กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ระบบ Swing trade ตัวนี้ดีใหมครับ Strategy 7 Trend Rider

• 18 replies
  • 6,215 views
ระบบ Swing trade ตัวนี้ดีใหมครับ Strategy 7 Trend Rider
« เมื่อ: 11, ธันวาคม 2018, 05:59:43 PM »

พอดีผมซื้อหนังสือภาคแปลภาษาไทยจากซีเอ็ดมาอ่านครับ เล่มนี้ครับ

17 Proven Currency Trading Strategies: How to Profit in the Forex Market

https://books.google.co.th/books?id=bpVFOgKWfoQC&pg=SA2-PA79&source=gbs_toc_r&cad=3#v=onepage&q&f=false

ตรงหน้าที่ถาม มีให้อ่านฟรีครับ  เป็นระบบเทรด Strategy 7 Trend Rider   ดูแล้วใช้ง่ายดี
(google ค้นชื่อหนังสือ + pdf มีฉบับ pdf ภาษาอังกฤษแจกอยู่เว็บหนึ่ง )

คร่าวๆ ประมาณนี้

BUY
1. TIMEFRAME H4
2. EMA 12 & EMA 36 ตัดขึ้น
3. ราคาชน EMA 12
4. ADX14 สูงกว่า 40

SELL
1. TIMEFRAME 4H
2. EMA 12 & EMA 36 ตัดลง
3. ราคาชน EMA 12
4. ADX14 สูงกว่า 40

มีใครเคยใช้ระบบเทรดแนวนี้บ้างครับ มีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ   และเวลาเข้าเทรดมีคำแนะนำหรือทริกยังไงบ้างครับ

เทรดแนวๆนี้ใช้ MA 2 เส้นตัดกัน มีระบบอื่นๆ ที่ดีกว่าแนะนำใหมครับ

ตอนที่กำลังโพสถามตอนนี้เจอ GBPCHF กับ AUDNZD กับ EURNZD ไกล้เคียงเข้าเงื่อนไขเทรดนี้ครับ

*

admin

• 80,403
Re: ระบบ Swing trade ตัวนี้ดีใหมครับ Strategy 7 Trend Rider
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2018, 06:41:40 PM »
แอดมิน ไม่เคยใช้นะครับ ระบบนี้ แต่ ถ้าจะใช้ ต้องลองเดโม สักพักก่อน ครับ ให้ เข้าใจ ข้อดี ข้อเสีย และ เรา จะเลือก MM ที่เหมาะสมกับระบบได้ครับผม
ทุกระบบ เมื่อเทรดไปนานๆ ความแม่นยำ จะอยู่ ที่ 50 % ครับ ผม
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

sorana

Re: ระบบ Swing trade ตัวนี้ดีใหมครับ Strategy 7 Trend Rider
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2018, 06:59:28 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2018, 10:47:17 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 11, ธันวาคม  2018, 06:41:40 PM
แอดมิน ไม่เคยใช้นะครับ ระบบนี้ แต่ ถ้าจะใช้ ต้องลองเดโม สักพักก่อน ครับ ให้ เข้าใจ ข้อดี ข้อเสีย และ เรา จะเลือก MM ที่เหมาะสมกับระบบได้ครับผม
ทุกระบบ เมื่อเทรดไปนานๆ ความแม่นยำ จะอยู่ ที่ 50 % ครับ ผม
(TH)**

ขอบคุณครับ กำลังทดสอบใน demo อยู่ครับ

ระบบก็พอใช้ได้นะครับ ต้องลองสัก 1 เดือนเพื่อความมั่นใจ

สำหรับคนที่อยากจะลองนะครับ หนังสือภาษาอังกฤษ
โค๊ด [Select]
https://www.jamiiforums.com/attachments/17-proven-currency-trading-strategies-pdf.644706/

ระบบเกิด signal ก่อนกราฟวิ่งไปในทางของ signal ต้องกะประมาณให้มันผ่านไปสักพักแล้วค่อยเข้าเทรด

ถือไว้นานกว่า 1 วันแล้วถึงจะติด+
take profit 40 pip น้อยไป น่าจะประมาณ 60 pip

น่าจะต้องถือนานกว่า 2-3 วัน ว่าจะ take profit ยกเว้นว่ามีเหตุการข่าวกราฟกระชากไปทางที่เทรด

*

admin

• 80,403
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2018, 10:48:39 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 12, ธันวาคม  2018, 10:47:17 PM
อ้างจาก: admin ที่ 11, ธันวาคม  2018, 06:41:40 PM
(TH)**

ขอบคุณครับ กำลังทดสอบใน demo อยู่ครับ

ระบบก็พอใช้ได้นะครับ ต้องลองสัก 1 เดือนเพื่อความมั่นใจ

สำหรับคนที่อยากจะลองนะครับ หนังสือภาษาอังกฤษ
โค๊ด [Select]
https://www.jamiiforums.com/attachments/17-proven-currency-trading-strategies-pdf.644706/

ระบบเกิด signal ก่อนกราฟวิ่งไปในทางของ signal ต้องกะประมาณให้มันผ่านไปสักพักแล้วค่อยเข้าเทรด

ถือไว้นานกว่า 1 วันแล้วถึงจะติด+
take profit 40 pip น้อยไป น่าจะประมาณ 60 pip

น่าจะต้องถือนานกว่า 2-3 วัน ว่าจะ take profit ยกเว้นว่ามีเหตุการข่าวกราฟกระชากไปทางที่เทรด

โอว สวยงามมากเลย ครับท่น ลองเลื่อน Stop loss กั้นไปเรื่อยๆ ดู ครับ
Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2018, 01:25:58 PM »

ที่ผมสนใจระบบนี้คือ อยากเทรดได้ทีละ 100 pip ขึ้นไปยาวๆ เลย (150-200 pip) กะว่าจะเทรดสัปดาห์และ 2 วันพอ ไม่ต้องมา day trade 5 วัน ลุ้นกราฟ หัวใจจะวายตายเอา เหนื่อยด้วยละสำหรับคนมีตัวเลขสูง 5555

ไอเดียคือจะเซ็ตอัพเทรดทิ้งไว้แล้วไปเที่ยว หรือนั่งดู TV series แทนนั่งเฝ้าหราฟอยู่ตลอดเวลา (แต่ก็จ้องหน้าจออยู่ทั้งวันเหมือกัน 555)

ผมลองทำอินดี้เป็นลูกศรมาใช้ดูเผื่อจะได้ดูง่ายขึ้น ใช้งานระบบสะดวก ลองเอาไป test ดูนะครับ สำหรับคนที่สนใจ ระบบเทรดยาวๆ ถ้า EURUSD มีสัญยาณจะไปบอกในกระทู้ซิกรายวันให้ว่า ถือยาวได้เลย

https://www.foxzard.com/Signals/Create

ไฟล์แนบอยู่ข้างล่าง
FOXSignal-MA-ADX - H4 - SWING.zip

ไม่แน่ใจว่าผมทำเงื่อนไขถูกหรือเปล่านะ ฝากท่านอื่นๆ ลองทำอินดี้ลูกศรมาเทียบดูหน่อย
อันที่ผมทำดูเทียบกัน อินดิเคเตอร์ MA+ADX ของระบบมันก็ตรงนะ

วิธีใช้อินดี้ลูกศร คือ มันจะออกลูกศรก่อนล่วงหน้านานมากครับ ประมาณ 1 วัน ดังนั้นถ้าลูกศรออกมา อย่าเพิ่งเข้าเทรดทันที รออดูกราฟก่อนครับ

ถ้ามาดูทีหลังเจอว่าลูกศรออกมาแล้ว 1 วันก็ยังเข้าเทรดได้ทันครับ  หรือมันวิ่งไปแล้ว 1 วัน ก็ยังเข้าเก็บสั้นๆเล็กๆ ได้อยู่นะ เพราะ 100 pip อาจจะต้องถือนาน 2-3 วัน
ลองไล่ดูย้อนหลังดูครับ จะได้เห็นว่าซิกออกมาเป็นยังไง เข้าตอนใหนได้ มีลูกศรแล้วดูง่ายขึ้นเยอะเลย ไม่ต้องเทียบเส้นตัดเองทีละจุด

เท่าที่ดูเหมือนเดจาวูเลย ออกซิกล่วงหน้า ซะนานเลย
วิโีเข้าก็รอ 1  วัน หรือ ไม่ก็ตั้ง pending sell limited หรือ buy limited ไว้ประมาณ 20-30 pip ครับ

จากตัวอย่างรูปผมกะว่าจะเทรดที่ 0.1 lot นะ ทุน 500 พอ เทรด 5 ตัว ก็จะได้ประมาณ 200-250 สำหรับถือไว้ 3 วัน ก็พอใช้ได้นะ

ลืมบอกวิธีปิด order นะครับ
ถ้า ADX14 ตัดลงต่ำกว่า 40 level แล้วก็น่าจะปิด order ได้แล้วนะครับ  แต่ผมยังไม่ปิดเพราะจะทดสอบว่าจะวิ่งเกิน 100 pip หรือเปล่า
ดูกราฟแล้ว น่าจะใช่ครับ เพราะ ADX14 ตัดตำกว่า 40 กราฟมันก็ย่อตัวกลับเลย

การตั้ง stoplosss น่าจะประมาณ 60 pip นะครับ เพราะผมตั้ง 40 pip สั้นไป จะเห็นว่าทุนลดลงเพราะมันไปชน stop loss ครับ

take profit  ระบบแนะนำให้ปิดตอน ADX14 ตัดลงต่ำกว่า 40  แต่ผมคาดหวังว่าน่าจะได้ 100 pip กำลังดูว่าจะเข้า order ยังไงถึงจะได้ 150 pip ขึ้นไป

เอาไว้ทดสอบครบ 1 เดือนแล้วได้ผลดีมากผมจะสรุปมาให้ดู

*

trp77

• 211
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2018, 01:56:48 PM »
 (TH)** ขอบคุณครับ  (TH)**
ระบบเทรดแบบถือยาว ช่วยลดความเครียดได้
ดีต่อใจครับ
รอติดตามผลงานครับท่าน  ็Hip**

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2018, 02:07:02 PM »
 ็Hip** ็Hip**

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2018, 08:10:45 PM »
อัพเดทอินดี้ลูกศรนะครับ

อินดี้ลูกศรอันเดิม ผมโมใส่วิธีใช้เข้าไปจากใน comment ของอินดี้

ระบบนี้ไม่จำเป็นต้องใช้อินดี้ลูกศรก็ได้นะครับ  เอาอินดี้มาตรฐานจับลากใส่แล้วดูจุดตัดเอง

อินดี้นี้ใช้สะดวกดี  แค่จับคู่เงินลากใส่ อันใหนมีลูกศรขึ้นแล้วไม่ห่างมากก็เข้าเทรดได้เลย  ข้อดีคือคนมาช้าก็ยังเข้าเทรดได้ทันอยู่

ผมกะกว่าจะฝึก set and forget ให้ได้  555

daytrade สู้คนอื่นๆ ไม่ใหว แพ้ emotional ครับ  ยังแพ้อารมณกราฟ daytrade

ชวนเพื่อนๆ ที่สนใจแนวๆ เทรดยาว ลองเปิด demo เทรดตามดูนะครับ ไม่เสียเวลาครับ วันหนึ่งดูสักรอบก็ได้ครับ ตั้ง pending ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2018, 08:26:16 PM »

อัพเดทผลเทรดนะครับ ใน myfxbook

https://www.myfxbook.com/members/tpgreen/trend-rider-41310551/2798971

ถ้าเป็นของจริง ผมรีบปิด take profit ไปแล้วตอนได้นี่แหละ 555

อันนี้ demo ผมก็ปล่อยให้มัน take profit เอา (tp เยอะไปหน่อย 100 pip)

แนะนำ take profit  ที่ 50-60 pip ครับ ตอนนี้ทุกตัว take profit ไปหมดแล้ว

เทียบกับเป้าหมาย จาก demo หาร 10 ดู ทุน 500 กำไร 300 ใช้เวลา 4 วัน  ไม่ต้องมาลุ่น day trade ถ้าทำได้ก็เยี่ยมเลย

แนะนำใครที่สนใจใช้นะครับ ลองเอาอี้ดีลูกศรใส่ดูแล้ว ลากดูย้อนหลัง ดูว่ามันโชวลูกศรและกราฟวิ่งยังไงดูครับ

signal fail ก็มีเหมือนกันครับ แต่ไม่มาก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2018, 08:39:13 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 14, ธันวาคม  2018, 08:26:16 PM

อัพเดทผลเทรดนะครับ ใน myfxbook

https://www.myfxbook.com/members/tpgreen/trend-rider-41310551/2798971

ถ้าเป็นของจริง ผมรีบปิด take profit ไปแล้วตอนได้นี่แหละ 555

อันนี้ demo ผมก็ปล่อยให้มัน take profit เอา (tp เยอะไปหน่อย 100 pip)

แนะนำ take profit  ที่ 50-60 pip ครับ ตอนนี้ทุกตัว take profit ไปหมดแล้ว

เทียบกับเป้าหมาย จาก demo หาร 10 ดู ทุน 500 กำไร 300 ใช้เวลา 4 วัน  ไม่ต้องมาลุ่น day trade ถ้าทำได้ก็เยี่ยมเลย

แนะนำใครที่สนใจใช้นะครับ ลองเอาอี้ดีลูกศรใส่ดูแล้ว ลากดูย้อนหลัง ดูว่ามันโชวลูกศรและกราฟวิ่งยังไงดูครับ

signal fail ก็มีเหมือนกันครับ แต่ไม่มาก

ใช้ใน h4 ใช่ไหมครับ
หากท่านชอบทฤษฎีคลื่นเอลเลียต

สามารถติดตามได้ที่เพจ Elliott Wave Study Thailand ได้เลยครับ

https://www.facebook.com/ewstudy.th

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2018, 11:04:25 PM »
อ้างจาก: Vice Versa ที่ 14, ธันวาคม  2018, 08:39:13 PM

ใช่ครับ แนะนำใช้ H4 

ในหนังสือบอกว่าใช้ H1 หรือ H4 ได้ครับ  แต่ที่ผมใช้ใช้แต่ H4 ครับ

คู่เงินหนังสือแนะนำ  EUR/USD USD/JPY GBP/USD USD/CHF USD/CAD AUD/USD NZD/USD

แต่ที่ผมลองใช้ ผมลองหมดหลายคู่เงินเลย 555

สำหรับ H4   สัญยาณ signal มันจะออกมาก่อนนะครับ อย่าเพิ่งเข้าเทรด ให้เซ็ต pending ทิ้งไว้ ก็ได้ หรือรอดูกราฟวิ่งไปอีกสัก 1 วัน แล้วเข้าเทรด ลองเลื่อนๆ ดุย้อนหลังเยอะๆ ครับแล้วจะเห็นไอเดีย ว่าเข้าช่วงใหน   พอลูกศรออกมา มันจะวิ่งไปอีกทางหนึ่ง รอให้มันไปสุดก่อนแล้วหาจังหวะเข้าเทรด ถ้ารีบเข้าพร้อมลูกศร จะ DD สูงและโดนลาก

*

admin

• 80,403
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2018, 12:19:39 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 14, ธันวาคม  2018, 11:04:25 PM
อ้างจาก: Vice Versa ที่ 14, ธันวาคม  2018, 08:39:13 PM

ใช่ครับ แนะนำใช้ H4 

ในหนังสือบอกว่าใช้ H1 หรือ H4 ได้ครับ  แต่ที่ผมใช้ใช้แต่ H4 ครับ

คู่เงินหนังสือแนะนำ  EUR/USD USD/JPY GBP/USD USD/CHF USD/CAD AUD/USD NZD/USD

แต่ที่ผมลองใช้ ผมลองหมดหลายคู่เงินเลย 555

สำหรับ H4   สัญยาณ signal มันจะออกมาก่อนนะครับ อย่าเพิ่งเข้าเทรด ให้เซ็ต pending ทิ้งไว้ ก็ได้ หรือรอดูกราฟวิ่งไปอีกสัก 1 วัน แล้วเข้าเทรด ลองเลื่อนๆ ดุย้อนหลังเยอะๆ ครับแล้วจะเห็นไอเดีย ว่าเข้าช่วงใหน   พอลูกศรออกมา มันจะวิ่งไปอีกทางหนึ่ง รอให้มันไปสุดก่อนแล้วหาจังหวะเข้าเทรด ถ้ารีบเข้าพร้อมลูกศร จะ DD สูงและโดนลาก

ผลงานดีงาม พระราม 8 มากเลย ครับ เดี๋ยวต้องลองด้วยล่ะ
Ha)** Ha)**

*

admin

• 80,403
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2018, 11:12:51 PM »
ท่าน ครับอินดี้ตัวนี้มัน รีเพ้นใหมครับ
ผมไล่ดูหลายคู่ สัญญาน ใช้ ไม่ได้ เลย แต่บางคู่ ก็เหมือนจะแม่นมากเช่น
Eur/cad ใน H4 ส่วนคู่ อย่าง อื่น เช่น GJ นี่ สัญญาน ไม่ ดีเลย
ท่าน มีคู่ไหน ที่คิดว่า แม่นๆ บ้าง ครับ จะได้ ช่วย ไล่ดูครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2018, 11:30:02 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 15, ธันวาคม  2018, 11:12:51 PM
ท่าน ครับอินดี้ตัวนี้มัน รีเพ้นใหมครับ
ผมไล่ดูหลายคู่ สัญญาน ใช้ ไม่ได้ เลย แต่บางคู่ ก็เหมือนจะแม่นมากเช่น
Eur/cad ใน H4 ส่วนคู่ อย่าง อื่น เช่น GJ นี่ สัญญาน ไม่ ดีเลย
ท่าน มีคู่ไหน ที่คิดว่า แม่นๆ บ้าง ครับ จะได้ ช่วย ไล่ดูครับ

เท่าที่ backtest แบบ EA ดู ลูกศรไม่ repaint นะครับ มาจากจุดตัดของ ADX ไม่ใช่ MA

signal ที่ fail ก็มีเยอะเหมือนกันครับ มีเป็นระยะ ตลอด

คู่ EURUSD กับ GBPUSD แทบจะไม่มีสัญญาณเลย น่าจะใช้ไม่ดีสำหรับสองคู่นี้

กำลังไล่ดูอยู่ครับ หาคู่ที่แม่นๆ  และเช็ควิธีเข้าจาก signal ดูเหมือนว่าต้องกะเข้าเอง