กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD อังคาร 15 มกราคม 2019 วันนี้ลุง DarGhi ใจป๋าจะมาแจกตังให้ทุกคน^_^

• 279 replies
  • 44,317 views
อ้างจาก: Vice Versa ที่ 15, มกราคม  2019, 07:04:34 PM
อ้างจาก: Vice Versa ที่ 15, มกราคม  2019, 06:39:31 PM
ใครจะเล่น swing trade เข้า AUDCHF ตอนนี้ครับ TP 0.68700 SL แล้วแต่ท่านสะดวก

ลืมบอกพิกัด

ขอบคุณครับ

*

sorana

*

admin

• 80,720
EU ก็ไป รายงานตัวกันที่ TP2 เลยจ้า
Tho*/ Tho*/ Tho*/
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 15, มกราคม  2019, 06:04:43 PM
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 15, มกราคม  2019, 05:59:44 PM
แอดถ้าผลโหวตล้มเหลวนี้ ปอนจะ ล่วงไหมครับ  (TH)**

ล้มก็ร่วง ครับ
ผลโหวตออกกี่โมงครับแอด  แล้วEUจะเป็นไงครับ (TH)**

ปิด EU ไปตอน TP1 หมดละ รอเล่น GU ... ใครจะมาเสี่ยงดวงด้วยกันก็มา... 555+ 555+ 555+
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

Gamezxii

• 1,624
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 15, มกราคม  2019, 07:24:47 PM
ปิด EU ไปตอน TP1 หมดละ รอเล่น GU ... ใครจะมาเสี่ยงดวงด้วยกันก็มา... 555+ 555+ 555+

Gu นี้ผมว่าผลโหวตแนวโน้มน่าจะล้มเหลว เตรียมล่วงได้ 555+

*

admin

• 80,720
อ้างจาก: Rozawalazz ที่ 15, มกราคม  2019, 07:19:08 PM
อ้างจาก: admin ที่ 15, มกราคม  2019, 06:04:43 PM
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 15, มกราคม  2019, 05:59:44 PM
แอดถ้าผลโหวตล้มเหลวนี้ ปอนจะ ล่วงไหมครับ  (TH)**

ผลโหวตออกกี่โมงครับแอด  แล้วEUจะเป็นไงครับ (TH)**

ตี 3 คืนนี้ ครับ eu จะไปทางเดียว กับ eu ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: Gamezxii ที่ 15, มกราคม  2019, 07:27:15 PM
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 15, มกราคม  2019, 07:24:47 PM
Gu นี้ผมว่าผลโหวตแนวโน้มน่าจะล้มเหลว เตรียมล่วงได้ 555+

หลายๆสำนักก็บอกว่า น่าจะเป็นเช่นนั้นนะ บางแหล่งว่าแพ้ถึง 228 เสียงเลยทีเดียวเชียว...
แต่จะแพ้ หรือชนะ ยังไง๊ ยังไง อังกฤษก็ต้องออกจาก EU ในที่สุด...
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้างจาก: admin ที่ 15, มกราคม  2019, 07:29:19 PM
อ้างจาก: Rozawalazz ที่ 15, มกราคม  2019, 07:19:08 PM

ตี 3 คืนนี้ ครับ eu จะไปทางเดียว กับ eu ครับ
แอดจะเป็นไปได้มั้ยครับว่าผลโหวตจะพากราฟบิน ดูh4เหมือนลงมาเทสที่เทรนไลน์ แอดช่วยชี้แนะหน่อยครับ  (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,720
อ้างจาก: Rozawalazz ที่ 15, มกราคม  2019, 07:51:25 PM
อ้างจาก: admin ที่ 15, มกราคม  2019, 07:29:19 PM

แอดจะเป็นไปได้มั้ยครับว่าผลโหวตจะพากราฟบิน ดูh4เหมือนลงมาเทสที่เทรนไลน์ แอดช่วยชี้แนะหน่อยครับ  (TH)** (TH)**

เป็นไปได้ ทั้งนั้นครับ แอดไม่สามารถ วิเคราะห์ข่าว ได้ ขนาดนั้น
แต่ ในทางเทคนิค GU เป็นขาขึ้นอยู่ครับ

อ้างจาก: admin ที่ 15, มกราคม  2019, 07:55:58 PM
อ้างจาก: Rozawalazz ที่ 15, มกราคม  2019, 07:51:25 PM

เป็นไปได้ ทั้งนั้นครับ แอดไม่สามารถ วิเคราะห์ข่าว ได้ ขนาดนั้น
แต่ ในทางเทคนิค GU เป็นขาขึ้นอยู่ครับ
ขอบคุณมากครับแอด  (TH)**

*

PoNgPk

• 6,109
(Jan 15) การเมืองผู้ดีป่วนไม่สิ้นฉุดเบร็กซิตสู่ทาง3แพร่ง : สัปดาห์นี้คงอาจกล่าวได้ว่าเป็น ช่วงเวลาอันบีบคั้นสำหรับอังกฤษที่จะต้องลงมติร่างเบร็กซิตในวันนี้ ขณะที่เส้นตายการต้องออกจากสหภาพยุโรป (อียู) ก็กระชั้นเข้ามาใกล้ขึ้นทุกทีจนเหลือเวลาอีกไม่ถึง 75 วันในขณะนี้

แม้ก่อนหน้านี้ นายกรัฐมนตรี เทเรซา เมย์ ของอังกฤษ ตัดสินใจเลื่อนการโหวตร่างเบร็กซิตจากเมื่อเดือน ธ.ค.ปีที่แล้วมาเป็นวันนี้ เพราะเกรงว่าอาจไม่ได้รับเสียงสนับสนุนร่างดังกล่าวเพียงพอ แต่ในการโหวตวันนี้ หลายฝ่ายมองว่าร่างของเมย์ยังไม่มีแนวโน้มจะได้ไฟเขียวจากสภา โดยบีบีซีรายงานว่าสมาชิกพรรคอนุรักษนิยมของเมย์ราว 100 ราย และอีก 10 รายจากพรรคเดโมเครติก ยูเนียนนิสต์ (ดียูพี) ซึ่งเป็นพรรคร่วมรัฐบาลไอร์แลนด์เหนือ คาดว่าจะหันไปร่วมมือกับพรรคแรงงานฝ่ายค้าน โหวตคัดค้านร่างเบร็กซิต

หากผลออกมาว่าร่างเบร็กซิตของเมย์ไม่ผ่านการลงมติ จะเปิดทางให้พรรคแรงงานสามารถจัดการลงมติไม่ไว้วางใจในตัวเมย์ ซึ่งอาจปูทางไปสู่การจัดการเลือกตั้งใหม่ สถานการณ์ดังกล่าวจะทำให้การเมืองอังกฤษเข้าสู่ความปั่นป่วนยิ่งกว่าในขณะนี้ และไม่ต่างอะไรกับการเหวี่ยงอังกฤษกลับไปสู่จุดเริ่มต้นใหม่ที่ไม่มีอะไรแน่นอน ขณะที่เวลาการเจรจากับอียูกำลังหมดลงทุกที

การโหวตร่างเบร็กซิตในวันนี้จึงเป็นวันชี้ชะตาสำคัญ ไม่ใช่แค่เฉพาะสำหรับตัวเมย์และรัฐบาลอังกฤษเท่านั้น แต่ยังอาจส่งผลถึงทิศทางความสัมพันธ์ระหว่างอังกฤษ อียู และประเทศอื่นๆ ด้วย ซึ่งท่ามกลางความไม่แน่นอนในขณะนี้ สถาน การณ์เบร็กซิตมีแนวโน้มออกมาใน 3 รูปแบบด้วยกัน คือ อังกฤษ-อียูไร้ ข้อตกลง (โน-ดีล) การลงประชามติรอบ 2 และนอร์เวย์ โมเดล

"โน-ดีล" เป็นสถานการณ์ที่มี แนวโน้มเกิดขึ้นมากที่สุด สะท้อนออกมาการที่รัฐสภาอังกฤษคาดว่าจะปัดตกร่างเบร็กซิต โดยภายใต้ร่างดังกล่าว ประกอบด้วย 2 ส่วนใหญ่ๆ คือ "ข้อตกลงการถอนตัว" ซึ่งเกี่ยวข้องกับเงื่อนไขการหย่าขาดกับอียู และ "ความสัมพันธ์ในอนาคต" กับอียู โดยในส่วนที่เป็นปัญหาเรื้อรังมายาวนาน และยังหาทางออกไม่ได้เสียทีอยู่ในส่วนที่สอง ซึ่งหลักๆ เป็นเรื่อง "Backstop" (แบ็กสต็อป) หรือนโยบายรับประกันว่าจะไม่เกิดอุปสรรคเรื่องพรมแดนบนเกาะไอร์แลนด์ หลังช่วงเบร็กซิต

สำหรับประเด็นแบ็กสต็อปนั้น ล่าสุด สถานีโทรทัศน์อาร์ทีอี รายงานอ้างแหล่งข่าว ทางอียูเตรียมส่งจดหมายชี้แจงความชัดเจนประเด็นดังกล่าว ซึ่งเมย์คาดว่าจะใช้จดหมายนี้ต่อรองหว่านล้อมให้สภาสนับสนุนร่างเบร็กซิต

อย่างไรก็ดี การชี้แจงความชัดเจนเรื่องแบ็กสต็อปของอียูดูจะยังไม่เพียงพอ เพราะจดหมายดังกล่าวไม่ได้มีผลผูกพันทางกฎหมาย ซึ่งก็หมายความว่าประเด็นเรื่องแบ็กสต็อปคาดว่าจะยังค้างคาต่อไป

จากสถานการณ์ในขณะนี้ อังกฤษจึงเข้าใกล้สถานการณ์โน-ดีลมากที่สุด ซึ่งผลกระทบจากกรณีโน-ดีลได้สร้างความกังวลต่อภาคธุรกิจอย่างมาก เพราะจะทำให้ต้นทุนการค้าแพงขึ้นจากการที่อังกฤษต้องกลับไปเสียภาษีศุลกากร และการทำธุรกิจเสี่ยงชะงักงันจากความไม่ชัดเจนเรื่องพรมแดน

จากัวร์ แลนด์ โรเวอร์ บริษัทรถยนต์ยักษ์ใหญ่สุดในอังกฤษ เป็น รายล่าสุดที่เริ่มได้รับผลกระทบจากความเสี่ยงเกิดโน-ดีล โดยบริษัทเพิ่งประกาศปรับลดพนักงานทั่วโลกลง 4,500 อัตรา คิดเป็นราว 10% ของพนักงานทั้งหมด ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของแผนลดรายจ่าย 2,500 ล้านปอนด์ (ราว 1 แสนล้านบาท) จนถึงปี 2020

ก่อนหน้านี้ จากัวร์ เปิดเผยว่า กรณีที่อังกฤษไม่สามารถทำข้อตกลงกับอียูได้ กำไรของบริษัทเสี่ยงลดลงถึง 1,200 ล้านปอนด์/ปี (ราว 4.8 หมื่นล้านบาท)

อย่างไรก็ดี สำหรับฝ่ายหนุน เบร็กซิตอย่างแรงกล้านั้น บางส่วนมองว่ากรณีโน-ดีล คือการปลดแอกอังกฤษออกจากอียูอย่างแท้จริง เพราะอังกฤษจะไม่ต้องอยู่ภายใต้กฎใดๆ ของอียู ทั้งระเบียบด้านการค้า ศุลกากร และผู้อพยพ

แม้ว่าภายใต้สถานการณ์โน-ดีล อังกฤษจะสูญเสียข้อตกลงการค้าที่เคยทำไว้กับประเทศต่างๆ ในฐานะสมาชิกอียู แต่ก็เปิดโอกาสให้อังกฤษเดินตามรอย "แคนาดา โมเดล" ในการทำข้อตกลงการค้าระหว่างอียูแบบเดียวกับแคนาดา ภายใต้ชื่อ ข้อตกลงเขตการค้าเสรีระหว่างอียูและแคนาดา (CETA) ซึ่งทั้งสองฝ่ายมีอิสระในการทำข้อตกลงการค้ากับประเทศต่างๆ ได้

สำหรับความเป็นไปได้ต่อมา คือ "การลงประชามติรอบ 2" ซึ่งเป็นแนวทางที่ฝ่ายหนุนอียูพยายามผลักดันให้เกิดขึ้น และเริ่มได้รับการสนับสนุนมากขึ้นจากชาวอังกฤษ สะท้อนออกมาจากโพลสำรวจล่าสุดของ ยูโกฟ ที่พบว่า 48% ของผู้ตอบแบบสอบถาม มองว่าการออกจากอียูเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาด และหากมีการลงประชามติรอบ 2 นั้น 54% มองว่าอังกฤษควรอยู่ในอียูต่อไป

ไฟแนนเชียล ไทมส์ รายงานว่า ล่าสุดบรรดาสมาชิกสภาจากหลายพรรค ทั้งพรรคแรงงาน และพรรคชาติสกอต จำนวน 150-180 ราย กำลังผลักดันความพยายามดังกล่าว และจำนวนผู้สนับสนุนอาจเพิ่มขึ้นไปอยู่ที่ 210 ราย ในกรณีที่สภาปัดตกร่าง เบร็กซิตของเมย์ และผู้เป็นกุญแจสำคัญ คือ เจเรมี คอร์บิน หัวหน้าพรรคแรงงาน ซึ่งในกรณีที่คอร์บินสนับสนุน การลงประชามติรอบ 2 มีแนวโน้มเกิดขึ้นได้

ทว่าในขณะนี้คอร์บินเปิดเผยว่า ต้องการเจรจาดีลเบร็กซิตมากกว่าจะสนับสนุนให้จัดลงประชามติใหม่

ส่วนความเป็นไปได้สุดท้าย คือ "นอร์เวย์ โมเดล" ซึ่งเป็นความสัมพันธ์กับอียูแบบเดียวกับนอร์เวย์ โดยอังกฤษจะไม่ต้องเป็นสมาชิกอียู แต่ยังสามารถอยู่ในข้อตกลงเขตการค้าเสรีอียูได้ นับเป็นหนทางการออกจาก อียูแบบละมุนละม่อมที่อังกฤษไม่เจ็บตัวมากนัก หรือที่เรียกว่า ซอฟต์ เบร็กซิต

นอร์เวย์เป็นสมาชิกเขตเศรษฐกิจยุโรป (อีอีเอ) ซึ่งได้สิทธิเข้าถึงตลาดร่วมเกือบทั้งหมด และสามารถกำหนดนโยบายการค้าได้อย่างอิสระ

อย่างไรก็ดี ทางเลือกนี้มีความเป็นไปได้น้อย เพราะอังกฤษยังจำเป็นต้องแบ่งงบประมาณมาสมทบในงบประมาณของอียูและเคารพกฎเกณฑ์ของทางสหภาพ ซึ่งรวมถึงกฎการเคลื่อนย้ายแรงงานเสรีด้วย จึงจะสามารถเรียกร้องสิทธิดังกล่าว

นอกจากนี้ สมาชิกอียูและสมาชิก ที่ได้สิทธิพิเศษในรูปแบบปัจจุบัน คือ นอร์เวย์ ไอซ์แลนด์ ลิกเตนสไตน์ และสวิตเซอร์แลนด์ ต้องเห็นชอบกับโมเดลดังกล่าว ซึ่งเป็นไปได้ยากแล้วในตอนนี้ เพราะหากจะมุ่งไปโมเดลนี้ต้องมีการเจรจากับทางอียูใหม่ และอียูเองออกตัวมาโดยตลอดว่าจะไม่เจรจาใหม่แล้ว

ไม่เพียงเท่านั้น นอร์เวย์ โมเดล จะเผชิญเสียงคัดค้านอย่างหนักจากฝ่ายหนุนเบร็กซิต เพราะการยังต้องอยู่ใต้กฎเกณฑ์ของอียู จะไม่ต่างอะไรกับการทำให้กระบวนการเบร็กซิตที่ทำมาทั้งหมดสูญเปล่า

การโหวตร่างเบร็กซิตในวันนี้จึงเป็นตัวชี้ชะตาปลายทางของเบร็กซิต และอนาคตความสัมพันธ์ระหว่างอังกฤษ อียู และชาติอื่นๆ ซึ่งจะช่วยเพิ่มความชัดเจนมากยิ่งขึ้นว่า สุดท้ายแล้วหนทางที่อังกฤษจะเดินไปจะมุ่งไปในทิศทางไหน

โดย    นรินรัตน์ พรหมพิทักษ์

Source: Posttoday

เพิ่มเติม
- คาดเมย์เป็นนายกฯอังกฤษที่พ่ายยับในสภามากสุดรอบเกือบ 100 ปี ขณะเตรียมโหวต Brexit: https://www.ryt9.com/s/iq37/2940829

- ปอนด์อ่อนค่าเทียบดอลลาร์ ก่อนสภาอังกฤษโหวตชี้ชะตาร่างข้อตกลง Brexit วันนี้
: https://www.ryt9.com/s/iq21/2940830
TRADE RIDER

*

sorana

สอบถามหน่อยครับ

ผลโหวตกระทบ chfjpy, ej มั้ยครับ

(TH)**

*

admin

• 80,720
อ้างจาก: หมีขาว ที่ 15, มกราคม  2019, 08:12:23 PM
สอบถามหน่อยครับ

ผลโหวตกระทบ chfjpy, ej มั้ยครับ

(TH)**

จริงๆ น่าจะทำให้ jpy แข็งนะครับ