กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

คมความคิดการบริหารเงินทุน การเทรด การทำกำไร โดย ท่าน forexnewbie

• 2 replies
  • 2,641 views
*

admin

• 80,605
คมความคิดการบริหารเงินทุน การเทรด การทำกำไร โดย ท่าน forexnewbie

ผมขอขอบคุณadminมากๆเลยครับที่ช่วยวิเคราะห์ให้ผมอ่านทุกวัน
ตลอดเดือนนี้ผมได้ทำตามแนวทางของadminเป็นหลัก ผมเป็นพอร์ตเล็กๆครับ แต่ด้วยการวิเคราะห์ของadmin ทำให้เดือนนี้พอร์ตของผมโต>100%

(TH)**  (TH)**  (TH)**

ผมอยากแชร์ประสบการณ์ เทคนิค ผิดถูกติกันได้นะครับ (ผมพึ่งเล่นจริงจังเมื่อปลายเดือนที่แล้ว)
ผมเริ่มจากพอร์ตเล็กๆ มีเงิน$60 ผมสัญญากับตัวเองว่าเงินตรงนี้ไม่ว่าผมจะเล่นได้หรือเสียยังไงต้องอยู่ให้ได้อย่างน้อย3เดือน โบร้กที่ผมเล่นอยู่มีให้เลือกrisk levelสูงสุดแค่ 400
ผมสูญเงินตั้งแต่วันที่ 2 ทั้งหมด$68 ภายในไม่ถึง10นาที เพราะความโลภ(risk level 400)ครับ หลังจากนั้นเพื่อเอาเงินคืน (แค้นมากกกก An2) ผมก็เอาเงินเข้าพอร์ต $100 เพื่อเอาเงินคืน แต่ผมก็เล่นเสียอีกเพราะ ความโลภ(risk level 400) ทีนี้ผมเริ่มสร้างกฏด้านความปลอดภัยขึ้นมาจนมันทำกำไรให้ผมในเดือนนี้ได้(อนาคตไม่มีใครรู้ได้ครับ แต่adminของเราได้ให้แนวทางไว้และผมเห็นว่ามันเป็นไปตามทางที่adminวิเคราะห์ "จุดนี้แหละครับสำคัญ" (TH)**)

กฏของผมก็ง่ายๆครับ
1.ผมจำกัดวงเงิน ของแต่ละ risk level แน่นอนครับ high risk ผมกำหนดวงเงินไว้ต่ำมาก
2.เราไม่สามารถรู้อนาคตได้ ว่ามันจะขึ้นหรือลง แต่เราเห็นเทรนไล แนวรับ แนวต้าน signal buyและsellของแต่ละวัน ตามที่แอดมินวิเคราะห์ ดังนั้นในเมื่อเราเห็นแบบนั้น มันมีโอกาสลงสูงผมจึงเลือกที่จะเล่นแต่ sell Thor 2 ไม้แรกของผมจะsell ด้วย low risk เป็นจุดที่คิดว่าซื้อแล้ว SL อยู่ไกลพอที่กราฟจะวิ่งไปไม่ถึง มันทำให้ผมรู้สึกปลอดภัย(สังเกตจากแนวต้านที่adminวิเคราะห์ (TH)**) แล้วผมก็ค่อยๆSellทีละไม้และความเสี่ยงเท่าเดิมหรือเยอะขึ้นเรื่อยๆ โดยที่แต่ละไม้จะห่างกันอย่าน้อย50pips หรือเป็นจุดแนวรับแนวต้านที่สำคัญ และแต่ละไม้มีจุดหมายปลายทางเดียวกัน

สิ่งสำคัญสำหรับผมคือการจำกัดความโลภและมีความรอบคอบในการซื้อขาย(คุณไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อจุดที่ดีที่สุด แต่เข้าจุดที่ปลอดภัยที่สุด คุณไม่ต้องขายให้ได้กำไรเยอะที่สุด แต่ให้ขายในจุดที่คุณคิดว่าเหมาะสมและสมควรแก่การขาย)
ปล. 1.ผมไม่ค่อยซื้อขายวันต่อวันยกเว้นถ้าผมรู้สึกจุดที่ผมซื้อไม่ปลอดภัยผมจะหาทางออกที่ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้และหาจังหวะเข้าใหม่
      2.ผมไม่ค่อยมีเวลาดูแลพอร์ตผมจึงต้องorderไว้ให้ปลอดภัยในทุกจุด

ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณadminเป็นอย่างสูง  (TH)** (TH)** (TH)**

Credit : forexnewbie 23 มกราคม 2558

ปล.สำหรับบทความนี้ อยากให้มองการวางแผนการเทรดของ ท่าน forexnewbies นะครับ เพราะเหตุใดจึงสามารถปั้นพอร์ตให้ได้ >100% ได้
     เพราะการวางแผนการเทรดครับ วางแผนและเข้าเทรดตามแผนแม้อาจจะช้าแต่มั่นคงเหมือนที่เขาบอกว่า

Trade as your plan not as your think

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

DoubleTab

ขอบคุณครับ

ผมว่าการเน้นเทรดตามแผนการลงทุนโอกาศล้างพอร์ตน้อยมาก
แม้ว่าจะได้น้อย แต่มั่นคงในระยะยาวครับ

แต่สิ่งที่ยากคือวินัยในการเทรดเท่านั้น

*

jong

• 151
ขอบคุณมากครับ
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก