กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การบริหาร Money Management แบบ Profit มากกว่า Loss

• 27 replies
  • 29,869 views
*

admin

• 80,577
การบริหาร Money Management แบบ Profit มากกว่า Loss
« เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2013, 03:30:13 PM »
     วันนี้ขอเขียนอะไรให้อ่านกันเล่นๆ สักหน่อยเผื่อใครได้ ไอเดียไป ทำอะไร ในการออกแบบระบบเทรด หรือ ออกแบบ MM ของ EA หรืออาจไปใช้ในการเทรด ในชีวิตประจำวันได้ครับ เพื่อ ให้ได้กำไรมากกว่าขาดทุน ผมขอเรียกมันว่า โอกาสในการทำกำไรละกัน ครับหรือใครจะเรียกอย่างไรก็แล้วแต่นะครับ เอาล่ะ มาลองอ่านกันเลยดีกว่าว่ามันเป็นอย่างไร

การเทรด forex ทุกวันนี้หลายท่านผมเชื่อได้เลยว่าเทรดแบบไร้ระบบโดยส่วนมากจะเทรดแบบไม่รู้ทิศทางไม่รู้เป้าหมายอยากเข้าก็เข้าไม่รู้จะออกตรงไหน ได้กำไรแล้วไม่รู้จะปิดตรงไหนดี หรือ เสียแล้วจะปิดตรงไหนดี หรือว่าท่านจะรอจนล้างพอร์ต เพราะ โดยส่วนมาก ผมเชื่อว่าท่านจะมี อารม แบบนี้

เข้า ออเดอร์ บวก (+) แล้ววิ่งบวกไปสักพัก ไม่ปิดโดยเชื่อว่า มันต้องไปได้อีกน่า อีกนิดนะ แล้วอีกนิดท่านอยู่ตรงไหน ล่ะ หรือ รอไป รอมา ออเดอร์ ที่ บวก วิ่งกลับมา จนกลายเป็นลบ แล้วท่านจะปิดตรงไหน โดยส่วนมากเชื่อเถอะบางท่านถือจนมันล้างพอร์ต หรือ บางท่าน ก็เปิด hedge มันซะเลย แต่นั่นไม่ใช่วิธีการแก้ปัญหาที่ดี ในเมื่อท่าน เปิด Hedge สองทางนั่นหมายความว่าท่าน ได้เสีย Spread ไป สองข้าง เรียบร้อยแล้ว และ อย่าลืมว่า โบรกมี Swap ไว้กินท่านอยู่ ไม่มีโบรกไหน ที่ Swap สองฝั่งหักลบกันเป็นบวกมีแต่ ลบกับลบ จะลบมากลบน้อย ขึ้นอยู่กับอัตราดอกเบี้ยของประเทศนั้น
เข้าออเดอร์ ลบ (-) แล้วจะออกตรงไหนดี หว่า หรือ รอสักพักมันคงกลับมาบวกให้เราน่า รอไปรอมา เกิด Breakout ฝั่งตรงข้ามกับ ท่านหรือ รอไปเรื่อยๆ จนล้างพอร์ตก็มี แล้วเราจะออกแบบไหนดีล่ะ
มีวิธีการมากมายในการกำหนดจุดเข้าจุดออกในแต่ลออเดอร์ เช่น วัด Fibo,ใช้ Resistance,Support ของแต่ละวัน หรือใช้อินดี้ อื่นๆ อีกมากมายแล้วแต่ ใครจะสร้างระบบอะไรมา แต่เชื่อเถอะว่าส่วนมากจุดเข้าจุดออกมันจะไม่แน่นอนสักเท่าไหร่ดังนั้นเราจะไม่สามารถที่จะกำหนดได้เลยว่าอนาคตพอร์ตเราจะไปในทิศทางไหน จะโตขึ้นหรือจะลดลง แน่นอนครับ มันก็มี วิธีการ หลากหลายอีกนั่นแหละ แล้วแต่ใครจะใช้และจะออกแบบมาแต่วันนี้ผม อยากให้ นักเทรด forex ได้ลองดูกัน ระบบ Money Management แบบที่ Profit มากกว่า Loss ในที่นี้ผมหมายถึงโอกาสในการเก็บ Pips มาดูกันว่า MM แบบนี้มันน่าใช้อย่างไร

อย่างที่ทราบกันครับ ไม่มีระแบบ แบบเทพมาจุติระบบใดในโลกนี้ที่ จะ Win 100 % ในแต่ละระบบจะทำถูกทางกันกี่ครั้งก็แล้วแต่ 90 %,80 % 70 % 50 % หรือ 40 % หรือจะกี่เปอร์เซ็นต์ ก็ว่ากันไป เอาล่ะ พล่ามมายาว แล้ว มาดูกันเลยดีกว่า ครับ

ระบบ MM แบบคงที่ มันมีข้อดีอย่างไรมาดูกันครับ

ในที่นี้ผมได้ทำตารางเพื่อความเข้าใจในระบบก่อนก่อนที่จะสรุปข้อดีของระบบแบบนี้เพื่อง่ายในการเข้าใจครับ แต่อยากเน้นย้ำก่อนนะครับว่า ระบบนี้ คือระบบบริหาร MM ไม่ใช่ระบบการเข้าเทรด ผมได้ ลอง ทำระบบ ดังนี้

ระบบแบบ Profit 35 Pips Loss 30 Pips ผลต่าง กำไร 5 Pips
ระบบแบบ Profit 40 Pips Loss 30 Pips ผลต่าง กำไร 10 Pips
ระบบแบบ Profit 45 Pips Loss 30 Pips ผลต่าง กำไร 15 Pips
ระบบแบบ Profit 50 Pips Loss 30 Pips ผลต่าง กำไร 20 Pips
ระบบแบบ Profit 55 Pips Loss 30 Pips ผลต่าง กำไร 25 Pips
ระบบแบบ Profit 60 Pips Loss 30 Pips ผลต่าง กำไร 30 Pips
จากข้อมูลด้านบน นั่นคือหมายความว่าหากท่านเทรด 2 ครั้งโดยกำหนดจุดเข้าจุดออกโดย กำไรมากกว่าขาดทุน โดยการเข้าเทรด 2 ครั้ง สมมุติ จาก Win 1 Loss 1 ผลของกำไรทีได้ก็จะเป็นอย่างที่เห็นด้านบน โดย จากด้านบนผมจะ fix ให้ Pips ของ Loss นั้นคงที่ แล้ว ไปเพิ่มในส่วนของ profit แทน ทีนี้ มาดูโอกาสการทกำไร จากการเทรด ทั้งหมด 10 ครั้ง ดูครับ เหตุผลที่ผมทำ 10 ครั้ง เพราะ จากการคำนวณแล้ว Worst case ที่สุดที่พอจะเกิดขึ้นได้ ทั้ง Profit 100 % กับ Loss 100 % โดยจากตารางข้างล่างนี้ได้ สมมุติว่า Spread เป็น 0 นะครับ หรือ หากจะเอาระบบ MM แบบนี้ ไปใช้ ก็บวกเพิ่ม Spread เพื่อให้ ได้ ptofit ตามตาราง

จากตารางด้านบน ครับจะเห็นนะครับว่า การกำหนดจุดเข้าออกโดยการเพิ่ม Profit ให้ความห่างเพิ่มขึ้นนั้นทำให้ โอกาศในการทำกำไรนั้นเพิ่มมากขึ้นตามไปด้วยโดยสังเกตจากเริ่มแรกมีโอกาสในการเทรด เสีย 5 ครั้ง แต่เมื่อเพิ่ม Profit มากกว่า Loss ทำให้ เรา สามารถที่จะเทรด เสียได้มากถึง 5 ครั้งใน 10 ครั้ง และใน ขณะเดียวกัน หากระบบของท่านมี percent win ยิ่งสูงมากเท่าไหร่กำไรก็จะมากขึ้นด้วยเช่นกัน แต่ หากในกรณีที่ท่าน เทรด เสียทั้ง 10 ครั้งติดกัน ท่านก็จะเสีย Pips ไปเท่าที่ท่านสามารถคาดการณ์ได้

ข้อดีของ ระบบ Money management แบบ Profit มากกว่า Loss

1.สามารถ ที่จะเทรด Loss ได้ถึง 6 ครั้ง จากการเทรด 10 ครั้ง และ Pips ก็ยังบวก

2.เมื่อท่านเทรด Loss ติดกัน อัตราการลดลงจะคงที่

3.ในกรณีที่ระบบ Win มากกว่า Loss ยิ่ง Percent สูงมากเท่าไหร่ Profit ก็ยิ่งมากตาม

4.ท่านสามารถ วัด Performance หรือประสิทธิภาพในการเทรดได้ถูกต้องและแม่นยำ

5.ท่านสามารถนำไปใช้ในการกำหนดอัตราเติบโตของพอร์ตได้อย่างมีประสิทธิภาพ

เอาล่ะครับ ยังไง ลองเอาไปปรับใช้กับ ระบบของท่านดูนะครับ

www.traderider.com

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

luciferwow

Re: การบริหาร Money Management แบบ Profit มากกว่า Loss
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2013, 08:38:37 PM »
ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากๆเลย เคยได้ยินหลายๆเว็บพูดถึงเรื่องนี้ แต่ไม่เคยนึกภาพออกเพราะเป็นความลับที่ต้องเสียเงินเพื่อศึกษารายละเอียด เพิ่งรู้จัก forex เมื่อเดือนมีนา 56 นี้เอง ไม่มีเงินเรียนครับต้องหาความรู้เองไปเรื่อยๆ ขอบคุณมากๆครับผม :'(

*

iamsorn

Re: การบริหาร Money Management แบบ Profit มากกว่า Loss
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 03:36:14 PM »
จำเป็นมั้ยครับที่ต้องตั้ง loss 30pip เสมอ ตั้งให้น้อยกว่าได้มั้ยครับ หรือวิเคราะห์ วิจัยมาแล้วว่า 30pip ดีที่สุดคับ

*

admin

• 80,577
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 07:06:39 PM »
อ้างจาก: iamsorn ที่ 14, พฤษภาคม  2013, 03:36:14 PM
จำเป็นมั้ยครับที่ต้องตั้ง loss 30pip เสมอ ตั้งให้น้อยกว่าได้มั้ยครับ หรือวิเคราะห์ วิจัยมาแล้วว่า 30pip ดีที่สุดคับ

ไม่ ครับ อันนี้ผม ยกตัวอย่าง เท่านั้น ระบบ แต่ละระบบ มี TP SL ที่เหมาะสม ต่างกัน ครับ
แต่ ถ้ากำหนด Profit มากกว่า loss ก็อย่างที่ บอก มีสิท พลาด ได้ มากถึง 60 % ก็ยังกำไร
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2013, 10:34:34 AM »
ถ้าเราใช้ระบบที่มีอัตราถูกต้องเพียง 50% อย่างที่ท่าน Admin ว่าไว้ และตั้ง ให้กำไรมากกว่าขาดทุนในระยะยาว ย่อมมีกำไรแน่นอนครับ
ส่วน TP และ SL ที่เหมาะสมอันนี้ อยู่ที่ระบบ ของเราเองว่า เวลาที่ผิดทาง จะโดนลากไป ก่อนกลับมาได้เท่าไร หรือจะยอมตัดเร็ว และเปิดออเดอร์ใหม่เลย
ต้องศึกษาเพิ่มเติมเองครับ

*

Popoizy3

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25, กันยายน 2013, 04:00:00 PM »
เยี่ยมไปเลยครับผม

*

supmango

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 10:13:15 AM »
ขอบคุณครับ
;D

*

Prapakorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2014, 12:53:51 AM »
 (TH)**เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ

*

bauchom

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2014, 04:49:13 PM »
ผมเป็นแบบที่พี่แอดมินพูดไม่มีผิดเพี๊ยนเลยคับ และขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆคับ เป็นประโยชน์กับผมมากๆเลยคับ

*

bauchom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 08:45:17 PM »
2 วันมานี้ผมได้ลองนำระบบนี้ไปใช้คับ โดยใช้ฟรีซิกแนลจาก เว็บ http://winning-solution.com/category/forex-signal/ เปิด 7 ออเดอร์ ชน Tp ไป 6 ชน sl ไป 1 ถือว่าซิกแนลก็ 50% up แสดงว่าน่าจะทำกำไรให้เพื่อนๆได้ เห็นว่ามันน่าจะดีเลยอยากแบ่งปันคับ แบบเสียตังค์ซื้อก็มีนะคับ ลองเข้าไปดู ^^

*

admin

• 80,577
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 08:56:04 PM »
 g*/-
อ้างจาก: bauchom ที่ 18, กุมภาพันธ์  2014, 08:45:17 PM
2 วันมานี้ผมได้ลองนำระบบนี้ไปใช้คับ โดยใช้ฟรีซิกแนลจาก เว็บ http://winning-solution.com/category/forex-signal/ เปิด 7 ออเดอร์ ชน Tp ไป 6 ชน sl ไป 1 ถือว่าซิกแนลก็ 50% up แสดงว่าน่าจะทำกำไรให้เพื่อนๆได้ เห็นว่ามันน่าจะดีเลยอยากแบ่งปันคับ แบบเสียตังค์ซื้อก็มีนะคับ ลองเข้าไปดู ^^
ขอบคุณครับ ว่างๆก็เอามาโพสแบ่งปันเพื่อนๆได้นะครับผมช่วยกันวเคราะห์ความแม้นของซิก จะได้รวยๆด้งยกันคนับ (TH)**

*

Prapakorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 09:27:59 PM »
สวัสดีครับ คุณ บัวชม พอร์ตสะอาด
ตามมาเจอกันจนได้ ขอบคุณครับสำหรับซิกแนลแม่นๆ Wan*/) ))/*

*

saw suk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2014, 05:41:07 AM »
+1  8)

*

pouis001

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 11:43:04 PM »
ขอบคุณครับ

*

jmoket

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15, มกราคม 2015, 11:07:48 AM »
ขอบคุณนะคะ สำหรับบทความ ดีมากเลยคะ