กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน

• 8 replies
  • 4,255 views
*

tle.isis

ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน
« เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 09:13:37 PM »
กระทู้นี้คงไม่ต้องมีภาพประกอบอะไรมาก เพราะเป็นแนวความคิดง่ายๆ สมการง่ายๆ

ก่อนอื่นผมอยากให้อ่านประสบการณ์ผมก่อนครับ มันอาจจะเปลี่ยนแนวคิดของคุณได้

3-4ปีก่อน ผมก็คือเม่าใหม่แบบใครหลายๆคนในนี้แหละ เติมพอร์ตทีละ 100$ 200$

เทรดวันเดียวจาก 100$ เปลี่ยนเป็น 500$ ได้

มันก็ดีนะครับ บางทีถอนออกมา เอาไปกินนู้นกินนี่ ซื้อไอโฟนใหม่ แลปทอปใหม่ เที่ยวไปทั่ว อยู่อย่างราชาเพราะรู้สึกว่าการหาตังมันง่าย

แค่เทรดforexวันเดียว เหมือนทำงานทั้งเดือน

แต่บางทีมันก็ไม่ไปตามทางที่เราคาด

ทุน100$ เปิด 1 Lot กำไรสัก300จุด ก็300$แล้ว

แต่พอขาดทุนโดนลากก็ล้าง ทั้ง100$

พอเสียผมก็เติมเรื่อยๆ ทีละ 100$~200$ 500$ วนเป็นลูปไปไม่จบสิ้น กำไร>ถอน ขาดทุน>เติม

ไปๆมาๆหมดเป็น 2000-3000$

เปิดบัญชีธนาคารดู อ้าว! เงินเก็บเราหมดเลยนี่หว่า แถมเงินจะกินในแต่ละเดือนก็พึ่งเติมพอร์ตไปหมด

หน้ามืดสิครับ ณ ตอนนั้นจะทำอะไรก็ลำบาก ยิ่งเกิดมีเรื่องฉุกเฉิน ยางรถรั่วก็ไม่มีตังซ่อม ป่วยก็ไม่มีตังซื้อยา

จากที่ดูเป็นคนมีตังก็กลายเป็นหมาขอยืมตังเพื่อน มีอะไรก็เอาไปจำนำหมด

เคยฝันจะขับแลมโบสุดท้ายก็จบสิ้น

สุดท้ายผมต้องออกจากวงการไป กว่าจะคิดได้ กว่าจะกลับมาในตลาดอีกก็ 4 ปี

ใครอ่านมาถึงตรงนี้ และรู้สึกตัวว่า เคยทำอะไรที่คล้ายๆแบบผมอยู่ เลิกเถอะครับสุดท้ายมันจะเป็นแบบผม ต้องเสียค่าวิชาไปเยอะ กว่าจะคิดได้

เล่าประวัติมานานลองฟังดูครับว่าผมคิดอะไรได้

เราสามารถปั้นพอร์ตจาก1000$ เป็น 100000$ได้ หรือก็คือ จาก3หมื่น เป็น3ล้าน แต่นั่นไม่ใช่สิ่งที่จะทำได้ในวันเดียว

ปกติคุณเทรดได้วันละเท่าไหร่ 10% 20% 30% ต่อพอร์ต?

ผมอยากให้คุณเลิกซะ ลองคิดดูว่าหากคุณเก็บตังได้ถึง 100,000 บาท แล้วอยู่ๆก็หายไป 10,000 นึง คุณจะรู้สึกยังไง? ยิ่งเราเสียเท่าไหร่เราก็อยากได้คืนเป็นสองเท่า เบิ้ลLotไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็แตก

แต่ถ้าเราเสียน้อยเราก็ไม่ได้รู้สึกอะไรถึงมัน

ผมอยากให้คุณเทรดแค่วันละ 1% ของพอร์ตแค่นั้นครับ

แค่ 1% วันนึงเราทำได้อยู่แล้ว มือใหม่ตามซิกท่านโอ๋แปปเดียวก็ได้

เวลาเสียก็แค่ 1% เราก็แก้พอร์ตโดยการหาจังหวะสัก 2 รอบ

เวลาเราเสียน้อยๆ มันทำให้เราควบคุมอารมณ์ ควบคุมอะไรได้ดีขึ้น

แล้วแค่กำไร แค่ 1% จะทำให้รวยได้ไง?

ลองคิดดูตามผมครับ

สมมติทุน 1000$ 3หมื่นบาท เราจะเล่นแค่วันละ 1% กำไรต่อวัน คือ 10$ นั่นก็คือ ค่าแรงต่อวันแล้วครับ

1 เดือนเทรดได้ 20วัน เราก็จะได้กำไร 20%ต่อเดือน ภายใน 5 เดือนเราจะได้กำไร 100% ซึ่งก็คือสองเท่า จาก 1000$ เป็น2000$

10เดือน 2000>4000$

15เดือน 4000>8000$

ถึง ณ ตอนนี้คุณก็ทำกำไรได้วันละเฉลี่ย 80$ ซึ่งค่อนข้างมากเกินกว่าคนทำงานทั่วไปเอาโข

20เดือน 8000>16000$

25เดือน 16000>32000$

30เดือน 32000>64000$

35เดือน หรือ 3 ปี คุณจะมีเงินในพอร์ตถึง 128,000$ หรือประมาณ 3 ล้าน

แค่คุณเทรดทีนึงก็ได้ตัง 1000$ หรือ 3หมื่น

คงสงสัยสินะครับว่ามันเป็นไปได้เหรอ?
คุณก็ลองคิดดูครับว่าการที่เราจะเทรดให้ได้สัก1%ต่อวันมันยากไหม?

ก็ไม่! เพราะปกติคุณทำกำไรต่อวันได้มากกว่านั้นอยู่แล้ว เผลอๆเลิกงานมานั่งสัก10นาที ก็ได้แล้ว 1% เสร็จก็ปิดไฟนอน

ใครเห็นด้วยลองเริ่มทำดูครับ

*

Doyingss

Re: ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 09:22:19 PM »
ผมกำลังเกือบจะเข้าสู่วงจร กำไร>ถอน ขาดทุน>เติม เลยครับ
ขอบคุณสำหรับการเตือนสติดีดีครับท่าน
(TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,574
Re: ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 09:28:05 PM »
ขอบคุณมากเลย ครับ ผมชอบแนวคิดนี้และกำลังทำแบบนี้ อยู่ ครับ อาจจะโตเช้า อาจจะ stop loss บ่อย แต่ ทุกเดือนก็ค่อยๆ โต แฮะ
ทุนไม่หายกำไรเพิ่มแม้จะเพิ่มช้า แต่มันก็คือกำไร

นี่เป็น 1 ใน พอร์ตของหลาย พอรต์ที่ ผมเทรดอยู่ ไม่ได้หวังรวย ไว แต่ รวยช้าๆ แต่ยั่งยืน
ถึงแม้จะผิดหวัง ถึงแม้ จะพลาด แต่ เราก็รู้ว่า วิธีนั้น มันไม่สำเร็จ และจะไม่ทำมันอีก

ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆครับผม

(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:12:09 PM »
แจ่มมากครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

*

HS3SSJ

• 388
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:33:00 PM »
ผมมีพอร์ทหนึ่งเป็นพอร์ทเงินฝากยามเกษียณ

เทรดอย่างมีวินัย ตามซิกแนลแอดมินนี่แหล่ะครับ บางวันก็สรรหาเทคนิคที่คิดว่าเข้าทาง บางวันก็ไม่ได้เทรด

กำหนดต้นทุนของแต่ละวัน หาร 20,000 จะได้กระสุนที่เอาไว้ยิงวันนั้นๆ บางวันนัดเดียวยิงได้นก 2 ตัว (TP2) ก็ถือว่าโชคดี กำหนดระยะทำการประมาณ 1-3% ของทุน ได้มั่งไม่ได้มั่ง สะสมไปครับ

สำคัญที่วินัย ถ้าคันไม้คันมือ แยกไปเทรดอีกพอร์ทเอาครับ

*

admin

• 80,574
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:41:39 PM »
อ้างจาก: HS3SSJ ที่ 12, มีนาคม  2019, 10:33:00 PM
ผมมีพอร์ทหนึ่งเป็นพอร์ทเงินฝากยามเกษียณ

เทรดอย่างมีวินัย ตามซิกแนลแอดมินนี่แหล่ะครับ บางวันก็สรรหาเทคนิคที่คิดว่าเข้าทาง บางวันก็ไม่ได้เทรด

กำหนดต้นทุนของแต่ละวัน หาร 20,000 จะได้กระสุนที่เอาไว้ยิงวันนั้นๆ บางวันนัดเดียวยิงได้นก 2 ตัว (TP2) ก็ถือว่าโชคดี กำหนดระยะทำการประมาณ 1-3% ของทุน ได้มั่งไม่ได้มั่ง สะสมไปครับ

สำคัญที่วินัย ถ้าคันไม้คันมือ แยกไปเทรดอีกพอร์ทเอาครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ วางแผนดีมีชัยไปกว่าครึ่งเลย สิ่งที่เห็นจากตาราง นีทุนเพิ่มขึ้น กำไรก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย
สู้ๆครับ สักวันต้องถึง ฝั่งฝัน

(TH)** (TH)**

็Hip** ็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:46:28 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**   ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ    (TH)** (TH)** (TH)**

*

CASE Forex

• 17,079
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:50:08 PM »
เป็นกระทู้ที่เขียนได้อย่างดีมากเลยครับ และแทบจะเป็นเรื่องจริงเกือบทั้งหมดของ นักเทรด ที่อยู่ในตลาดมาเป็นเวลานานได้ อย่างดีเลยทีเดียว ตั้งแต่เริ่มต้น เป็นเม่าอยากได้เงิน ต่อมาทำเองไม่ได้ก็หาที่เพิ่งไม่ว่าจะเป็นอาจารย์สกิวปากต่างๆที่ว่าเด่นและดังเป็นปกติของคนที่ลอยน้ำกระแสเชียวต้องหา กิ่งไม้ยึดจับ จับกิ่งดีก็ดีไป จับกิ่งแห้งๆก็อาจจะหักและลอยไปตามน้ำต่อ พอถึงจุดนึงที่ไปต่อไม่ไหวหรือรู้สึกไม่ใช่ บางคนก็หยุดไปเลยหรือบางคนก็ไปต่อแต่ในทางอื่น เช่น ฝากเทรด ค้นหา EA (บางคนก็ได้ดีในจุดนี้บางคนก็โดนหนักไปกว่าเก่า) หลังจากนี้ก็น่าจะเป็นจุดหักดิบกับวงการ Forex แล้วละว่า ใครจะสู้ต่อใครจะเลิกหายและมอง Forex เป็นไปไม่ได้ // พอก้าวผ่านมาได้ก็จะมี Target การฝึกจริงจังการมองภาพในอดีตที่ผิดพลาด การควมคุมอารมณ์ การตั้งแต่ฝึกซ้อม อย่างจริงจังมากกว่าเก่าหลายเท่า จนไปถึงการควมคุมอารมณ์แล้ว % พอตอย่างข้างต้น ที่กล่าวมา (เทคนิคแต่ละคนคงคล้ายๆกันแต่อาจจะไม่เหมือน 100 % ) แต่มันคือเรื่องจริงที่ทำแบบนั้นแล้วจะเป็น 1 ในไม่กี่วิธีการที่ทำให้พอต อยู่ยั้งยืนจริงๆ แม้ในปัจจุบันเองก็ยังดีที่สามารถก้าวมาถึงจุดๆนึงที่สามารถมีพอตหลัก พอตสำรอง พอตไว้เล่นหนักๆ(ก็ยังมีล้างพอตแห่งความโลภได้มากเสียหมด) ซึ่งปฎิเสธไม่ได้เลยว่าตลาดนั้นหาเงินง่ายๆมันยากและยากมากสำหรับการควบคุมอารมณ์(จุดๆนี้คือคนที่ก็ต้องมีแนวการเทรดของตัวเองจริงๆโดยไม่ต้องไปดูใครแล้วนะครับ) ผมเองก็ผ่านอะไรมาหนักมากกับตัวเอง ซึ่งแอดมินโอ๋ ก็เห็นพัฒนามาตลอด ซึ่งบอกได้เลยว่าใครมาเจอบอร์ดนี้ก็โชคดีแล้วละครับ เพราะบอร์ดนี้สร้าง นักเทรดแล้วไปหาเงินจากการสอนผมก็ว่าเยอะ ไปเปิดเว็บหาเงินเองก็เยอะ แต่ถามว่าจะอยู่ข้างๆคุณไปถึงฝั่งได้แบบเว็บนี้ได้หรือไม่ก็ลองหาคำตอบกันเองดูครับ 

(TH)** (TH)**(TH)**
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

HS3SSJ

• 388
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:55:55 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 12, มีนาคม  2019, 10:41:39 PM
อ้างจาก: HS3SSJ ที่ 12, มีนาคม  2019, 10:33:00 PM

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ วางแผนดีมีชัยไปกว่าครึ่งเลย สิ่งที่เห็นจากตาราง นีทุนเพิ่มขึ้น กำไรก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย
สู้ๆครับ สักวันต้องถึง ฝั่งฝัน

(TH)** (TH)**

็Hip** ็Hip** ็Hip**

ต้องขอบคุณบทวิเคราะห์รายวันของแอดมินทุกๆท่านด้วยครับ ทำให้ผมอยู่ในตลาดได้ตลอด 2-3 ปี  (TH)**