กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD พุธ 26 กันยายน 2018 กราฟเกรงใจ Fedจะ ปรับดอกเบี้ยบ้างนะ^_^

• 175 replies
  • 28,349 views
*

admin

• 80,418
วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD พุธ 26 กันยายน 2018 กราฟเกรงใจ Fedจะ ปรับดอกเบี้ยบ้างนะ^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1762
Daily Pivot=1.1761
Fibo 50 Daily=1.1761

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1775 S1 = 1.1730
R2 = 1.1798 S2 = 1.1700
R3 = 1.1819 S3 = 1.1672
R4 = 1.1865 S4 = 1.1650
R5 = 1.1910 S5 = 1.1600

สวัสดีตอนเช้าวันพุธครับผม จากเมื่อวานกราฟก็ยัง Sideway มาอย่างต่อเนื่องอยู่นะครับ เนื่องจากทั้งส้ปดาห์นี้ Fed มีการปรับ Forecast เรื่องการปรับอัตราดอกเบี้ยจาก 2.00% เป็น 2.25% นะครับ ซึ่งคืนนี้ก็จะทราบผลว่าจะปรับหรือไม่ปรับ จึงทำให้ ตลอดทั้ง 3 วันมานี้กราฟวิ่งในกรอบ 1.1730-1.1810 ช่วงนี้นะครับ และเทรนก็ยังเป็นเทรนขาขุึ้นอยู่ ไม่ได้เกรงใจว่าจะมีการปรับอัตราดอกเบี้ยแต่อย่างใด ครับ เมื่อวานจนเช้านี้กราฟก็ยังอยู่ที่ราคาจุดเข้าเทรดตลอด 2 วันทืผ่านมาเลย
    ในทางเทคนิคแล้วกราฟยังอยู่ในเทรนขาขึ้นนะครับกราฟสามารถยินเหนือ เส้น EMA200 H4 ,H1 และ Day ได้ นะครับ และที่ TFDay นี้กราฟก็พยายามยืนเหนือเส้นนี้ให้ได้อยู่นะครับ ในทางปฎิบัติแล้ว เราก็ควรหาจังหวะ ที่ จะ Buy นะครับแต่ ด้วยเหตุผลของตัวเลข Forecast การปรับอัตราดอกเบี้ย ที่ จะเพิ่มขึ้นนั้น ทำให้กราฟยังมีโอกาศที่ จะปรับตัวลงก่อนสวนทางกับเทคนิคอยู่นะครับ เนื่องจากเป็นข่าวใหญ่ที่สามารถที่จะเปลี่ยนเทรนได้หาก ข่าวประกาศออกมาแล้วมีนักลงทุนมองว่ามีผลในระยะยาว ทีนี้เรามาดูกันว่าการปรับดอกเบี้ย กับไม่ปรับดอกเบี้ย ขึ้นตาม Forecast จะมีผลอย่างไรกับกราฟ EUR/USD บ้าง นะครับ
     ไม่ปรับดอกเบี้ยตาม Forecast : หากไม่ปรับดอกเบี้ยขึ้นแต่คงดอกเบี้ยไว้ที่ 2.00 % แล้ว แน่นอนว่านักลงทุนจะเกิดความผิดหวังเป็นอย่างมากและจะมองเป็นทางเดียวกันคือความปิดหวังที่ไม่ปรับอัตราดอกเบี้ยขึ้น และจะเกิดการเทขาย USD ออกมาทันทีทำให้ คู่เงินใดก็ตามที่ จับคู่กับ USD ก็จะแข็งค่าขึ้นมาทันทีทันใด
      ปรับอัตราดอกเบี้ย : หากมีการปรับอัตราดอกเบี้ย เป็น 2.25 % ตาม คาดการณ์ นะครับ ถ้าเป็นทั่วไปก็คือ ประเทศใดๆก็ตามที่ปรับดอกเบี้ยขึ้นแล้วค่าเงินนั้นจะแข็งค่านะครับเนื่องจากที่ไหนดอกเบี้ยแพงก็จะมีคนเอาเงินไปฝากประเทศนั้นๆมากขึ้นเพราะอยู่ เฉยๆก็ได้ดอกเบี้ย ครับ อันนี้คือ นิยามปกติ แต่ตรงนี้จะเกิดความผันผวนขึ้นแน่นอน ครับ โดยทั่วไปแล้วสำหรับ USD หรือ สกุลเงินอื่นๆ ใน Europe หรือในปัจจุบันของประเทศที่ปรับดอกเบี้ยขึ้นนั้นเมื่อปรับดอกเบี้ย แล้วมักจะมีมาตราการณ์ หรีอ นโยบายใดๆที่ออกมาด้วยเสมอ และมักทำให้ค่าเงินนั้นไม่ได้แข็งมากจนเกินไป แต่กราฟจะวิ่งดังนี้นะครับ เมื่อ วินาทีแรกที่ประกาศปรับดอกเบี้ย เงินสกุลนั้นจะแข็งทันทีทันใด นะครับ จะมากหรือน้อยขึ้นกับเทรนของกราฟเช่นกันแต่ หลังจากนั้น ในช่วง 5-10 นาที ให้ระวังการเทขาย ทำกำไร ออกมาทำให้ ค่าเงินนั้นอ่อนกลับมาอยู่ทีเดิม หรือมากกกว่า อย่างแรก อาจจะมาจากนโยบาย ที่ประเทศนั้นๆ ประกาศออกมาทีหลังเพื่อ สกัดกั้นค่าเงินไม่ให้แข็งจนเกินไป เพราะจะมีผลกับการส่งออก อย่างที่ สองคือการ เทขาย หลังจากนักลงทุนเหล่านั้นได้ทำการ ซื้อ หรือเก็บของเงินสกุลนั้นๆมานานแล้ว หรือเรียกอีกอย่างว่า Sell on fact ลองอ่านเพิ่มเติม นะครับ : https://forexreddit.com/2017/12/14/sell-on-fact-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD/
     แต่สำหรับสถานการณ์ของ USD ตอนนี้ไม่ได้แข็ง มาล่วงหน้าเลยนะครับ ดังนั้น กราฟวันนี้ มีโอกาศที่จะเทตอนประกาศลงไปทดสอบที่แนวรับแถวๆ 1.1680-1.1700 ก่อนนะครับ ตรงนี้กราฟก็ยังเป็นเทรนขาขึ้นอยู่นะครับก่อนที่จะดูว่าเทรนของกราฟจะเป็นอย่างไรหลังจากประกาศปรับดอกเบี้ย วันนี้ กราฟมีโอกาศที่จะทำ Pattern Head & Shoulder นะครับ เนื่องจากกราฟเมื่อวานยังทำ High ไม่ได้และเกิด เป็น pattern ขึ้นดังนั้น วันนี้ประกอบกับ ข่าวดอกเบีย ที่มีแนวโน้มว่าจะปรับตัวขึ้นดังนั้น จึงยัง Sell ตาม Pattern และ forecast ของดอกเบี้ย ครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1768 1.1830 1.1730 1.1680

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...
ถือ  1.1780  มาตั้งแต่เมื่อวาน..สบายๆ รอวนไป.. xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

ขอบคุณครับ admin ผมมีค้างOrder เมื่อวานยังบวกอยู่ 10pip ถ้าวันนี้กราฟดีดหนีไปรอข่าวผมคงต้องลุ้นแบบ x..เหนียวกันเลยทีเดียวครับ  (TH)** (TH)** (TH)**
พังพู่คลื่นพระธรรม กรรมมนุษย์ลดน้อย สดใสใจต้องสงบ

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 26, กันยายน  2018, 10:05:22 AM
(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...
ถือ  1.1780  มาตั้งแต่เมื่อวาน..สบายๆ รอวนไป.. xc8*

สวัสดีครับพี่ สวย วนไปครับ
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: มือใหม่ทดลอง ที่ 26, กันยายน  2018, 10:13:28 AM
ขอบคุณครับ admin ผมมีค้างOrder เมื่อวานยังบวกอยู่ 10pip ถ้าวันนี้กราฟดีดหนีไปรอข่าวผมคงต้องลุ้นแบบ x..เหนียวกันเลยทีเดียวครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

สวัสดีครับ ผม ก็น่าลุ้น ครับ วันนี้แต่ กราฟก็ดูเทรนยาก ครับตอนนี้
(TH)**

*

admin

• 80,418

*

admin

• 80,418

ปีนี้ ปรับไป 2 รอบแล้ว ครับ ถ้าปรับรอบนี้ก็เป็นรอบที่ 3 ครับ เศรษกิจ จะดีอะไรเบอร์นี้หนอ อเมริกา

*

XML

• 218
ขอบคุณครับ อยากรู้จริงๆว่า eu จะบินหรือร่วงคืนนี้

(TH)**
ติดตามข้อมูลข่าวสาร และการวิเคราะห์กราฟได้ที่ https://www.facebook.com/xmlblog

*

amboo69

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: XML-Robotic ที่ 26, กันยายน  2018, 10:54:50 AM
ขอบคุณครับ อยากรู้จริงๆว่า eu จะบินหรือร่วงคืนนี้

(TH)**

ใครๆก็อยากรูู้ ครับ ก็ลุ้นกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**
ขอบคุณคร่าาาาแอดดด

*

admin

• 80,418
EP2 เปิดบัญชีเทรด กับ Exness ผ่าน Link ของบอร์ด วันนี้รับทันที 10$ สัปดาห์ละ 10 รางวัลเท่านั้น

กติกาการรับรางวัล

1.เปิดบัญชี Exness ใหม่ผ่าน Linkนี้เท่านั้น https://www.exness.com/a/605658  ต้องเป็นบัญชีเปิดใหม่เท่านั้น
2.หากมีบัญชีที่ เปิด ผ่านบอร์ดอยู๋แล้ว กด Link https://www.exness.com/a/605658  แล้วเปิดบัญชีใหม่มาได้เลย
3.หากยังไม่มีบัญชีผ่านบอร์ดสามารถเปิดบัญชีใหม่ โดยใช้ E-mail ใหม่ และยืนยันตัวตนใหม่
   โดยกดลิ้งนี้ ย้ำๆ ก่อนเปิดบัญชีนะครับ :Linkนี้เท่านั้น https://www.exness.com/a/605658 
4.แจกสัปดาห์ละ 10 รางวัลเท่านั้น หากครบ แล้วรอกระทู้ใหม่ต่อไป
5.1 User รับรางวัลได้ หนึ่งครั้งเท่านั้น ถ้าเคยได้รับรางวัลแล้วไม่มีสิทธิ รับอีก
6.ทุก ID ที่เปิด จะได้รับ Rebate ตามปกตินะครับถ้าเทรด
7.รบกวนให้เทรด จนครบ 1 Lot ค่อยถอนนะครับ
8.ต้องเป็นสมาชิกที่มี โพส 5 ครั้งขึ้นไป

9.โพสรับรางวัลที่กระทู้นี้เลย ดังนี้
    User :xxxx
    Exness ID:xxxx

วิธีการเปิดบัญชีเทรดกับ Exness : https://traderider.com/index.php/topic,9540.0.html
โพสรับรางวัลใต้กระทู้ได้เลย ครับ

็Hea** ็Hea** ็Hea**

เหลือ 4 รางวัล นะครับผม

รับรางวัลได้ที่กระทู้นี้ครับ : https://traderider.com/index.php/topic,11866.120.html

มาช่วยลุ้นอีกแรงครับ ขอให้สำเร็จดังใจหวังครับทุกท่าน