กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD พฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2018 ทุุบEURสิครับวันนี้ TP วันศุกร์^_^

• 136 replies
  • 22,111 views
*

admin

• 80,404
วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD พฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2018 ทุุบEURสิครับวันนี้ TP วันศุกร์^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1410
Daily Pivot=1.1416
Fibo 50 Daily=1.1426

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1427 S1 = 1.1380
R2 = 1.1451 S2 = 1.1343
R3 = 1.1475 S3 = 1.1321
R4 = 1.1513 S4 = 1.1285
R5 = 1.1535 S5 = 1.1225

สวัสดีตอนเช้าวันพฤหัสบดีครับ ผม เมื่อวานทุกท่านก็น่าจะได้กำไรอย่างต่อเนื่องจากการที่กราฟเทลงมาอย่างไม่หยุดเลย นะครับ ไม่ย่อให้เข้าใดๆเลยแต่ก็ถือว่ากราฟได้วิ่งตามเทรนครับ หากท่านใดกำลังสวนเทรนอยู่ก็จะเจ็บหนักหน่อยนะครับ สำหรับ วันนี้ แนวโน้มกราฟจะเป็นอย่างไรติดตามได้จากบทวิเคราะห์กราฟวันนี้ได้เลย ครับ
   แนวโน้มของกราฟวันนี้ก็ยังเป็นเทรนขาลงแบบแข็งแรงอยู่เช่นเดิม นะครับ หลังจากเมื่อวานกราฟสามารถ Breakout แนว 1.1440 ลง มาได้ ซึ่งแนวนี้เคยเป็นแนวรับเก่านะครับ ส่วนตอนนี้กลายเป็นแนวต้านใหม่ไปเรียบร้อยแล้วนะครับ และเมื่อวานกราฟ สามารถ ลงไป ทำ Low ได้ถึง 1.1380 นะครับก่อนที่เช้านี้จะปรับตัวขึ้นมาตามแรงเทขายทำกำไร จึงทำให้กราฟปรับตัวขึ้นมาได้บ้าง นะครับ แนวโน้มกราฟวันนี้ยังมีโอกาศที่จะลงไปต่อเนื่องเช่นเดิมนะครับเนื่องจากยังไม่มีสัญญานใดๆบ่งบอกการกลับตัวของกราฟนะครับและคาดว่ากราฟน่าจะลงไปทำ New Low ที่ต่ำกว่า เมื่อวานได้ครับ โดย ตอนนี้แอดมินมองมาที่กราฟจะกลับมาทดสอบระยะ 1.1441 นะครับ ซึ่งตรงนี้เรียกว่าระยะ Pullback นะครับก่อนที่กราฟน่าจะลงได้อย่างต่อเนือง ครับ สำหรับ แนวโน้มของกราฟตอนนี้ก็อยู่ใต้เส้น EMA200 ใน ทุก TF นะครับ โดยกราฟรอบนี้เทลงมาจากเส้น EMA200 Day นะครับ ซึ่งก็ถือว่าลงมาได้ไกลมากเลยทีเดียว ครับ และคาดว่าน่าจะลงต่อได้อีก
      สำหรับวันนีก็เทรดกันตามแผนรอระยะ Pullback ค่อยเข้าจะปลอดภัยครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1441 1.1530 1.1343 1.1284

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอบคุณครับแอด  Ha)** บินไปเลย  ))/*
พังพู่คลื่นพระธรรม กรรมมนุษย์ลดน้อย สดใสใจต้องสงบ

*

Waarrii

• 1,331
ขอบคุณค่ะ บายขึ้นไปหาซิกแอดก่อนค่อยตบลง
xc8* xc8*
สวยใสไร้สติ🎵🎵

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...

" ยิ่งรู้จัก ยิ่งรักเธอ..traderider.com "
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

PoNgPk

• 6,073
(Oct 25) รายงาน: สหรัฐฯเร่งหาตลาดใหม่ ระบายสินค้า 'ไม่มีที่ไปกะทันหัน' : สงครามการค้าระหว่างสหรัฐอเมริกาและจีน โดยต่างฝ่ายต่างตั้งกำแพงภาษีสินค้าที่นำเข้าจากกันและกัน ได้ส่งผล กระทบต่อสินค้าในภาคการเกษตรอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน โดยเกิดปรากฏการณ์ที่เรียกว่า refugee soybean หรือ "เรือถั่วเหลืองอพยพ" ที่ผู้นำเข้าในตลาดปลายทางได้ยกเลิกสัญญาหรือชะลอการสั่งซื้อเนื่องจากเจอภาษีอัตราสูงขึ้น แต่ครั้นจะกลับลำนาสินค้ากลับประเทศต้นทางก็ไม่ได้เพราะเกิดต้นทุนค่าใช้จ่ายขึ้นแล้ว จึงจำเป็นต้องนำสินค้า "ลอยลำกลางทะเล" นานกว่าปกติ เพื่อหาผู้ซื้อรายใหม่ หรือตลาดใหม่ที่จะรับระบายสินค้าเกษตรเหล่านี้ออกไป กลายเป็นที่มาของคำว่า "เรือถั่วเหลืองอพยพ"

ในช่วงเวลานี้ถ้าเป็นปีที่แล้ว ที่ความสัมพันธ์ทางการค้าระหว่างสหรัฐฯและจีนยังเป็นไปอย่างปกติ ผลผลิตถั่วเหลืองจำนวนมหาศาลจากสหรัฐฯก็จะถูกลำเลียงจากรัฐดาโกตา ซึ่งเป็นแหล่งผลิตที่สำคัญของประเทศ มุ่งหน้าสู่ท่าเรือเพื่อตัดฝ่ามหาสมุทรแปซิฟิกไปยังประเทศจีน ที่เป็นผู้รับซื้อถั่วเหลืองจากสหรัฐฯ รายใหญ่ที่สุด แต่มาปีนี้สถานการณ์แปรเปลี่ยนไปในทางลบ เมื่อสหรัฐฯ และจีนเปิดศึกสาดมาตรการ ทางภาษีใส่กันไม่ยั้ง อัตราภาษีนำเข้าถั่วเหลืองจากสหรัฐฯ ถูกจีนขยับขึ้นถึง 25% เริ่มมีผลมาตั้งแต่วันที่ 6 กรกฎาคมที่ผ่านมา ยอดสั่งซื้อจากจีนจึงหดหาย ประกอบกับผลผลิตปีนี้ล้นทะลักออกมามากเนื่องจากมีการขยายพื้นที่เพาะปลูกเพิ่มขึ้น จึงเป็นเรื่องที่ผู้ส่งออกต้องเร่งหาตลาดใหม่ระบายสินค้าเหล่านี้ออกไป

ราคาวูบ สินค้าล้นโกดัง

โดยเฉพาะผู้ส่งออกในดาโกตา เป็นตัวอย่างที่น่าเจ็บปวดเพราะถั่วเหลืองส่งออกจากรัฐนี้ มุ่งหน้าสู่ตลาดจีนเป็นหลัก ภายในระยะ 5 ปีที่ผ่านมา ผลผลิตถั่วเหลืองของรัฐดาโกตาพุ่งขึ้นมากกว่า 70% เพื่อตอบโจทย์ความต้องการของตลาดจีนโดยเฉพาะ ประกอบกับเครือข่ายการขนส่งระบบรางได้รับการปรับปรุง ทำให้ผลผลิตถั่วเหลืองสามารถลำเลียงขึ้นรถไฟมุ่งหน้าสู่ท่าเรือริมชายฝั่งแปซิฟิกด้านตะวันตกเฉียงเหนือได้โดยสะดวกโยธินมากขึ้น แนนซี่ จอห์นสัน ผู้อำนวยการบริหารสมาคมผู้ปลูกถั่วเหลืองแห่งนอร์ธดาโกตา ยอมรับว่า จนถึงขณะนี้ตัวเลขยอดสั่งซื้อเงียบหายและไม่เห็นสัญญาณว่าจะกลับมา แต่อีกส่วนหนึ่งก็มองว่าเป็นไปได้ที่จีนจะใช้วิธีซิกแซ็กสั่งซื้อถั่วเหลืองสหรัฐฯ ผ่านทางประเทศอื่น เช่น อาร์เจนติน่า ที่ปีนี้กลายมาเป็นผู้สั่งซื้อถั่วเหลืองรายใหญ่รายหนึ่งของสหรัฐฯเนื่องจากผลผลิตภายในประเทศประสบภาวะสภาพอากาศไม่เอื้ออำนวยทำให้ผลิตเองได้ไม่มากพอกับความต้องการ จึงจำเป็นต้องสั่งซื้อเป็นจำนวนมากจากสหรัฐฯ

เท่าที่ผ่านมา ผู้ค้าจากท่าเรือแปซิฟิกฝั่งตะวันตกเฉียงเหนือจะเป็นผู้ประมูลซื้อถั่วเหลือง 70% ของรัฐดาโกตาเพื่อส่งออกไปยังตลาดจีนเกือบทั้งหมด แต่เมื่อปีนี้ ความต้องการจากจีนลดลงมาก ราคาถั่วเหลืองของรัฐจึงปรับลดลงมามากด้วยเช่นกัน "เหมือนจู่ๆ ตลาดก็ปิด สายพานลำเลียง (ถั่วเหลือง) ไปท่าเรือเหล่านี้หยุดชะงัก ถั่วเหลืองพวกนี้เลยถูกเรียกว่า ผู้อพยพ เพราะมันไม่มีที่จะไป" เป็นความเห็นของ ไมค์ สตีนเฮิร์ก ผู้อำนวยการ บริหารองค์กรพันธมิตรการขนส่งถั่วเหลือง ราคาพื้นฐานที่เป็นราคาที่เกษตรกรผู้ปลูกถั่วเหลืองได้รับจะเป็นส่วนต่างระหว่างราคาซื้อขายล่วงหน้า (ตลาดชิคาโก) กับราคาเสนอประมูลของผู้ส่งออก ในปีที่ผ่านมา ราคาพื้นฐานที่ผู้ปลูกถั่วเหลืองรัฐนอร์ธดาโกตาได้รับ ขยับเพิ่มขึ้นจากประมาณ 70 เซ็นต์ถึง 1 ดอลลาร์/บุชเชล เป็น 1.55-2 ดอลลาร์/บุชเชล แต่ขณะนี้ราคาพื้นฐานลดลง มาต่ำกว่าปกติราว 60 เซ็นต์ ซ้ำราคาซื้อขายล่วงหน้าก็ปรับลด ลงมาด้วยนับตั้งแต่ที่สงคราม การค้าได้เริ่มขึ้น เกษตรกรบางรายทยอยขายผลผลิตออกไป แล้ว และก็ยังเก็บส่วนหนึ่งไว้ เพื่อรอดูเหตุการณ์ว่าจะคลี่คลายลงหรือไม่ แต่ก็มีความเสี่ยง อยู่มาก ว่าหากสงครามการค้ายืดเยื้อไปถึงปีหน้า (2562) พวกเขาก็จะมีผลผลิตล้นสต๊อก ชนฤดูเพาะปลูกหน้า ซึ่งหมายถึงปัญหาการจัดเก็บ การเก็บรักษาผลผลิต และการหาลูกค้ามารับซื้อไป

เร่งหาตลาดใหม่รับการเปลี่ยนแปลง

พื้นที่เพาะปลูกถั่วเหลืองในรัฐอื่นๆ อาทิ ไอโอวา อิลลินอยส์ และอินเดียนา ต่างก็ได้รับผล กระทบจากสงครามการค้าสหรัฐฯจีนไม่ต่างกัน ราคาผลผลิตหล่นวูบลงมาแล้วราว 17% นับตั้งแต่ที่จีนประกาศขึ้นภาษีนำเข้าถั่วเหลืองจากสหรัฐฯ แต่รัฐที่อยู่ในเขตมิดเวสต์เหล่านี้มีตลาดส่งออกที่หลากหลายกว่า และไม่ได้พึ่งพาตลาดจีนมากเกินไปอย่างรัฐดาโกตา จึงดูจะได้รับผลกระทบด้านราคาน้อยกว่า ยกตัวอย่าง ราคาพื้นฐานถั่วเหลืองในรัฐนอร์ธดาโกตาอยู่ที่ 7.03 ดอลลาร์/บุชเชล ซึ่งต่ำกว่าราคาพื้นฐานในรัฐอิลลินอยส์ประมาณ 11% เป็นต้น

ในปี 2560 สหรัฐอเมริกาส่งออกสินค้าเกษตรไปยังจีนคิดเป็นมูลค่ารวมประมาณ 20,000 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ (กว่า 6.8 แสนล้านบาท) และในจำนวนนี้เป็นการส่งออกถั่วเหลืองกว่า 12,200 ล้านดอลลาร์ (ข้อมูลจากกระทรวงเกษตรสหรัฐฯ) ส่วนจีนเองนั้น ได้ชื่อว่าเป็นผู้ซื้อถั่วเหลืองรายใหญ่ของโลก โดย 2 ใน 3 ของผลผลิตถั่วเหลืองโลกที่มีการส่งออกนั้น เป็นการส่งออกมายังตลาดจีน และส่วนใหญ่จีนซื้อถั่วเหลืองมาเพื่อใช้เป็นอาหารเลี้ยงสุกรที่มีจำนวนกว่า 700 ล้านตัวทั่วประเทศ และใช้สำหรับการผลิตน้ำมันปรุงอาหาร นอกจากนี้ ยังนำมาใช้เป็นอาหารเลี้ยงไก่และปลา

ท่ามกลางอุปสงค์จากตลาดจีนที่ลดวูบลง การระบายสินค้าสู่ตลาดใหม่จึงเป็นเรื่องจำเป็นเร่งด่วน มีการลำเลียงผลผลิตถั่วเหลืองจากดาโกตามุ่งหน้าสู่ท่าเรือทางภาคใต้มากขึ้น เพื่อขึ้นเรือออกไปทางอ่าวเม็กซิโก ท่าเรือทางภาคใต้ของสหรัฐฯ เช่น ในมลรัฐหลุยส์เซียนา มีการจราจรหนาแน่นมากขึ้นกว่าปกติ รวมทั้งการขนส่งล่องไปตามแม่น้ำมิสซิสซิปปี การขนส่งที่เพิ่มขึ้นมากกว่าปกตินี้ ทำให้รัฐบาลท้องถิ่นต้องตระหนักแล้วว่า อาจจำเป็นต้องมีการปรับปรุงระบบขนส่งและโลจิสติกส์เพื่อรองรับได้มากขึ้นในอนาคต

ด้านเกษตรกรเองก็ยอมรับว่า ถึงเวลาที่ต้องปรับเปลี่ยนเพื่อลดความเสี่ยงจากสงครามการค้า นั่นหมายถึงการหาตลาดใหม่ๆ การนำผลผลิตการเกษตรไปแปรรูปสร้างประโยชน์ใหม่ๆ การใช้งานในรูปแบบใหม่ หรือไม่ก็ต้องเปลี่ยนไปปลูกพืชชนิด อื่นเลย ขณะที่เกษตรกรจำนวนมากยังคงมีความหวังว่า จีนจะนำเข้าถั่วเหลืองเพิ่มมากขึ้นในอนาคต เพราะอุตสาหกรรมเลี้ยงสัตว์ของจีนจำเป็นต้องใช้ถั่ว เหลืองจำนวนมากในการผลิตอาหารสัตว์ "เมื่อพวกเขาเลี้ยงสุกร ก็จำเป็นต้องนำเข้าถั่วเหลือง เนื่องจากไม่สามารถปลูกเองได้เพียงพอ ฉะนั้น ศึกครั้งนี้ ใครอึดกว่า หรือทนได้นานกว่าก็จะเป็นผู้ชนะ"

โต๊ะข่าวต่างประเทศ

Source: ฐานเศรษฐกิจ
TRADE RIDER

*

teeneetrader

(TH)** (TH)** (TH)**
ขอบคุณคร่าาาาแอดดดด

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 25, ตุลาคม  2018, 11:25:51 AM
(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...

" ยิ่งรู้จัก ยิ่งรักเธอ..traderider.com "

อ่าพี่เจมส์ ข้าวมันไก่มาเองเลย
็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

CASE Forex

• 16,936
USD/CHF การซื้อขายระหว่างวัน: แนวรับในการซื้อขายระหว่างวันบริเวณ 0.9950

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 0.9950

จุดที่ต้องการ: สถานะซื้อสูงกว่า 0.9950 เป้าหมายต่อไปที่ 0.9990 และ 1.0010

ทางเลือกการลงทุน: ต่ำกว่า 0.9950 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาลงต่อเนื่องที่ 0.9935 และ 0.9915 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: RSI ไม่มีทิศทางการเคลื่อนที่ของราคาลง

แนวรับและแนวต้าน:
1.0035
1.0010
0.9990
0.9965 สุดท้าย
0.9950
0.9935
0.9915
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 16,936
GBP/USD การซื้อขายระหว่างวัน: เหนือแนวต้านขาลง

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 1.2930

จุดที่ต้องการ: สถานะขายต่ำกว่า 1.2930 เป้าหมายต่อไปที่ 1.2860 และ 1.2820

ทางเลือกการลงทุน: สูงกว่า 1.2930 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่องที่ 1.2970 และ 1.3005 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: การทะลุต่ำกว่า 1.2860 จะทำให้เกิดร่วงลงไปที่ 1.2820

แนวรับและแนวต้าน:
1.3005
1.2970
1.2930
1.2885 สุดท้าย
1.2860
1.2820
1.2795
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."