กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

อินดี้สำสำหรับ scalping ชาว day trade

• 8 replies
  • 3,363 views
อินดี้สำสำหรับ scalping ชาว day trade
« เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:09:04 PM »

วันนี้นั่ง scalping เพราะเวียนหัวกับกราฟ sideway เด๊่ยวขึ้นเด๊่ยวลง เลยลองไปหาอินดี้สำหรับ scalping มาใช้ดู

ที่แจกเพราะมันใช้ง่ายครับ ไม่ใช่ว่าแม่นนะ มีลูกศรง่ายดี ไม่ต้องดูอินดี้หลายตัวให้ครบองค์ประกอบ พอที่จะช่วยให้การ scalping ง่ายขึ้น

วิธีมั่วก็คือมันจะ popup เตือนมาให้ครับ แล้วขึ้นกรอบพร้อมลูกศรชีว่าขึ้นหรือลง ก็ buy หรือ sell  ต่อไปก็พิจรณาว่าจะเสียงใหม่่ แน่ใจแล้วก็ scalping ได้เลยครับ

ใช้กับ time frame ใหนก็ได้ครับ แล้วแต่เลยใช้ได้ตั้งแต่ 5 นาที ไปจนถึง 4 ชั่วโมง  ลอง 5 นาทีกับ 15 นาทีแล้วขึ้นคล้่ายๆ กัน

ดาวนโหลดไปลองดูครับ แม่นไม่แม่นต้อง back test ดูแล้วจับจุดดูครับว่ามันโชวแล้วคอยจังหวะเข้ายังไง ฝึกใน demo กับกราฟสดๆ ก็ได้ครับ  (ฝึกเสาร์อาทิตย์ใช้ นffline เอาเองนะ)

Re: อินดี้สำสำหรับ scalping ชาว day trade
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:15:06 PM »

เพิ่มรูป

อินดี้เป็นของยี่ห้อหนึ่ง ไม่ใส่ชื่อนะเด๊่ยวเขาหาเจอแล้วแจ้งแบน ลองโหลดไปดู

Re: อินดี้สำสำหรับ scalping ชาว day trade
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:17:41 PM »

ผมเจอแต่เวอรชั่นเก่านะ ใครมีเวอร์ชั่นใหม่ฝากเอามาแจกด้วยนะครับ

แบบในรูปไม่มี หาไม่เจอ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:19:43 PM »
ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:21:46 PM »
ถ้าชอบหาระบบเทรดใหม่ๆ ลองไปดูในเว็บนี้ได้เลยครับ รับรองว่าตาลายเลย  ผมเองก็เอาระบบจากที่นี่มาประยุกต์ดัดแปลงต่อยอดเยอะเหมือนกัน ถ้าสนใจระบบไหนแล้วแปลไม่ออกหรือไม่เข้าใจก็แจ้งมาได้นะครับ ผมจะลองดูให้

https://www.forexstrategiesresources.com/

*

admin

• 80,419
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:33:07 PM »
ขอบคุณครับ
็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:37:24 PM »
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 17, ตุลาคม  2018, 05:21:46 PM
ถ้าชอบหาระบบเทรดใหม่ๆ ลองไปดูในเว็บนี้ได้เลยครับ รับรองว่าตาลายเลย  ผมเองก็เอาระบบจากที่นี่มาประยุกต์ดัดแปลงต่อยอดเยอะเหมือนกัน ถ้าสนใจระบบไหนแล้วแปลไม่ออกหรือไม่เข้าใจก็แจ้งมาได้นะครับ ผมจะลองดูให้

https://www.forexstrategiesresources.com/

ขอบคุณครับ ชอบไปเที่ยวต่างประเทศอยู่แล้วครับ

ต้องเอามาประยุกต์ดูครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:40:13 PM »
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 17, ตุลาคม  2018, 05:21:46 PM

รบกวนอีกหน่อยครับ

พอจะมีอินดี้ หรือระบบยิง sniper บ้างใหมครับ   (จริงๆ แล้วมันคือ break out ใช่ใหมครับ)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2018, 05:59:06 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 17, ตุลาคม  2018, 05:40:13 PM

รบกวนอีกหน่อยครับ

พอจะมีอินดี้ หรือระบบยิง sniper บ้างใหมครับ   (จริงๆ แล้วมันคือ break out ใช่ใหมครับ)

Break out มันคือ Price Action (พฤติกรรมราคา) แบบหนึ่งครับ ส่วนระบบยิง sniper นั้นจริงๆมันก็คือการเทรดแบบ Lot หนักๆครับ และระบบที่ใช้ต้องมีความแม่นยำสูงมาก ซึ่งมีมากมายหลายระบบครับ แล้วแต่ใครจะเอามาใช้งานครับ 

ตัวอย่างเช่น สมมุติว่า ระบบผมคือ ma สองเส้นตัดกัน ผมก็เข้าเทรดโดยการกด Lot หนักๆ ไม่รวยก็เจ็บหนัก อะไรแบบนี้ครับ  โดยการเทรดแบบ sniper นั้นจะออกไม้ไม่บ่อยครับ ต้องรอจังหวะที่คิดว่าชัวร์จริงๆ เพราะหากยิงไม่โดนศัตรูรู้พิกัดเราก็มีโอกาศตายสูง ประมาณนี้ 

หากจะเทรดด้วยการเทรดแบบ sniper แนะนำให้เอากำไรมาเทรดครับถึงจะปลอดภัย   อย่างเช่นท่านเทรดตามปกติได้กำไรมา 20$  ท่านก็เอา 20$ นั้นโอนไปอีกพอร์ตรอจัดหนักๆแบบว่าถูกทางคือกำไรเยอะเลย แต่ถ้าผิดทางก็ล้างพอร์ต 20$ ไปซึ่งเป็นเงินกำไรเรา มันก็จะไม่กระทบกับเงินทุนของเราครับ   หากได้กำไรก็แบ่งกำไรมาส่วนนึงโอนกลับมาพอร์ตหลักเพื่อปั้นพอร์ตต่อ  ส่วนที่เหลือก็อาจจะถอนมากินมาเที่ยว หรือ เอาไปยิง sniper ไม้ถัดไปต่อประมาณนี้ครับ