019, 12:38:34 PM
ส่วนตัวมองว่าภาวะตลาดอย่างปี 2018 ไม่ว่าฝั่งบายหรือเชลไปได้ดี ไม่มีล้างแน่ เพราะเป็นปีที่มีสภาพตลาดเป็นใจ เข้าทางอีเอ
ส่วนถ้าสภาวะตลาดต่างไป จะเป็นไง เช่น เอาปี 2017( หรือ กรณี เวิสเคส อื่นๆ)   มาลองดู ก็จะออกมาไม่ดีทั้งสองทาง    ตรงนี้ก็น่าสนใจ ว่า การหาค่า optimize กลาง ที่สามารถผ่านภาวะตลาดหลายๆแบบ และออกมามีกำไรที่ดี จำเป็นหรือไม่อย่างไร

ใช่ครับ การเก็บค่า buy หรือ sell อย่างเดียว คือการลดโอกาสในการเข้าออเดอร์ และถ้าลดโอกาสนั้นไป ออเดอร์ก็จะเข้าน้อยลงการเก็บ CF ก็จะยากขึ้นและส่งผลให้ ถ้า SL มาทีนึง คือจุกทันที

*

iRuler

• 1,282
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 02:30:45 PM »
เรื่อง เครดิตนั้น คือผมลองเขียนดูว่ามันจะได้เหมือนคนอื่นไหมเฉยๆ ครับ ยังไม่ได้จริงๆจังๆ ทำแค่ส่วนที่มันขาดไม่ได้ก่อน เครดิตที่เห็นนั้นมันเป็นเทมเพลตที่ตั้งไว้น่ะครับ
เดี่ยวเวอร์ชันหน้าจะทำให้สมบูรณ์ครับ

(TH)**

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 04:09:04 PM »
อ้างจาก: iRuler ที่ 08, เมษายน  2019, 02:30:45 PM
เรื่อง เครดิตนั้น คือผมลองเขียนดูว่ามันจะได้เหมือนคนอื่นไหมเฉยๆ ครับ ยังไม่ได้จริงๆจังๆ ทำแค่ส่วนที่มันขาดไม่ได้ก่อน เครดิตที่เห็นนั้นมันเป็นเทมเพลตที่ตั้งไว้น่ะครับ
เดี่ยวเวอร์ชันหน้าจะทำให้สมบูรณ์ครับ

(TH)**

ถ้างั้น ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ   ไม่ต้องซีเรียส ใช้กันเฉพาะในบอร์ดนี้ละกันนะครับ  5555     
เปลี่ยนชื่อดีใหม ท่าน iRulerตั้งชื่อใหม่ไปเลยก็ได้ครับ

TRD 1.0 EA

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 08:31:56 PM »
สอบถามหน่อยครับ ผมลองทำ backtest อยู่ๆ ea ก็หยุดเปิด order นี่คือ max order แล้วใช่ไหมครับ ถ้าเทรดจริงแล้ว max lots เต็มต้องทำยังไงครับ ไม่ทราบจริงๆครับ
"ความพยายามอยู่ที่ไหน...ความพยายามก็อยู่ที่นั่น.."

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 08:46:28 PM »
อ้างจาก: robin1972 ที่ 08, เมษายน  2019, 08:31:56 PM
สอบถามหน่อยครับ ผมลองทำ backtest อยู่ๆ ea ก็หยุดเปิด order นี่คือ max order แล้วใช่ไหมครับ ถ้าเทรดจริงแล้ว max lots เต็มต้องทำยังไงครับ ไม่ทราบจริงๆครับ

ใช่ครับ

ไม่ทราบว่า test กับโบรกใหนครับ

สมมุติ XM จำกัดที่ 50  พอมันสั่งไปได้ถึง 48 ต่อไปก็จะไม่มี order ต่อ เพราะมันจะสั่งเกินเช่น 56 เลยสั่ง order ไม่ติด ลองดูแถบที่ชื่อว่า Journal ครับจะมีบอก error

หรือ Exness จำกัดที่ 200 ดังนั้นทดสอบที่ Exness หลังจากจุดที่ XM หยุด มาดูที่ Exness ยังทำงานได้ต่อไปเรื่อยๆ เนื่องจากจำกัดที่ 200  แล้ว Exness ก็จะไปหยุดที่ 200 เหมือนกันถ้าสั่ง lot เกิน 200 เช่น 240 ก็จะ error

วิธีแก้มีทางเดียวคือโปรแกรมเมอร์ต้องเขียนคำสั่ง MAX Order ไว้ครับ ถึงเวลานั้น EA ก็จะเทรดที่ max lot ตลอด เช่น 50 50 50 ไปเรื่อยๆ เพราะโบรกจำกัด  ตรงนี้มี 2 ทาง คือ โปรแกรมเมอร์เขียน ออก order เดียวที่ Max lot  กับอีกอันที่พวกเบิ้ลล็อตชอบใช้คือแบ่งล็อตเอา เช่น 120 lot ก็แบ่ง 3 ไม้ 50+50+20 ประมาณนี้ครับ

รอโปรแกรมเมอร์แก้ไขอย่างเดียวครับ

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 09:13:24 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 08, เมษายน  2019, 08:46:28 PM
อ้างจาก: robin1972 ที่ 08, เมษายน  2019, 08:31:56 PM

ใช่ครับ

ไม่ทราบว่า test กับโบรกใหนครับ

สมมุติ XM จำกัดที่ 50  พอมันสั่งไปได้ถึง 48 ต่อไปก็จะไม่มี order ต่อ เพราะมันจะสั่งเกินเช่น 56 เลยสั่ง order ไม่ติด ลองดูแถบที่ชื่อว่า Journal ครับจะมีบอก error

หรือ Exness จำกัดที่ 200 ดังนั้นทดสอบที่ Exness หลังจากจุดที่ XM หยุด มาดูที่ Exness ยังทำงานได้ต่อไปเรื่อยๆ เนื่องจากจำกัดที่ 200  แล้ว Exness ก็จะไปหยุดที่ 200 เหมือนกันถ้าสั่ง lot เกิน 200 เช่น 240 ก็จะ error

วิธีแก้มีทางเดียวคือโปรแกรมเมอร์ต้องเขียนคำสั่ง MAX Order ไว้ครับ ถึงเวลานั้น EA ก็จะเทรดที่ max lot ตลอด เช่น 50 50 50 ไปเรื่อยๆ เพราะโบรกจำกัด  ตรงนี้มี 2 ทาง คือ โปรแกรมเมอร์เขียน ออก order เดียวที่ Max lot  กับอีกอันที่พวกเบิ้ลล็อตชอบใช้คือแบ่งล็อตเอา เช่น 120 lot ก็แบ่ง 3 ไม้ 50+50+20 ประมาณนี้ครับ

รอโปรแกรมเมอร์แก้ไขอย่างเดียวครับ
เทรดกับ xm คับ บัญชี micro ตอนนี้ xm ก็เปืดได้ 200 แล้วนี่ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ ผมนึกว่าต้องปิด คู้เงินไปก่อนแล้วเปิดใหม่เสียอีก  (TH)** (TH)**
"ความพยายามอยู่ที่ไหน...ความพยายามก็อยู่ที่นั่น.."

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 08, เมษายน 2019, 09:30:19 PM »
ไอเดียครับ  admin เนื่องจากอีเอดีๆ หายาก และนานๆทีจะมีมาให้ใช้

ถ้าอีเอตัวนี้สมมุติว่า ทำกำไรมาได้เยอะ(สมมุติ)

ฝากเอาทุนมาจัดแข่งเทรดอีเอดีกว่าครับ

เงื่อนไขว่าต้องมี code อีเอส่งให้บอร์ด และเป็นสิทธิ์ของบอร์ดแลกกับรางวัล

ดังนั้นเราก็จะมีอีเอ ให้เลือกเพิ่มขึ้นทุกๆ เดือน

เงื่อนไขไม่จำกัดขอให้เปิด code จะเป็นอีเอเขียนเองก็ได้ หรืออีเอโมดิฟาย  ก็ได้ได้ทั้งนั้นเปิดกว้าง ยกเว้นอีเอที่ไม่มี code ให้
อีเอแอบถอดรหัสมาใช้ หรือ แจกฟรีอะไรก็ได้

แข่งกับแอคเค้า demo เดือนละครั้ง  (หรือยาว สองเดือน แต่เปิดแข่งทุกเดือน แบบใหน ยังไงก็ได้)

หรือจะแข่งเป็นรายสัปดาห์ก็ยังใหว 5555

ส่วนคนที่ทำอีเอไม่เป็นจะใช้อีเอแข่งก็ได้ ขอให้อีเอนั้นมี code จะไปเอาจากใหนมาก็ได้ เป็นอันใช้ได้
อ้อ VPS ไม่จำเป็นต้องมี เปิดใน PC รันไว้ตลอดก็ยังได้ ไม่จำกัดวิธีการ เปิดกว้าง เพื่อทะลุทะลวงข้อจำกัด ในการทำกำไรให้หมดไป

ถ้าทำได้ แบบนี้เราจะสามารถต่อยอดไปเรื่อยๆ ได้ ตราบที่ยังจัดแข่งอีเออยู่ทุกๆ เดือน ทุกๆ ปี

เสร็จแล้วบอร์ดก็เอาอีเอมาแจกให้สมาชิกใช่ได้ตลอด

ส่วนคนแข่งเดือนต่อไปจะเอาอีเอเก่ามาใช้ต่อ โมต่อ หรือเอาของคู่แข่งมาทำต่อก็ได้ ต่อยอดต่อไปเรื่อยๆ ไม่รู้จบ

เอาอีเอนี้มาแข่งแทรดก็ได้ครับ แต่คงต้องเป็นเวอร์ชั่นตัวที่มี code ตามกฎอะนะ

เคยเห็น MT4 EA เปิดแข่งแทรดอยู่ ทุกๆ ปี เดี๋ยวนี้หายไปเลย ไม่มีจัด

(TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**