กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

คัมภีร์ Forexเทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน โดยใช้ Fibonacci ในแบบต่างๆ (EP.3 Fibonacci)

• 1 replies
  • 2,730 views
คัมภีร์ Forexเทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน โดยใช้ Fibonacci ในแบบต่างๆ (EP.3 Fibonacci)

พูดถึงเจ้าตัว Fibonacci แล้ว เทรดเดอร์ทุกท่านคงจะรู้จักเจ้าเครื่องมือตัวนี้กันเป็นอย่างดีนะครับ แต่ก็อาจจะมีบางท่านหรือหลายๆท่านที่ยังสับสนกันอยู่ว่าการลาก Fibonacci ที่ถูกต้องนั้นควรลากยังไง ลากจากจุดไหนไปหาจุดไหน หรือต้องมองจุดสวิงยังไง  วันนี้แอดมินจะมาแชร์แนวทางเบื้องต้นในการลาก Fibonacci เพื่อหาแนวรับแนวต้านกันครับ

การหา แนวรับ-แนวต้าน แบบต่างๆ

3.หา แนวรับ-แนวต้าน ด้วย Fibonacci

การลาก Fibonacci retracement เพื่อหาแนวรับ แบบที่ 1

ก่อนอื่นควรรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพก่อนนะครับ คือ สวิงเลข2 จะต้องไม่ลงไปต่ำกว่า Low ก่อนหน้า และ สวิงเลข 3 จะต้องแทง High ขึ้นสูงกว่า High เลข1

หลังจากนั้นให้เราลาก Fibonacci  retracement จากจุดที่ 2 ไปหาจุดที่ 3 เพื่อหาจุดพักตัวหรือแนวรับครับ ส่วนจะใช้เส้นไหนเป็นแนวรับอันนี้ก็อยู่ที่ท่านถนัดครับ (ส่วนใหญ่จะใช้เส้น 50% กับ 61.8% กัน)

การลาก Fibonacci retracement เพื่อหาแนวรับ แบบที่ 2

ก่อนอื่นควรรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพก่อนนะครับ คือ สวิงเลข2 จะต้องไม่ขึ้นไปสูงกว่า High ก่อนหน้า และ สวิงเลข 3 จะต้องทำ Low ต่ำกว่า Low เลข1

ลาก Fibonacci จากสวิงเลข 3 ไปหาสวิงเลข 2  แล้วใช้ Fibo 161.8% หรือ 200% เป็นแนวรับ ซึ่งสองเส้นนี้จะเป็นเส้นที่เทรดเดอร์ที่เปิด Sell กันลงมานิยมใช้จุดนี้เป็นจุดปิดออเดอร์ Sell เพื่อทำกำไรกันครับ จึงทำให้สองเส้นนี้มีโอกาสเป็นจุดพักตัวหรือจุดเด้งของราคาอยู่บ่อยครั้ง

การลาก Fibonacci retracement เพื่อหาแนวต้าน แบบที่ 1

ก่อนอื่นควรรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพก่อนนะครับ คือ สวิงเลข2 จะต้องไม่ขึ้นไปสูงกว่า High ก่อนหน้า และ สวิงเลข 3 จะต้องทำ Low ต่ำกว่า Low เลข1

หลังจากนั้นให้เราลาก Fibonacci  retracement จากจุดที่ 2 ไปหาจุดที่ 3 เพื่อหาจุดพักตัวหรือแนวรับครับ ส่วนจะใช้เส้นไหนเป็นแนวรับอันนี้ก็อยู่ที่ท่านถนัดครับ (ส่วนใหญ่จะใช้เส้น 50% กับ 61.8% กัน)

การลาก Fibonacci retracement เพื่อหาแนวต้าน แบบที่ 2

ก่อนอื่นควรรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพก่อนนะครับ คือ สวิงเลข2 จะต้องไม่ลงไปต่ำกว่า Low ก่อนหน้า และ สวิงเลข 3 จะต้องแทง High ขึ้นสูงกว่า High เลข1

ลาก Fibonacci จากสวิงเลข 3 ไปหาสวิงเลข 2  แล้วใช้ Fibo 161.8% หรือ 200% เป็นแนวรับ ซึ่งสองเส้นนี้จะเป็นเส้นที่เทรดเดอร์ที่เปิดออเดอร์ Buy ขึ้นมา ชอบใช้จุดนี้เป็นจุดปิดออเดอร์ Buy เพื่อทำกำไรกันครับ จึงทำให้สองเส้นนี้มีโอกาสเป็นจุดพักตัวหรือจุดเด้งของราคาอยู่บ่อยครั้ง

สิ่งสำคัญคือทุกท่านต้องจำให้ขึ้นใจไว้เสมอนะครับว่า ไม่มีเทคนิคไหนหรือวิธีการใดที่จะแม่นยำ 100% นะครับ อย่าลืมบริหารเงินทุนกันด้วยนะครับ

คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.1 Trendline) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.2 เส้นแนวนอน) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.4 Master Candle) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.5 EMA) คลิก

*

admin

• 80,402
ขอบคุณครับผม ดีงาม พระราม 9 มากๆเลย ครับ

Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"