กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิกฤติ SNB การแข็งค่าของค่าเงิน ฟรังค์ สวิสเซอร์แลนด์ CHF

• 12 replies
  • 12,715 views
*

admin

• 80,404
วิกฤติ SNBการแข็งค่าของค่าเงิน ฟรังค์ สวิสเซอร์แลนด์ CHF

สวัสดีครับ หลังจากเกิด เหตุ การณ์ ช๊อคโลกการเงิน เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 มกราคม 2558 เรียกว่าช๊อคกันทั้งบาง เลยทีเดียวทำให้ Forex Broker ระดับ TOP 10 หลายแห่ง ถึงขนาดล้มละลายกันเลยทีเดียว ครับ มาดูเหตุผล ว่าทำไม มันเป็นเช่นนั้นบ้างเกิดจากอะไร

ต้นเหตุของปัญหา
  กอบล่างค่าเงินฟรังก์สวิสคืออะไร กรอบล่างดังกล่าวคือ การกำหนดไม่ให้ค่าเงินสวิสแข็งไปต่ำกว่า 1.2 ฟรังก์ต่อยูโร โดย SNB ได้เริ่มต้นการกำหนดในปี 2011 ซึ่งเป็นช่วงที่ยูโรโซนเกิดวิกฤติทางการเงิน ส่งผลให้ค่าเงินฟรังก์สวิสแข็งค่าขึ้นอย่างรวดเร็ว เนื่องจากสวิตเซอร์แลนด์มีระบบการเงินที่มีเสถียรภาพ และสกุลเงินสวิสถือเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย (Safe-haven)

SNB ยกเลิกการกำหนดกรอบล่างของค่าเงินฟรังก์ เนื่องจากไม่ต้องการมีภาระเพิ่มขึ้นในการแทรกแซงค่าเงินหากยูโรโซนออกมาตรการ QE โดย SNB กล่าวว่าการกำหนดกรอบล่างเป็นมาตรการที่ใช้ในยามที่ค่าเงินฟรังก์แข็งค่ามากเกินไป (Overvaluation) ในช่วงมีความไม่แน่นอนในตลาดการเงินสูง ซึ่งในปัจจุบันถึงแม้ว่าค่าเงินฟรังก์ยังคงแข็งค่า แต่การ Overvaluation ได้ลดลงไปแล้วตั้งแต่มีการกำหนดกรอบล่าง นอกจากนี้การที่ยูโรโซนจะออกมาตรการซื้อพันธบัตรรัฐบาล (QE) ในเดือนมกราคมนี้ทำให้ค่าเงินยูโรยังมีแนวโน้มอ่อนค่าต่อเนื่อง ซึ่งหากยังมีการกำหนดกรอบล่างของค่าเงินฟรังก์จะทำให้ SNB มีภาระในแทรกแซงโดยการเข้าซื้อเงินยูโรมากขึ้น ซึ่งจะไม่เป็นผลดีต่องบดุลของ SNB ในการถือเงินยูโรเป็นจำนวนมาก

แต่ในขณะเดียวกัน ก็ประกาศ อัตราดอกเบี้ยติดลบ  มาทันที เพื่อป้องกันไม่ให้ ค่าเงิน สวิสแข็งจนเกิน ไป

การลดอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก (Deposit rate) ลงให้ติดลบมากขึ้น เป็นการป้องกันไม่ให้ค่าเงินฟรังก์แข็งค่า เนื่องจากการยกเลิกการกำหนดกรอบล่างของค่าเงินฟรังก์ต่อยูโร จะส่งผลให้ค่าเงินฟรังก์แข็งค่าขึ้นได้อย่างเสรี และทำให้ค่าเงินฟรังก์กลับมาเป็น Safe-haven อีกครั้ง จึงมีแนวโน้มที่จะมีเงินทุนไหลเข้ามาลงทุนมาก และจะกดดันให้ค่าเงินฟรังก์แข็งค่า ซึ่งการลดอัตราดอกเบี้ยลงจาก -0.25% เป็น -0.75% จะช่วยลดแรงกดดันจากภาวะเงินทุนไหลเข้า และชะลอการแข็งค่าของเงินฟรังก์ได้

เป็นไปได้ แฮะ ฝากเงินติดลบ ค่าเงินยังแข็ง
  C

ผลกระทบกับ สวิสเซอร์แลนด์

1. ส่งออกสินค้าของ Swiss เอง ลำบากมากขึ้น ของแพงขึ้นเมื่อเทียบกับคู่แข่งในตลาดโลก --> ทำให้ตลาดหุ้นดิ่งตาม

2. คนในยูโรโซน ที่กู้เงิน CHF มา ถือว่าโชคร้ายมาก เพราะทำให้หนี้เพิ่มทันที ทำให้เหมือนเป็นการซ้ำเติมอีกทางหนึ่ง

credit : ปิ๊ดจะลิ่ว แห่งลุ่มน้ำปิง Pantip

มาดูผลกระทบกับ Forex Broker กันหน่อย ครับ แบบ ล้มละลายกันเลยทีเดียว โบรกเกอร์ ระดับ Top ทั้งนั้น

เอาล่ะมาถึงมุมมอง ของ Admin ทำไมโบรกถึง ล้มละลายกันได้เมื่อกราฟ เทลงมา 3000 pips ของ โบรก 4 จุด ใน ไม่ถึง 20 นาที

โดยพระเอกตัวหลัก ที่พาโบรกล่มจมก็คือ USD/CHF นะครับ ส่วน EUR/CHF นั้น คนไม่ค่อยเทรดกันครับ

โดยจะสังเกตุ เห็นครับ ว่า โบรก ที่ ล้มละลาย หรือ ประกาศว่าขาดทุนหนักนั้น เป็น โบรกเกอร์ระดับ Top ทั้งนั้น
แต่ สิ่ง ที่เขา ประกาศล้มละลาย แต่เขาก็ยังสามารถให้สมาชิก ทุกท่านสามารถถอนเงิน ออกจาก พอร์ตกันได้หมด ทั้งทุนทั้งกำไร ครับ

โดย ผมขออธิบาย จากมุมมองของผมนะครับ อาจจะ ไม่ถูกใจ ใคร หรือ ไม่ถูกหลักจริงๆ ผมก็ต้องขออภัยด้วย ครับ เนื่องจากผมก็ไม่ทราบตื้นลึกหนาบางของแต่ละโบรกเช่นกันครับ ข้อสังเกตุที่ผมเห็นก็คือ

1.โบรกทืี่มีผลกระทบ เช่น Excellmarket,FXCM,Alpari.co.uk,OANDA เหล่านี้ ไม่ได้อยู่ใน ประเทศ ไซปรัส
       เนื่องจากไซปรัสนั้น การที่จะเปิดโบรกได้นั้นใช้ เงินทุนสำรองในการจดทะเบียน โบรกเกอร์ ถึงแม้โบรกที่อยู่ในประเทศไซปรัสหรือ
       พวกประเทศหมู่เกาะ อาจจะโดนผลกระทบบ้างแต่ เงินทุนสำรอง ก็ยังเข้า กฎเกณ การเป็นโบรกเกอร์ของไซปรัสอยู่ครับ
       ดังนั้น เราจะพบว่า โบรกที่อยู่ในประเทศหมู่เกาะไม่มีปัญหาเลย
2. แล้ว โบรก เหล่านั้นที่ขาดทุน นั้น ล่ะ เขาเสีย เงินไป ทางไหน อันนี้ จากที่ผมวิเคราะห์นะครับ พระเอกของเราคือ USD/CHF
     สมาชิกที่ เทรดกับ โบรกระดับ Top เหล่านั้นไม่ใช่ ตาสีตาสา อย่าง เรา ๆ ท่านๆ ที่จะมีเงินฝากเทรด ระดับ 100 $ หรือ 1000 $
     โดยส่วนมากก็จะเทรด ระดับ 10000 $ UP ขึ้นไปทั้งนั้นแหละครับ เพราะพวกนี้ ต้องการความน่าเชื่อถือและไว้ วางใจโบรกเหล่านี้
     ในการ ดูแลเงินฝาก เข้าเทรด ของพวกเขา หรือ แม้แต่พวกกองทุนต่า่งๆ แน่นอน ก็ฝากเทรดกับ โบรก เหล่านี้ โดยโบรกเหล่านี้ จะมีทั้ง
     บัญชี ECN ส่งเข้าตลาดโดยตรง หรือ อาจมีการเก็บไว้กินเองอันนี้ ก็ตอบ ไม่ได้ครับ แต่น่าจะเป็นอย่างหลัง คือเก็บไว้ เอง

ทีนี้ เห็นรา คา USD/CHF กันใหม ครับ พึ่ง จะผ่าน ราคา 1.0000 ราคา จิตวิทยาได้ไม่นาน แน่นอน ว่า ราคาที่ขึ้นมาขนาดนี้ ย่อมมี
     พวกสายเทคนิคอลหรือ พวกกองทุนรอ Sell ให้ อย่างน้อยราคา ลงมา 1.0000 นี่แหละ ครับ ก่อนหน้าที่กราฟจะเท ราคาก็ฉีกหนี
     1.000 ไปเรื่อยๆ ครับ ไป ไฮสุดที่ 1.0276 เมื่อราคา มาแถวนี้ แน่นอนครับ คน Sell เยอะแน่ ครับ เช่น ทุนเยอะหน่อยก็ สัก
      1.0 Lot ,2 lot, 50 lot 100 lot ก็ว่ากันไปครับ แต่เมื่อรวมกันแล้ว สมาชิกที่มีแทบทั่วโลกนี่คนละ ลอต 2 ลอต
      หรือ ขนาด 0.1 ลอต แต่ รวมกัน เข้า เอาสักแค่ รวมกันทั้งหมด 100000 Lot ใน 1 โบรก ถ้าราคาเทลงแบบนี้ มันจะเหลืออะไร
     ล่ะครับ เทมารวดเดียว 3000 จุดนี่ โบรกทำอะไรไม่ทัน ครับ 

แล้ว พวก ที่ Buy ล่ะ ส่วนพวกที่ Buy นะครับ อย่าง มากนะครับ ลงมาแค่ 500-1000 ปิป รวดเดียวนี่ก็ล้างพอร์ตแล้ว ครับ
     สำหรับ ตอนนี้ เศรษฐี กับ ยาจก กันใน 1 ชม เลยทีเดียว ครับ ดังนั้น ผมจึงมองว่า โบรก ที่มีปัญหาน่าจะเกิดจากปัญหานี้
     เพราะ ถ้า มันส่ง ออเดอร์ตรงเข้าตลาด ก็ไม่ต้องเอาเงินสำรองของตัวเองมาจ่าย ครับ
     เพราะ ถ้า เป็น ECN จริงๆ ส่งคำสั่งเข้าตลาดก็ไม่น่าจะเกิดปัญหาเช่นนี้ เป็นเพียงสมมุติฐานนะครับ

แต่ผม เชื่อว่า หลาย โบรกก็โดน ไม่ใช่น้อย ครับ เพียงแต่ มีการหมดเม็ดไว้ เท่านั้นครับ

และ นับจากนี้ สงคราม ค่าเงินได้เริ่ม เต็มตัวแล้ว ครับ ปีนี้ จะเป็นปีแห่งการผันพวนของค่าเงินและทองคำ ครับ

ยังไง ทุกท่านก็เทรดกันด้วย ความระมัดระวังนะครับ ยังไง ติชมหรือมีความเห็นเพิ่มเติมก็แบ่งปันกันได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
สำหรับ Exness มีผลกระทบ มั้ย คงมีบ้าง ครับ แต่ก็ไม่นาจะมีผลกระทบมาก ครับ ลองดูข้อมูลนี้ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%9B
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

himura123

ขอบคุณครับแอดมินเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆๆเลยครับ  (TH)** (TH)**

*

4r3x

• 172
ขอบคุณครับแอดมิน
(TH)** (TH)**

เห็นด้วยว่าช่วงนี้สถานการณ์ไม่ค่อยน่าไว้วางใจ  xz55**
หูตาต้องไวเตรียมพร้อมรับสถานการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ   xc7*
ดังที่มีคนปล่าวไว้ว่า "สงครามยังไม่จบอย่า เพิ่งนับศพเม่า" (ใครกล่าวฟระ 555+xc5*

/*CC
" Plan Your Trade, Trade Your Plan "

*

Forexexex

ขอบคุณครับ admin  (TH)**

ช็อคโลกจริงๆครับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น อ่านข่าวทางไหนก็เจอวิกฤตินี้ทั่วไปหมดเลย  xz55**

*

Forex Snake Snake Fish Fish

• 317
ขอบคุณครับ พี่แอด  เสียดายจริงๆน่าจะ Sell ติดไว้ซักไม้จะได้เป็นเศรษฐี ฮ่าๆๆๆ  xc6* xc6* xc6*

ครั้งแรกก็ค่าเงิน รูเบิ้ล คราวนี้ก้ ฟรังค์  ต่อไปอะไรดีครับพี่แอด Euro ดีมั้ยครับพี่แอด 5555+  /*CC /*CC /*CC

*

ron

• 193
ขอบคุณครับแอดมินสำหรับข้อมูล    ผมเปิดไว้กับ FXCM  ด้วย 555   คิดว่าลดความเสี่ยงแล้วน่า

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: ron ที่ 19, มกราคม  2015, 07:12:04 AM
ขอบคุณครับแอดมินสำหรับข้อมูล    ผมเปิดไว้กับ FXCM  ด้วย 555   คิดว่าลดความเสี่ยงแล้วน่า

FXCM นี่ติดระดับ TOP เลย นะครับ TOP1 ของการโดนหนักรอบนี้
**11 **11 **11

*

ron

• 193
อ้างจาก: admin ที่ 19, มกราคม  2015, 07:13:55 AM
อ้างจาก: ron ที่ 19, มกราคม  2015, 07:12:04 AM

FXCM นี่ติดระดับ TOP เลย นะครับ TOP1 ของการโดนหนักรอบนี้
**11 **11 **11
ใช่ครับแอดมิน  ผมนี้เสียวเลย  xz55**

*

narongrit99

แล้ว ถ้าพวกที่ Buy ตั้ง Stop loss ไว้ จะโดนอะไรไหมครับ ออร์เดอร์มันจะปิดตาม SL หรือโดนลากครับ?

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: narongrit99 ที่ 21, พฤษภาคม  2016, 05:33:36 PM
แล้ว ถ้าพวกที่ Buy ตั้ง Stop loss ไว้ จะโดนอะไรไหมครับ ออร์เดอร์มันจะปิดตาม SL หรือโดนลากครับ?

SL เอาไม่อยู่ ครับ กราฟ กระโดด ข้ามไปเลย พอรต ติดลบกัน บานเลย ครับ จนโบรกต้องจ่าย แทน จึงเป็นสาเหตุให้ โบรก บางโบรก เจ๊ง ไง ครับ

*

narongrit99

อ้างจาก: admin ที่ 21, พฤษภาคม  2016, 09:50:13 PM
อ้างจาก: narongrit99 ที่ 21, พฤษภาคม  2016, 05:33:36 PM

SL เอาไม่อยู่ ครับ กราฟ กระโดด ข้ามไปเลย พอรต ติดลบกัน บานเลย ครับ จนโบรกต้องจ่าย แทน จึงเป็นสาเหตุให้ โบรก บางโบรก เจ๊ง ไง ครับ

(TH)**

*

Plaman7

• 1,928
Xอ่านแล้วสยองครับ ผมเล่นแต่น้ำมัน เลยปัญหาน้อยอย่างมากก้อแค่ล้างพอร์ท.  แต่เล่นทองกับยุเอสเล่นชอตอย่างเดียวกรณีนี้ผมว่าส่งผลกระทบกับยูโรด้วยเพราะการค้าขายน่าจะแย่ทำให้สดุดต้องเซลยุโรไว้ป่าวครับ
เลฃดี 4289 เลขรับทรัพย์มั่นคง 6395