กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ระบบหรือวิธ๊ที่ได้เราได้เปรียบในการเทรด (ช่วงเวลาหนึ่ง)

• 5 replies
  • 2,119 views
มีหัวข้อหน้าสนใจมาสอบถามขอคำแนะนำจากท่านที่เทรดได้เยอะๆ
ส่วนใหญ่เท่าที่ฟังจากเทรดเดอร์มืออาชีพหลายๆ ท่าน เน้นตรงที่ให้เทรดในสิ่งที่เราได้เปรียบ หรือจุดที่เราได้เปรียบ
คงไม่ถามถึงให้เฉลยเลยก็ได้เครับเพราะสปายโบรกคงมองอยู่ด้วยมั้ง 5555
เอาเป็นขอ guide line แนะนำ และให้ไปทำการบ้านต่ออีกนิดก็ได้คำตอบแล้วก็ได้ครับ  ยังไงชี้จุดให้ตรงๆ ก็ต้องไปหาจุดเข้าเทรดจริงกับของจริงอีกทีอยู่แล้ว

ส่วนใหญ่แล้วโบรกได้เปรียบอยู่แล้ว 100% (หรือ 99.99%)  เราจะหาจุดได้เปรียบบ 0.01% ของเราได้อย่างไร
จุดใหนบ้างที่เราได้เปรียบ ข้อคำแนะนำหรือชี้แนวทางให้หน่อยครับ ขอเอาเจาะลึก ไกล้ก็ดีครับ (บอกกว้างแล้วงมไม่เจอแน่นอนครับ)

หรือท่านๆทั้งหลายคิดว่าตรงใหนที่เราได้เปรียบบ้างครับ  เห็นมืออาชีพหลายๆ คนรอเข้าเทรดแสเงว่ามันมีจุดๆ หนึ่ง ที่ต้องรอไม่ได้เทรดทุกวันแบบเรา
มีอะไรบ้างที่เราได้เปรียบ ???

*

admin

• 80,404
             เราได้เปรียบตลาด หรือโบรกเกอร์ ตลอดเวลา นะครับ เพราะ โบรกเกอร์หรือตลาดนั้น ไม่มีสิทธิ์ ที่ จะปฎิเสธ ออเดอร์ของเราได้เลย
ไม่ว่า เราจะเทรด ตอนไหน เวลา ไหน ออเดอร์ ขนาด Lot เท่าไหร่ โบรกเกอร์ จะมาบอกว่าไม่ได้ ไม่รับ ไม่ได้เลย ครับ
ตลาดมี อุปสงค์ และ อุปทาน ในการวิ่ง และคนเทรดจะเลือกเทรด ตามเทคนิคไหน รอเข้าจุดไหน ได้ ตลอด โบรกเกอร์ ก็ไม่ได้บัง ครับ
จะเทรด แบบ Sniper หรือ ถือเทรนยาวก็ทำได้โบรกเกอร์ หรือ ตลาดไม่ได้ห้ามทั้ง นั้น ครับ นี่แหละคือ ข้อได้เปรียบของ เรา ที่มีมากกว่า Forex Broker

แต่ ทำไม หลายคนยังเทรดเสียล่ะ สังเกตุสายเทคนิค จะเทรดบวกเยอะ หมายถึง Win มากกว่า Loss นั่นเอง แต่ ถึงเวลา จะ loss เมื่อไหร่ กลับเสีย ทั้ง พอร์ต ไป ซะแบบนั้น
หลายคนไม่รู้จุก Stop loss ทำให้การพลาด เพียง ครั้งเดียว และ การพลาด ครั้งนั้น Lot ใหญ่ ที่สุด เพราะ มั่นใจที่สุด พอพลาด แล้วก็เลย ทำอะไรไม่ถูก ก็เลย ทำให้ล้างไป
อย่างเรามีเทคนิคเทรนไลน์ แล้วเรารอให้เกิด Swing high swing low แล้วเมื่อเกิดเทรนแล้วเรารอเข้าเทรด แล้วได้กำไร โบรกก็ห้ามเราไม่ได้ เช่นกัน ครับ
อย่างหนึ่งที่คนเทรดพลาดเลยก็คือ ทุกระบบเทรดมี ทั้ง Win และ Loss เสมอ เมื่อ เรา Win โบรกมีเงินให้เรา ไม่จำกัด แต่ เมื้อเรา loss เงิน ในพอร์ต เรา มีจำกัดที่ จะเสียให้ตลาด

แต่สิ่งหนึ่งที่โบรก หรือ ตลาดได้เปรียบเราก็ คือ เขามีหน้าตักใหญ่กว่าเราเสมอ ครับ หน้าตัก แบบไม่จำกัด ดังนั้น สิ่งที่โบรกเกอร์ ทำ ก็คือรอให้เรา มั่นใจสุดๆ แล้วพลาดเอง ครับ
โบรกเกอร์ไม่ต้อง ทำกราฟตุกติก หรือ โกง กราฟ ใดๆทั้งนั้น ครับ

ดังนั้นสรุป ก็คือ เราได้เปรียบ โบรกเสมอ แต่ตลาด ก็ใหญ่กว่าเราเสมอ ครับ

็Hea** ็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

CASE Forex

• 16,936
ขอเสริมไปด้วยนะครับ พูดง่ายทำยากนะครับ (จากหัวข้อเหมือนคุณจะอยากได้สิ่งที่ตายตัวในตลาดนี้บอกเลยแทบเป็นไปไม่ได้)

1. บริหารเงินทุนให้ดี ทำได้หรือยัง? เคร่งคัดแค่ไหนมีระบบไหม เคยบันทึก การชนะ การแพ้ บ้างไหม?
2. บริหารจิตใจให้ดี ทำได้หรือยัง? (ความโกรธ ความโลภ ความหลง ความอ่อนแอ่ ความท้อแท้ ) พวกนี้บอกไม่ได้หรอกครับจะจัดการยังไงเพราะแต่ละคนต่างกันไป 100 ล้านวิธีการ!!
3. สไตล์การเทรดที่เราจะยีดมั่นว่าจะต่อยอดและมั่นคงในระบบ (ไม่จำเป็นต้องระบบเดียว) แต่ขอรู้ให้จริง เพราะไม่มีระบบไหนหรอกที่ทำกำไรไปได้ตลอด 100 % (ระบบที่มี TP SL ก็ควรมีให้จริง) (ระบบที่ไม่มี SL ก็ควรบริหารเงินทุนให้แน่ชัดทำได้ครบหรือไม่?)
4. หวั่นไหวต่อการเห็นคนอื่นได้กำไรหรือเปล่า ไปรู้สึกว่าตัวเองด้อยค่าไหมเวลาเห็น ถ้าเป็นก็จะบอกให้รู้ว่าบางคนเขาก็โชว์เฉพาะที่ + เวลาลบเขาก็เงียบไม่เปิดเผยหรอกครับ เพราะฉะนั้นอย่า Down ไปเลย
5. อยู่ในตลาดให้ได้หรือยัง ถึงอยากจะเฟ้นหากำไร ?

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะครับ

คือผมยังสงสัย ว่าสิ่งที่เทรดเดอร์มืออาชีพ บอกว่าให้เทรดสิ่งที่เราได้เปรียบนั้นมันคืออะไร ก็เลยถามเพื่อหาคำตอบ

แสดงว่ามีการเลือกสินค้าในการเทรดหรือเปล่า เลือกคู่เงินที่ได้เปรียบ จะเลือกยังไงดูตอนใหน จะหาได้ยังไง มีอะไรเป้นเกณฑ

เพราะมันกว้างมากถึงอยากจำกัดให้มันลงมาแคบหน่อยจะได้หาทางให้ถูกนะครับ

ขออนุญาติออกความเห็นส่วนตัวนะค่ะ

น่าจะต้องมีปัจจัยหลายอย่างประกอบกัน
     1.ต้องรู้จักวางแผนทางการเงิน หรือบางคนเรียก mm (money management) การคำนวน lot สำคัญมาก
     2.การฝึกฝน การเข้าในจุดที่ได้เปรียบ ไม่มีใครรู้หรอกว่า เข้าแล้วจะวิ่งไปถูกทางแค่ไหน  จึงต้องอาศัยการฝึกฝน ศึกษา จนชำนาญ อันนี้ก็พอจะช่วยได้
     3.ความรู้สึก ทุกคนที่เข้ามาก็อยากจะ win ไม่มีใครอยาก loss แต่พอถึงจุดที่ผิดทาง ก็มักจะมีเรื่องอารมณ์เข้ามา จนลืมสิ่งที่ได้เรียนรู้ หรือตั้งใจไว้ มือลั่น55

ที่ถามว่า เทรดสิ่งที่เราได้เปรียบนั้นมันคืออะไร น้องว่า มานคือ จิตใจและอารมณ์ ค่ะ ถ้าใจไม่นิ่ง 3 ข้อที่กล่าวไปถึงเราจะแม่นแค่ไหนก็ไม่รอดแน่นวลค่ะ
ที่พิมพ์ไปคือสังเกตุจากความผิดพลาดของตัวเองล้วนๆค่ะ ทุกวันนี้ก็สิงอยู่ในบอร์ดนี้ ดูซิกแอดมินประกอบการตัดสินใจ ก็ค่อยๆเก็บไปค่ะ

ไม่ใช่นักเขียนอธิบายไม่เก่ง ผิดถูกอย่าถือสา นะค่ะท่านอาจารย์โยดา  (TH)**

*

CASE Forex

• 16,936
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 29, ธันวาคม  2018, 03:35:31 PM
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะครับ

คือผมยังสงสัย ว่าสิ่งที่เทรดเดอร์มืออาชีพ บอกว่าให้เทรดสิ่งที่เราได้เปรียบนั้นมันคืออะไร ก็เลยถามเพื่อหาคำตอบ

แสดงว่ามีการเลือกสินค้าในการเทรดหรือเปล่า เลือกคู่เงินที่ได้เปรียบ จะเลือกยังไงดูตอนใหน จะหาได้ยังไง มีอะไรเป้นเกณฑ

เพราะมันกว้างมากถึงอยากจำกัดให้มันลงมาแคบหน่อยจะได้หาทางให้ถูกนะครับ

ที่สรุปไปคือมันไม่มีคำว่ากว้าง หรือแคบแค่ไหนหรอกครับ คำตอบที่คุณอยากหาคืออะไรจริงๆมากกว่า อยากได้คำตอบแบบให้ตรงกับใจหรือความเป็นจริง แล้วเทรดเดอร์มืออาชีพคือใคร แล้วเขาเทรดสไตล์ไหนกันคุณทราบมาหมดหรือเปล่า คู่เงินที่ได้เปรียบสำหรับผมมองว่ามี แต่เป็นคู่ที่เราฝึกกับมันมานาน และมองภาพรวมออก แล้วคุณพร้อมที่จะฝึกบ้างหรือยังกับคู่เงินไหนๆ ก็ตามที่คิดว่าทำได้นานไม่ล้มเลิก อารมณ์ของแต่ละคู่ + ความแรง ต่างกันไปอารมณ์กราฟเหล่านี้มาพูดกันปากเปล่าไม่ได้หรอก ได้ก็แค่นิดหน่อยแต่คุณเองเริ่มหรือยัง? // และคำถามที่ถามมาทีมงานก็ตอบให้ไปหมดแล้ว เพราะคุณถามกว้างไหมถามตัวเอง
1. เทรดเดอร์ที่ในฝันที่คุณเจอมาคือใคร? //อันนี้ผมก็ไม่รู้
2. การเทรดที่คุณใฝ่ฝันมันเทรดสไตล์ไหน คุณเข้าถึงแก่นมันหรือยัง? //อันนี้คุณก็ไม่ได้บอกให้รู้
3. อยากได้เปรียบขนาดไหน ราคาถูก? // ถ้าได้เปรียบแล้วมีคนรู้ wall street จะอยู่ในเมืองไทยไปแล้ว
4. จะหาได้ยังไง มีอะไรเป็นเกณ ฝึก ทำ ไม่ท้อแท้ ทุนมีให้พอ ทำตามแผนที่วิเคราะห์ // จะทำได้ต้องเทรดแล้วอยู่ในตลาดแล้วรอดก่อนนะ ถึงจะแสวงหาคำตอบได้จริงๆ

"อย่าถามหาความแน่นอนในตลาดเพราะความประมาทจะเกิดขึ้นมาในใจทันที"
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."