กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ทำไงดี ขายหมู อยู่บ่อย ๆ?

• 6 replies
  • 2,771 views
*

onena

ทำไงดี ขายหมู อยู่บ่อย ๆ?
« เมื่อ: 10, มกราคม 2015, 04:20:24 PM »
 pig 1** ทำไงดีขายหมูอยู่บ่อย ๆ?  pig 1**

Create by, Pipstep • 27/06/2013

เรื่องมีอยู่ว่าคุณ Emporia เจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือว่า ตัวเค้ามีปัญหาที่ทำให้ตัวเองเซงจิตอยู่บ่อย ๆ คือเค้าชอบขายหมู
อย่างรอบล่าสุดเนี่ยเค้าควรจะได้กำไรอย่างน้อย 1500 ยูโรแต่ก็ขายหมูไปก่อนซะงั้น
เค้าต้องการหาวิธีรับมือกับปัญหานี้อย่างจริงจัง ไม่ทราบว่าจะมีใครแนะนำเขาบ้างได้หรือไม่

คุณ iamcereal เข้ามาตอบว่า
ปัญหาที่เกิดขึ้นนะมันเกิดมาจากสมองของคุณสั่งให้คุณพยายามหลีกเลี่ยงสถานการณ์ที่ไม่น่าไว้ใจ
เมื่อคุณเห็นสถานการณ์ที่ไม่น่าไว้ใจปุ๊ป ถึงแม้ความคิดคุณจะอยากถือต่อ แต่คุณเลือกที่จะอยู่ในที่ปลอดภัยด้วยการออกออเดอร์นั้นเพราะมันทำให้คุณรู้สึกว่าคุณปลอดภัย
มันจะทำให้รู้สึกดีหากว่าคุณออกแล้วราคากลับตัวจริง ๆ แต่หากว่าราคายังไปต่อจนส่งผลให้คุณขายหมูในอนาคต มันจะส่งผลร้ายกับนิสัยการเทรดของคุณ
ส่วนตัวแล้วผมแนะนำวิธีแก้ให้คุณ 3 วิธี

ไปอ่านหนังสือที่ชื่อ Trading In The Zone ของ Mark Douglas ซะ
พยายามหาวิธีลดความเสี่ยงของออเดอร์ที่คุณเข้าให้น้อยที่สุด อย่างของผมเนี่ย ผมเลื่อน Stop Loss แบบแท่งต่อแท่งเลย
ตั้ง TP ให้ชัดเจนแล้วไม่ต้องไปยุ่งกับมัน

สิ่งสำคัญมากอีกสิ่งสำหรับฉันก็คือฉันจะบันทึกผลการเทรดของตัวเองทุกครั้งและมาวิเคราะห์มันอย่างจริงจังทุกครั้ง มันจะทำให้คุณมีความมั่นใจมากขึ้นและส่งผลให้คุณกล้าที่จะปล่อยออเดอร์ของคุณให้วิ่งนานขึ้นเพราะคุณจะรู้สึกมั่นใจว่าวิธีการเทรดของคุณสามารถทำได้

คุณ Gumrai เข้ามาเสริมว่า
คุณ iamcereal พูดได้ถูกต้องแล้วแต่เค้าอยากจะเสริมเรื่องการบันทึกการเทรดสักหน่อย
คุณจะต้องบันทึกด้วยว่า ตอนที่คุณเข้าออเดอร์แล้วปล่อยมันลาก คุณกำไรเท่าไหร่ แล้วถ้าคุณคัททิ้งก่อนคุณกำไรเท่าไหร่ แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน
จงซื่อสัตย์กับตัวเองด้วยเวลาบันทึก! ไม่งั้นการบันทึกจะไม่มีประโยชน์อะไรเลย
อีกวิธีที่ผมจะแนะนำคือ ถ้าคุณกลัวก็ให้คุณปิดออเดอร์ไปก่อนครึ่งหนึ่ง แล้วปล่อยให้อีกครึ่งหนึ่งวิ่งไป มันจะทำให้คุณรู้สึกสบายใจขึ้นละกล้ามากขึ้น
คุณGumrai ยังเสริมอีกว่า โรคนี้ความจริงแล้วเทรดเดอร์แทบทุกคนมักจะเป็นกันมาก่อน
สาเหตุของโรคนี้มันเกิดจากการที่คุณกลัวว่า เมื่อทำกำไรได้แล้วคุณกลัวว่าตลาดจะเอากำไรของคุณคืน
คุณจะคิดว่า เอาวะ ปิดไปก่อน เอากำไรไว้ก่อน แต่ในทางกลับกันหากคุณติดลบ คุณจะไม่กล้าคัทิ้ง เพราะคุณกลัวว่าราคาอาจจะกลับมาให้คุณได้ปิด จึงเป็นเหตุให้ล้างพอร์ตกันในที่สุด

คุณ Superbushero บอกว่า
อย่างของเขาเนี่ย เขาจะปล่อยให้มันวิ่งไปเรื่อย ๆ จนกว่าเขาจะเห็นสัญญาณกลับตัวที่ชัดเจนจริง ๆ ถึงจะยอมออก

คุณ soultrader บอกว่า
นี่เป็น 1 ในคำถามยอดฮิตตลอดกาลอีกคำถามหนึ่งเลย ในความเห็นของผม เวลาที่ผมขายหมูผมมักจะถามตัวเองว่า
"ถามจริงเหอะ ถ้าแกออกแล้วแกกล้าเข้าอีกฝั่งทันทีเลยปะ" ถ้าคำตอบมันตอบว่า ไม่ ก็ปล่อยให้ออเดอร์มันวิ่งต่อไปเถอะครับ

คุณ DitterPD เข้ามาตอบว่า
งั้นลองวิธีนี้ เมื่อเข้าออเดอร์ไปแล้วก็ดูกราฟเป็นพัก ๆ เอาอาจจะช่วยให้คุณสบายใจขึ้นได้ ไม่งั้นก็ตั้ง Trailing Stop ไปเลยครับ
เรื่องของการขายหมูนี่ไม่ว่าจะเป็นมือใหม่หรือจะเป็นเซียนก็สามารถขายหมูได้ไม่ผิดนะครับ วิธีแก้โรคนี้แบบตายตัวต้องขอบอกก่อนเลยว่า ไม่มีวิธีแก้ไขที่แน่นอน เพราะความรุนแรงของอาการขายหมูแปรผันไปตามอุปนิสัยความกลัวของแต่ละคน
วิธีเบื้องต้นที่นิยมใช้กันก็คือการตั้ง Trailing Stop หรือไม่ก็เลื่อน Stop Loss ตามสวิงหรือตามแท่งเทียนมาเลยก็ได้ครับ หรือไม่งั้นก็ตั้งTaking Profit (TP) ไว้ที่ 161.8 ของฟิโบไปเลยก็ได้
ส่วนตัวแล้วผมใช้วิธีดูลักษณะแท่งเทียนเอาครับ ถ้าเห็นมีแท่งเทียนกลับตัวแท่งแรกผมจะยังไม่ออกออเดอร์จนกว่าจะแห็นแท่งเทียนกลับตัวอีกแท่งหนึ่งก่อนค่อยตัดสินใจออกออเดอร์นั้นซะ
หรือบางทีก็รอดูลักษณะของแรงที่เป็นฝั่งตรงกันข้ามกับออเดอร์ของเราว่าดีดกลับมาแรงไหม แล้วค่อยหาจังหวะออกตอนที่มันกำลังย่อกลับไปทิศทางเดิมของเรา ถ้าดูแล้วไปต่อไม่ได้แน่ก็ออกเลย
แต่บางทีก็ยังขายหมูอยู่ดี ฮ่า ๆ
เคยมีคนพูดกับผมในเรื่องของการขายหมูไว้ เค้าบอกผมว่า
"การปิดบวกต่อให้เป็นการบวกแค่จุดเดียว ก็ถือว่าปิดบวก อย่าได้หมิ่นเงินน้อยว่า แอ๊ วันนี้ได้นิดเดียวเอง ยังมีเทรดเดอร์อีกหลายคนที่กำลังนั่งทุกข์อยู่หน้าคอมเพราะกำลังลบอยู่ วันนี้คุณปิดบวกได้ก็ถือว่าคุณโชคดีเท่าไหร่แล้ว"
บางครั้งใจเราลึก ๆ มักจะรู้สึกคิดว่าการขายหมูมันคือการเสียกำไรที่ได้ไป ทั้ง ๆ ที่เราลืมไปว่าการขายหมูบางทีก็เป็นการช่วยรักษาพอร์ตของเราให้มีชีวิตรอดเพื่อการเทรดในวันพรุ่งนี้
ระหว่างทุกข์ใจเพราะขายหมู กับ ทุกข์ใจเพราะออเดอร์ติดลบ คุณคิดว่าอันไหนน่าจะดีกว่ากัน
ที่สำคัญคือคุณต้องเปลี่ยนความคิดจากการหมิ่นเงินน้อย เปลี่ยนความคิดแง่ลบอันนี้ให้เป็นคำว่า โชคดีละวันนี้ที่ปิดบวกได้
คิดบวกแบบนี้แล้วชีวิตการเทรดของคุณจะมีความสุขขึ้นครับ

pig 1** $$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$  pig 1**
CREDIT

Source: http://www.forexfactory.com/showthread.php?t=431094

แปลไทย: PipsteP / www.thaiforexschool.com

*

admin

• 80,397
Re: ทำไงดี ขายหมู อยู่บ่อย ๆ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10, มกราคม 2015, 05:06:13 PM »
ขอบคุณครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

newyear

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10, มกราคม 2015, 05:13:10 PM »
มือใหม่อย่างผม ชอบกินหมูครับ และที่ช่วยได้ดีสำหรับมือใหม่อย่างผมก็ Trailing stop มีบางคนบอกปิดเองได้เยอะกว่า แต่ผมเอาความแน่นอนครับ ขนาดระวังตัวขนาดนี้ยังคงล้างมาแล้วหลายหนครับ. ขอบคุณสำหรับข้อความดีๆครับ

*

4r3x

• 172
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10, มกราคม 2015, 05:32:05 PM »
ตอนนี้ผมใช้วิธีนี้ครับ ถ้า order เริ่มบวกซัก 20-30 pip ผมจะให้ EA เลื่อน SL มาที่เท่าทุนเลย
และปล่อยมันวิ่งไปจนถึง TP เลย ถ้ามันไม่ถึง TP แล้วกลับมาเท่าทุนก็ปล่อยมันไป
เพราะโดยส่วนตัวผมคิดว่าหากมันวิ่งไปแล้ว 20-30 pip แล้วย้อนกลับมาที่เดิม
แรงมันย่อมมากกว่าเดิมตามกฎการสะสมแรง ทำให้โอกาสที่มันจะเบรคไปอีกทางและทำให้เราติดลบหนักก็มีสูง
ดังนั้นการยอมเสีย position เพื่อหาจุดเข้าใหม่ตอนที่มันหมดแรงและกลับตัวจึงจะปลอดภัยกว่าครับ
" Plan Your Trade, Trade Your Plan "

*

OWl

• 440
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10, มกราคม 2015, 05:34:28 PM »
ขอบคุณครับ

xc7* xc7*

(TH)** (TH)**

*

himura123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2015, 10:40:59 PM »
ขอบคุณมากๆๆเลยครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

pig 1** pig 1** pig 1**

*

torppc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2015, 09:46:35 AM »
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆเลย (TH)** (TH)** (TH)**