กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Indicator Macd คืออะไร

• 4 replies
  • 6,511 views
Indicator Macd คืออะไร
« เมื่อ: 25, ตุลาคม 2018, 06:26:53 PM »
Indicator MACD คืออะไร

Indicator MACD คืออะไร  เชื่อว่าเทรดเดอร์มือใหม่ทุกท่านที่มาเจอคำนี้ครั้งแรกคงต้องรีบหาข้อมูลกันแน่ๆว่ามันคืออะไร ทำไมคนถึงนิยมใช้งานหรือพูดถึงกันบ่อยจัง หรือ เทรดเดอร์หลายๆท่านที่เทรดมาสักพักเทรดมานานผมก็เชื่อว่า ส่วนมากก็คงยังไม่รู้หลักการทำงานของ MACD กันเลยด้วยซ้ำ วันนี้เรามาทำความรู้จักที่มาของมันกันครับ

Indicator MACD หรือชื่อเต็มคือ Moving Average Convergence Divergence นั่นเป็น Indicator ตัวหนึ่งที่มีติดมากับ โปรแกรม MT4 ทุกเครื่อง  โดยเจ้า Indicator MACD นั้นถูกสร้างขึ้นมาโดย Gerald Appel  โดยนำ Indicator Moving Average exponential สองเส้นมาประยุกต์ใหม่ ให้แสดงผลให้ดูง่ายขึ้นสะดวกขึ้น 
ภาพอ้างอิงให้เห็นว่า MACD ถูกสร้างมาจากเส้น EMA

สูตรการคำนวณ Indator MACD คืออะไร

MACD = EMA(12) – EMA(26)  (ค่ามาตรฐาน)

มาดูการแสดงผลของ Indicator MACD กัน

ตัวอย่างที่ 1 หาก EMA12 - EMA26 แล้วมีค่าเป็น + 

จากภาพด้านบนจะเห็นว่า หากเส้น EMA12 อยู่เหนือเส้น EMA26  MACD ก็จะตัดขึ้นเหนือเส้น Index0  และ ยิ่งเส้น EMA12 ถ่างออกห่างจากเส้น EMA26 ยิ่งห่างมาก MACD ก็จะยิ่งสูง  หากระยะห่างระหว่างเส้น EMA12กับEMA26 ห่างกันน้อย MACD ก็จะต่ำลงเรื่อยๆ

ตัวอย่างที่ 2 หาก EMA12 - EMA26 แล้วมีค่าเป็น - 

จากภาพด้านบนจะเห็นว่า  หากเส้น EMA12 ตัดลงใต้เส้น EMA26  MACD ก็จะตัดลงใต้เส้น Index0 เช่นเดียวกัน  และยิ่งเส้น EMA12 ถ่างออกห่างจากเส้น EMA26 มากเท่าไหร่ MACD ก็จะแท่งยาวขึ้นเท่านั้น หากเส้น EMA12 หดเข้าใกล้เส้น EMA26 มากเท่าไหร่ ตัวMACD ก็จะแท่งสั้นลงตามเช่นเดียวกัน

จากสองตัวอย่างด้านบนท่านเริ่มจะเห็นความหมายของคำว่า  "อ่านจบแล้วท่านจะลบมันทิ้ง" หรือยังครับ  ยัง...ยังมีอีกครับ เนื่องจากเจ้าตัว MACD นี้ เทรดเดอร์ส่วนมากก็คงจะใช้มันสำหรับดูสัญญาณ Divergence ด้วยใช่ไหมครับ  เอาล่ะ..ผมจะมาบอกวิธีดูไอ้สัญญาณ Divergence โดยไม่ต้องใช้ MACD กัน ใช้แค่เส้น EMA2 เส้นก็เพียงพอต่อใจ...

ภาพตัวอย่างการดู Divergence ด้วยเส้น EMA2 เส้น

จากภาพตัวอย่างการดูสัญญาณ Divergence ด้วย EMA 2เส้นด้านบน  ท่านก็จะเห็นนะครับว่า จริงๆแล้วเราไม่จำเป็นต้องใช้ MACD เลยก็ยังได้ครับ  MACD เพียงแค่ถูกดัดแปลงมาให้แสดงผลที่ดูได้สะดวกขึ้นมาหน่อยนึงเท่านั้นเอง ไม่ได้มีอะไรพิศดารมากมายเลยด้วยซ้ำ  ด้วยเหตุนี้ หากท่านใดใช้ Indicator หลายๆตัวอยู่แล้ว หากรู้สึกว่ามันรกหูรกตา  ท่านก็สามารถเอาเจ้า MACD ออกไปจากจอท่านได้แล้วครับ หากท่านเข้าใจเนื้อหาข้างต้นที่ผมพยายามอธิบาย 

ส่วนประโยชน์การใช้งาน MACD นั้นใช้ยังไงบ้าง คำตอบก็คือ EMA12 กับ EMA26 ใช้งานยังไง MACD ก็ใช้แบบนั้นล่ะครับ ไม่ได้ต่างกันเลย  เพียงแต่ตัว MACD นั้นอาจจะมีเส้น Signal Line เพิ่มมาอีก 1เส้น  แต่สำหรับผมแล้วผมคิดว่าไม่แนะนำให้ใช้เป็นสัญญาณเข้าเทรดครับ เพราะลำพังแค่เส้น EMA12 กับเส้น EMA26 นี่ก็ถือว่าสัญญาณมันช้าแล้ว ถ้าเอาเส้น Signal ของ MACD มาใช้เพิ่มอีก ยิ่งช้าไปอีก 

หากข้อมูลผิดพลาดประการใดรบกวนขอคำแนะนำเพื่อนำมาแก้ไขให้ถูกต้องด้วยครับ และต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

*

admin

• 80,404
Re: Indicator Macd คืออะไร "อ่านจบ แล้วท่านจะลบมันทิ้ง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2018, 07:12:34 PM »
ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องเอาออกล่ะ ใช้ EMA อาจจะดูง่ายกว่า
(TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: Indicator Macd คืออะไร "อ่านจบ แล้วท่านจะลบมันทิ้ง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2018, 07:32:04 PM »
กระทู้เลอค่าต้องแบบนี้  Thor 1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2018, 07:47:40 PM »
อ้างจาก: เข่ง ที่ 25, ตุลาคม  2018, 07:32:04 PM
กระทู้เลอค่าต้องแบบนี้  Thor 1

หายไปนานเลยนะครับท่านเข่ง  /*CC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2018, 12:47:18 PM »
 xz55** pig 1**