กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

คิดอย่างเป็นระบบ สร้างระบบของตนเอง

• 4 replies
  • 4,781 views
*

myforexCenter

คิดอย่างเป็นระบบ สร้างระบบของตนเอง
« เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2013, 09:01:19 PM »
สวัสดีครับ   การคิดอย่างเป็นระบบเป็นการปกป้องตนเอง เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาดหรือ พลาดน้อยที่สุด  อยากจะแนะนำนักเทรดให้สร้างระบบการเทรดของตนเองขึ้นมา  ท่านชอบเทรดแบบใหน  หรือ TF ใหน  ก็ทำสถิติย้อนหลังมาพิจารณาดูว่ามันถูกต้องแล้วหรือยัง
เช่น  ท่านชอบ MACD  วิธีคิด ท่านก็คิดว่า เมื่อ MACD กลับตัวขึ้นเหนือ  levels +0.00020 ทุกครั้ง ที่ TF 15 M หากขึ้นขึ้นไปกี่ pip  และหา Stoploss  ที่เหมาะสม  ทำย้อนหลังมาดูสถิติ  ว่าเป็นอย่างไร  หากไม่ดีก็ลองทำใหม่   สร้างเงื่อนไขใหม่หาสถิติ ออกมาให้ดีที่สุด 

ผลดีของการทำแบบนี้
1. ทำให้คุณรู้นิสัยของคู่สกุลเงินที่คุณชอบเทรด
2. ท่านจะได้ระบบการเทรดที่ดีเป็นของตนเอง
3. ท่านจะมีวินัยในการเทรด  และอดทนรอจนกว่าจะเข้าเทคนิคของท่าน  เพราะท่านสร้างกฏของตัวของท่านเอง
4. ท่านจะเทรดด้วยความมั่นใจ  อาการกลัวของท่านจะหายไปเพราะได้ทำใจไว้แล้วว่า  หากไม่สำเร็จท่านมี  Cut loss ไว้เท่าไร
5. ท่านจะมีเป้าหมายที่ชัดเจนในการขาย  และประสบความสำเร็จในเวลาอันรวดเร็ว ด้วยเทคนิคของท่านเอง
6. นี่เป็นประสบการณ์ที่หาซื้อที่ใหนไม่ได้  นอกจากจะแลกมาด้วยราคาที่แสนแพง  C:-)

>:( >:( >:( >:( ::)ข้อแนะนำนี้ถือว่าเป็นทางลัดให้ท่านประสบความสำเร็จได้เร็วขึ้น ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ส่วนผมชอบเทรดแบบ  Break Out  ผมเองก็หาขอมูลต่าง ๆ คิดกลับไปกลับมา  เปลี่ยนเงื่อนไขใหม่ก็ต้องย้อนกับไปทำใหม่ทั้งหมด  สถิติของผมเยาะมาก จะพยายามนำมาแชร์ให้นักเทรด  ได้รุ้  สถิติอันหนึ่งใช้เวลามากกว่าจะได้มาบางครั้งพับไปเลย

>:(แต่อยากให้นักเทรดทำของตนเอง  แล้วมาแชร์กันนะครับจะรอดู  >>>>>>

*

admin

• 80,397
Re: คิดอย่างเป็นระบบ สร้างระบบของตนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2013, 09:51:20 PM »
ขอบคุณ ครับ ท่าน สุด ยอด รีพอร์ต เลยครับท่าน  C:-)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

apple

Re: คิดอย่างเป็นระบบ สร้างระบบของตนเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2013, 11:40:34 PM »
Thank thank ka ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 04:54:23 PM »
ท่าน ADMIN ครับ Account : Traderider.com A2 2000 $ เมื่อมัน มาชน เส้น Zero line แล้ว จะสามารถ ทำ profit + %gain
ได้ ถึง 100% (target = 4000 $) หรือไม่ครับ ใจของผม อยากให้ มันถึงครับ จะใช้เวลา 2-3 เดือน ก็ไม่มีปัญหา ครับ
ปราถนา จัง ครับ โอห์ม...

ปล. ต้องรบกวน ท่าน ADMIN ช่วยด้วยแล้วละครับ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 05:21:59 PM »
อ้างจาก: phuked ที่ 05, สิงหาคม  2013, 04:54:23 PM
ท่าน ADMIN ครับ Account : Traderider.com A2 2000 $ เมื่อมัน มาชน เส้น Zero line แล้ว จะสามารถ ทำ profit + %gain
ได้ ถึง 100% (target = 4000 $) หรือไม่ครับ ใจของผม อยากให้ มันถึงครับ จะใช้เวลา 2-3 เดือน ก็ไม่มีปัญหา ครับ
ปราถนา จัง ครับ โอห์ม...

ปล. ต้องรบกวน ท่าน ADMIN ช่วยด้วยแล้วละครับ

จากระบบ มันถึง แน่นอนครับ  ;D
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"