กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX GBP/USD วันพุธ ที่ 30 มกราคม 2562 โซนคาดหวัง EMA 200 day

• 13 replies
  • 3,555 views
*

CASE Forex

• 16,936
วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX GBP/USD วันพุธ ที่ 30 มกราคม 2562  โซนคาดหวัง EMA 200 day

[/url]

Type Price SL TP
Signal 1 Sell 1.315-1.318 60-80 pip 150-200 pip

Signal Sell โซนนี้เกิดจากการที่กราฟไม่สามารถลงไปได้ในแนวต้านเก่าๆ ที่ 1.305 ซึ่งสามารถลงไปได้เพียง 70 pip ก็ดีดตัวขึ้นมาซึ่งเป็นเพียง 50 % ของ TP ที่คาดหวัง ดังนั้นเราจึงมาหาโซนต่อไปทีคาดหวังว่าจะลงได้คือ โซนนี้ซึ่งเป็ฯ Fibo 50 รอบใหญ่ และเป็นแนวต้านเก่าที่กดกราฟลงอย่างรุนแรง + Fibo 200 ของหลายๆจุดระดับ Day ด้วยกันเพราะฉะนั้นจุดนี้จึงเป็นจุดที่น่าทุบมากๆอีกจุดนึง ซึ่งแน่นอนเราควรรอแท่งเทียน H4++ ปิดสวยๆแบบจุดเดิมนะครับ  (TH)**

*** หลังจาก Day ปิดแดงก็ช่วยคอนเฟริมว่ามีแรงทุบจากทั่วโลกทำให้กราฟปิดแท่งแดงแบบนี้ได้แสดงว่าแรงทุบมีผลกับกราฟบ้างแล้วส่วนต่อมาคือ กราฟจะสามารถลงไปได้ถึงโซนแนวต้านเก่าที่อยู่ช่วง EMA 200 day ที่อาจจะเป็นจุดที่พร้อมที่จะพุ่งอีกครั้งจุดสำคัญ หรือว่าจะพักตัวลงไปหา Fibo 50 ครึ่งนึงของที่วิ่งมาแล้วก็เป็นได้รอดูแท่งเทียนปิดช่วง Ema day 200 ก็คงจะบอกเราได้ครับ ***

*** ตอนนี้ลงมาถึงโซน TP แรกแล้ว ต่อไปรอดูว่าหากลงไปหา ema 200 day ได้ต่อหลังจากนั้นไปกราฟจะวิ่งทะลุหรือว่าเบรคช่วงนั้นแล้วกลับขึ้นมาอีกครั้งสำหรับคนอยากเข้าออเดอร์ Buy ก็คงจะต้องรอดูว่ามีแท่ง Day ปิดเขียวอยู่หรือไม่ที่จุดโซนนี้แล้วละ แต่ถ้าใคร Sell ค้างลงมาแล้วยังไม่ได้ปิดออเดอร์ถ้าเจอ Day เขียวก็ควรปิดกำไรหนีออกได้แล้วนะครับ กลับกันถ้ามันไม่ปิดเขียวก็ปล่อยออเดอร์ไปต่อได้ยาวๆ ที่โซน 1.2850-1.2860 กันได้เลยครับ  xc8* ***

Type Price SL TP
Signal 2 Buy 1.3000 - 1.3060 100 pip 250-360 pip

Signal Buy จุดเข้า Buy นี้เป็นจุดเข้าต่อเนื่องตามเทรนไลน์ด้วยการที่ปัจจุบันนี้กราฟทะลุโซน 1.30500 ไปเรียบร้อยแล้วซึ่งเป็นแนวรับสำคัญของขาลง GU เพราะฉะนั้นก่อนกราฟจะไปกราฟก็คงต้องย่อกลับมาหาจุดนี้อีกครั้งและค่อยขึ้นไปเหมือนการกระโดดที่ต้องย่อตัวก่อนประมาณนั้นซึ่งจุดนี้มีั EMA 200 Day ที่ราคานัยยะสำคัญที่ 1.3000 อีกด้วยเพราะฉะนั้นเราคงต้องรอดูกราฟมาถ้าหากลงมาแล้วจะปิด Day เขียวในจุดไหนจากนั้นค่อยตามน้ำขึ้นไปก็ไม่สาย ดีกว่ามาถึงแล้ว Buy เลยทันที จากนั้นโดนลากด้วยข่าวลงไปจะไม่คุ้ม เพราะหลายๆท่านมาแค่ดูจุดเข้า ไม่ได้สนใจเหตุผลที่ต้อง SL ตายไปพอตระเบิดไปก็ไม่แปลก ตั้งใจหากำไรแต่ไมไ่ด้ตั้งใจรักษาทุนก็สมควรแล้วครับ

*** ใกล้จะมาถึงโซนนี้กันแล้วนะครับสำหรับใครที่เทรดแบบมี Stoploss ก็อาจจะสามารถเข้าออเดอร์ได้ทันทีที่มาถึง ส่วนใครที่อยากจะชัวๆ ก็รอ day ปิดเขียวที่โซนนี้ให้ได้ก่อนก็จะถือว่าเป็นคนที่ รอเป็น ฝึกวินัยตรงนี้ได้ไม่โดนลากออเดอร์มั่วซั่ว แน่นอนครับ ***

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

แวะมาดู...อีกแหละ.. (TH)** (TH)** (TH)**

xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 30, มกราคม  2019, 01:37:22 PM
ก็ถ้าคนไม่ over trade เข้าใจเรื่องบริหารเงินที่ตัวเองมี ไม่ได้อยากรวยในออเดอร์เดียว ก็จะเป็นเช่นนั้นแล ผลงานมีเป็นปีๆมีอยู่ไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงได้ หุหุ  xc8* xc8*

แทงใจดำเลยค่ะ...ตรงนี้...ไม่รุ้เป็นไง บ่อยมากกกกกกก ที่ตายเพราะ over trade ยังดีที่ปกติจะเล่นพอร์ตเล็กๆ lot น้อยๆ
เป็นจุดบอดที่แก้ไขนิสัยตัวเองไม่ค่อยจะได้เลยค่ะ...นี่ก็กำลังจะไปอีกแล้ว แต่พอร์ตแค่ $30.. xc8* xc8*
แบบนี้คือ รอไม่ไหว  ใจร้อนเกินไปใช่ไไหมค่ะ... T*/- T*/-
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

CASE Forex

• 16,936
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 30, มกราคม  2019, 03:44:40 PM
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 30, มกราคม  2019, 01:37:22 PM
ก็ถ้าคนไม่ over trade เข้าใจเรื่องบริหารเงินที่ตัวเองมี ไม่ได้อยากรวยในออเดอร์เดียว ก็จะเป็นเช่นนั้นแล ผลงานมีเป็นปีๆมีอยู่ไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงได้ หุหุ  xc8* xc8*

แทงใจดำเลยค่ะ...ตรงนี้...ไม่รุ้เป็นไง บ่อยมากกกกกกก ที่ตายเพราะ over trade ยังดีที่ปกติจะเล่นพอร์ตเล็กๆ lot น้อยๆ
เป็นจุดบอดที่แก้ไขนิสัยตัวเองไม่ค่อยจะได้เลยค่ะ...นี่ก็กำลังจะไปอีกแล้ว แต่พอร์ตแค่ $30.. xc8* xc8*
แบบนี้คือ รอไม่ไหว  ใจร้อนเกินไปใช่ไไหมค่ะ... T*/- T*/-
คือ ปัญหานี้มันไม่มีทางแก้หรอกครับ ถ้าไม่เปลี่ยนมุมมองว่า จะรวยในออเดอร์เดียว เพราะถ้าเกิด 30 us ทำขึ้นมาเพราะ ovt เป็น 1000 2000 3000 us การเทรดแบบนี้ก็ติดไปใช่กับพอตใหญ่ๆ สุดท้ายพอตใหญ่ขึ้นไม่ได้มีความหมายเลยเพราะเราก็เทรด lot หนักขึ้นเช่นเดียว ovt แบบเดิมๆ? แล้วมันจะต่างอะไรกับสมัยทุนยังน้อยอะครับ เพราะผมเองก็เป็นมาก่อนและเป็นบ่อยมากๆด้วย สะสมกำไรที่ไม่ถอนแล้วล้างก็เป็นล้านละครับ พอผ่านมาก็ยังโชคดีที่ ไม่ได้ล้มเลิก ก็ได้แต่พูดไปว่าอย่าทำเลย แต่เทคนิค กับจิตวิทยาความเชื่อในความสามารถตน ของแต่ละคนมันต่างกัน สอนหรือแก้ ไม่สามารถใช้แนวทางเดียวกันได้ครับ
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 30, มกราคม  2019, 05:44:45 PM
คือ ปัญหานี้มันไม่มีทางแก้หรอกครับ ถ้าไม่เปลี่ยนมุมมองว่า จะรวยในออเดอร์เดียว เพราะถ้าเกิด 30 us ทำขึ้นมาเพราะ ovt เป็น 1000 2000 3000 us การเทรดแบบนี้ก็ติดไปใช่กับพอตใหญ่ๆ สุดท้ายพอตใหญ่ขึ้นไม่ได้มีความหมายเลยเพราะเราก็เทรด lot หนักขึ้นเช่นเดียว ovt แบบเดิมๆ? แล้วมันจะต่างอะไรกับสมัยทุนยังน้อยอะครับ เพราะผมเองก็เป็นมาก่อนและเป็นบ่อยมากๆด้วย สะสมกำไรที่ไม่ถอนแล้วล้างก็เป็นล้านละครับ พอผ่านมาก็ยังโชคดีที่ ไม่ได้ล้มเลิก ก็ได้แต่พูดไปว่าอย่าทำเลย แต่เทคนิค กับจิตวิทยาความเชื่อในความสามารถตน ของแต่ละคนมันต่างกัน สอนหรือแก้ ไม่สามารถใช้แนวทางเดียวกันได้ครับ
ที่เป็นอยู่ จะเป็นเฉพาะ overtrade แบบ มีออเดอร์มากเกินไปค่ะ ปกติไม่เคยเล่น lot ใหญ่ๆ อยู่แล้วค่ะ
แต่ที่ถามว่า ใจร้อนเกินไปหรือเปล่า ก็คือ ไม่ทนรอให้กราฟถึง sig จะวางออเดอร์ไล่ไปก่อน พอผิดทางขึ้นมาก็เลยโดนลากจนบางทีล้างไปเลย
จริงๆ ที่ถูก คือเราต้องรอตาม sig แล้วค่อยวางออเดอร์ ถ้าไม่ถึง ก็ไม่ควรวาง แบบนี้ ใช่ไหมค่ะ
ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่งหรอกค่ะ ไม่มีความรู้มาก่อนเลย มาหาอ่านบ้าง ได้รับคำแนะนำจากในนี้บ้าง
ซึ่งก็ต้องขอขอบคุณทีมงาน traderider.com ทุกๆท่าน รวมทั้งท่าน CAZE_Voiize ไว้ ณ ที่นี้เป็นอย่างสูงค่ะ

(TH)** (TH)** (TH)**

*

sorana

จัดไปครับ

*

CASE Forex

• 16,936
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 30, มกราคม  2019, 06:15:37 PM
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 30, มกราคม  2019, 05:44:45 PM
ที่เป็นอยู่ จะเป็นเฉพาะ overtrade แบบ มีออเดอร์มากเกินไปค่ะ ปกติไม่เคยเล่น lot ใหญ่ๆ อยู่แล้วค่ะ
แต่ที่ถามว่า ใจร้อนเกินไปหรือเปล่า ก็คือ ไม่ทนรอให้กราฟถึง sig จะวางออเดอร์ไล่ไปก่อน พอผิดทางขึ้นมาก็เลยโดนลากจนบางทีล้างไปเลย
จริงๆ ที่ถูก คือเราต้องรอตาม sig แล้วค่อยวางออเดอร์ ถ้าไม่ถึง ก็ไม่ควรวาง แบบนี้ ใช่ไหมค่ะ
ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่งหรอกค่ะ ไม่มีความรู้มาก่อนเลย มาหาอ่านบ้าง ได้รับคำแนะนำจากในนี้บ้าง
ซึ่งก็ต้องขอขอบคุณทีมงาน traderider.com ทุกๆท่าน รวมทั้งท่าน CAZE_Voiize ไว้ ณ ที่นี้เป็นอย่างสูงค่ะ

(TH)** (TH)** (TH)**

อันที่กล่าวไปไม่ได้ว่า หรือ ซ้ำเติมอะไรใครทั้งนั้น เป็นการแนะแนวเพื่อนๆ หลายๆคนเพราะไม่ใช่แค่คุณที่มีปัญหา กับการที่เข้าออเดอร์หนักเกินกว่าความเป็นจริง การวาง Lot ให้เหมาะสมกับพอตแน่นอนมันตามมาด้วยผลกำไรที่น่าผิดหวัง ซึ่งอาจจะทำให้บางคนไม่ได้เป็นที่น่าพอใจ หากจะต้องใช้ Lot ที่ต่ำ ยกตัวอย่าง ถ้าคุณมี 30 us ถ้าผมแนะนำผมก็จะแนะนำให้ไปเปิดบัญชี cent แล้วก็ไปคำนวนดูว่า cent 3000 us เนี่ยจะเข้าออเดอร์ด้วย Lot เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมกับการ Stoploss 1 ครั้ง ที่สามารถเสียได้ วิธีการวิเคราะห์ของผมมี Stoploss มีเทคนิคชัดเจน ไม่มีปล่อยลากแพ้คือแพ้ ชนะคือชนะ เพราะฉะนั้นไม่ได้เทรดบนความหวังแน่นอน ส่วนซิกที่ทำขึ้น ใครจะเชื่อหรือใครจะแย้งผมก็ยินดีคุยด้วยหมด แต่ถ้าจะถามว่าแล้วจะทำยังไงให้ได้ผลประโยชน์สูงสุดต่อตนเองแล้วละก็ ผมก็อยากให้ทุกคนที่จะมาเข้าออเดอร์ตาม เข้าใจอารมณ์กราฟแบบที่ผมวิเคราะห์ไปด้วย 100 % เพราะถ้าฝึกเองไปด้วยและเข้าใจจุดเข้าด้วยเหตุผลมันจริงๆด้วยตัวเองแล้วนั้น ก็นำไปสู่การวิเคราะห์เองอยู่กับตลาดได้เองเป็นประโยชน์สูงสุด #มันก็เหมือนกับเราอยากจะฝึกตกปลาไปพร้อมๆกันไหมหรืออยากจะรอกินปลาที่เขาตกมาอย่างเดียว (แล้วอีกอย่างนะครับเวลาผมวางโซนจุดที่จะให้เข้าออเดอร์ผมทำคลิปบอกเสมอพิมพ์บอกเสมอว่ารอแท่งเทียนคอนเฟริมแรงก่อนเช่นรอ H4 ก่อน รอ Day ก่อน เพื่อจะได้รู้ว่ากราฟมันจะสามารถมีแรงมานำทางเราหรือไม่ทุกครั้งครับ)

อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 30, มกราคม  2019, 08:12:58 PM
อันที่กล่าวไปไม่ได้ว่า หรือ ซ้ำเติมอะไรใครทั้งนั้น เป็นการแนะแนวเพื่อนๆ หลายๆคนเพราะไม่ใช่แค่คุณที่มีปัญหา กับการที่เข้าออเดอร์หนักเกินกว่าความเป็นจริง การวาง Lot ให้เหมาะสมกับพอตแน่นอนมันตามมาด้วยผลกำไรที่น่าผิดหวัง ซึ่งอาจจะทำให้บางคนไม่ได้เป็นที่น่าพอใจ หากจะต้องใช้ Lot ที่ต่ำ ยกตัวอย่าง ถ้าคุณมี 30 us ถ้าผมแนะนำผมก็จะแนะนำให้ไปเปิดบัญชี cent แล้วก็ไปคำนวนดูว่า cent 3000 us เนี่ยจะเข้าออเดอร์ด้วย Lot เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมกับการ Stoploss 1 ครั้ง ที่สามารถเสียได้ วิธีการวิเคราะห์ของผมมี Stoploss มีเทคนิคชัดเจน ไม่มีปล่อยลากแพ้คือแพ้ ชนะคือชนะ เพราะฉะนั้นไม่ได้เทรดบนความหวังแน่นอน ส่วนซิกที่ทำขึ้น ใครจะเชื่อหรือใครจะแย้งผมก็ยินดีคุยด้วยหมด แต่ถ้าจะถามว่าแล้วจะทำยังไงให้ได้ผลประโยชน์สูงสุดต่อตนเองแล้วละก็ ผมก็อยากให้ทุกคนที่จะมาเข้าออเดอร์ตาม เข้าใจอารมณ์กราฟแบบที่ผมวิเคราะห์ไปด้วย 100 % เพราะถ้าฝึกเองไปด้วยและเข้าใจจุดเข้าด้วยเหตุผลมันจริงๆด้วยตัวเองแล้วนั้น ก็นำไปสู่การวิเคราะห์เองอยู่กับตลาดได้เองเป็นประโยชน์สูงสุด #มันก็เหมือนกับเราอยากจะฝึกตกปลาไปพร้อมๆกันไหมหรืออยากจะรอกินปลาที่เขาตกมาอย่างเดียว (แล้วอีกอย่างนะครับเวลาผมวางโซนจุดที่จะให้เข้าออเดอร์ผมทำคลิปบอกเสมอพิมพ์บอกเสมอว่ารอแท่งเทียนคอนเฟริมแรงก่อนเช่นรอ H4 ก่อน รอ Day ก่อน เพื่อจะได้รู้ว่ากราฟมันจะสามารถมีแรงมานำทางเราหรือไม่ทุกครั้งครับ)

ขอบคุณอย่างสูงค่ะ.. (TH)** (TH)** (TH)**
เข้าใจในความหวังดีอยู่ค่ะ..ไม่งั้นคงไม่ทำคลิป ไม่เปิดบอร์ดสอนให้ฟรีๆ จริงไหมคะ.. ็Hip**

*

CASE Forex

• 16,936
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 31, มกราคม  2019, 03:17:41 AM
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 30, มกราคม  2019, 08:12:58 PM

ขอบคุณอย่างสูงค่ะ.. (TH)** (TH)** (TH)**
เข้าใจในความหวังดีอยู่ค่ะ..ไม่งั้นคงไม่ทำคลิป ไม่เปิดบอร์ดสอนให้ฟรีๆ จริงไหมคะ.. ็Hip**
จริงไหมคะ คืออะไรหรอครับในความหมาย ผมก็ทำได้ที่ผมทำได้ครับ เพราะคุณเข้ามาถามผมก็ตอบตามความเป็นจริงให้ทราบครับ และ(การทำคลิป) มันไมไ่ด้มีเหตุผลแค่ต้องหวังดีอย่างเดียวหรอกครับ ให้ได้รู้ด้วยว่าตัวเองวิเคราะห์จริงไหม มันอาจจะไม่ได้มีประโยชน์กับบางคนแต่หลายคนก็มีประโยชน์กับเขาครับ ผมไม่ได้เคยสอนมาให้ศรัทธาและเชื่อในการวิเคราะห์ แต่ผมบอกเสมอว่าให้นำการวิเคราะห์ที่ดูไปฝึกให้เข้ากับระบบเทรดตัวเอง โอเคนะครับ

(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..
ต้องขอโทษนะคะ ถ้าทำให้คิดมากไปบ้างโดยไม่ได้ตั้งใจ..คือปกติเราไม่คิดอะไรมากมายค่ะ..และมองโลกแง่ดีเสมอ..เพราะงั้น..ทุกอย่าง โอเคจ้า..

*

CASE Forex

• 16,936
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 31, มกราคม  2019, 11:59:49 AM
(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..
ต้องขอโทษนะคะ ถ้าทำให้คิดมากไปบ้างโดยไม่ได้ตั้งใจ..คือปกติเราไม่คิดอะไรมากมายค่ะ..และมองโลกแง่ดีเสมอ..เพราะงั้น..ทุกอย่าง โอเคจ้า..
อ่อครับ ผมไม่ได้คิดอะไร เรื่องอื่นหรอกครับ โฟกัสแต่เรื่องการเทรด เท่านั้นครับ และให้ทุกคนรู้จริงและโอเคกับสิ่งได้รับไป ผมก็ยินดีครับ  ็Hea**

อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 30, มกราคม  2019, 03:44:40 PM

เลือก leverage ให้น้อยๆครับช่วยได้มากครับ ผมเองเลือกอยู่ที่ 1:25 ไม่อยากรวยเร็วแต่กลัวจะหมดตัวเร็วครับ  xc8* xc8* xc8*
เทรดด้วยกราฟเปล่า..

อ้างจาก: tradergold ที่ 31, มกราคม  2019, 12:47:38 PM
เลือก leverage ให้น้อยๆครับช่วยได้มากครับ ผมเองเลือกอยู่ที่ 1:25 ไม่อยากรวยเร็วแต่กลัวจะหมดตัวเร็วครับ  xc8* xc8* xc8*

ขอบคุณค่ะ.. (TH)** (TH)** (TH)**

อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 31, มกราคม  2019, 12:52:01 PM
อ้างจาก: tradergold ที่ 31, มกราคม  2019, 12:47:38 PM

ขอบคุณค่ะ.. (TH)** (TH)** (TH)**
ไม่เป็นไรครับเมื่อก่อนผมก็เป็นอย่างคุณ ประสบการณ์เทรดของผมผ่านมา 5 ปี ได้เรียนรู้อะไรมากมายตั้งเป้าหมาย 1 ปีต้องทำให้ได้ 1 แสนเหรียญด้วยทุน 100 เหรียญ โอ้โห..กดดันตัวเองครับเทรดเสียไม่ยอมจะเอาคืนทุกครั้ง จาก lot 0.01 พอเสียเบิ้ลไปเลย 0.1 บางครั้ง ก็1.0 แล้วอย่างนี้จะไหวหรือครับเป้าหมายแทนที่จะทำกำไรให้ได้กลายเป็นเป้าหมายที่จะล้างพอร์ตได้เร็วขึ้นสุดท้ายผมต้องมาปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการเทรดใหม่โดยอันดับแรก เปลี่ยน leverage ใหม่ ยอมขาดทุนไม่เกิน 5 % จากนั้นต้องมี sl ทุกครั้ง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยถึง sl ครับพอเห็นผิดทางผมจะ cut ทิ้งทันที เรียนรู้มากๆครับ ระบบเทรด การบริหารเงินทุนเราเรียนรู้ทำตามจากคนเทรดเก่งๆได้แต่สิ่งหนึ่งที่เราทำตามไม่ได้คือภาวะอารมณ์และการมีสติของเทรดเดอร์คนนั่นๆได้น่ะครับ   ทำ 100 ให้ได้กำไรเป็น 1000 มันยากยิ่งกว่าทำ 1000 ให้ได้กำไรเป็น 100 ครับ  ลองคิดดูน่ะครับ..ขอให้โชคดีครับผม
เทรดด้วยกราฟเปล่า..