กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD ศุกร์ 7 กันยายน 2018 NON-Farm วันนี้ใจดีแจกตังฟรีล้นโอ่ง^_^

• 184 replies
  • 26,538 views
*

admin

• 80,416
วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD ศุกร์ 7 กันยายน 2018 NON-Farm วันนี้ใจดีแจกตังฟรีล้นโอ่ง^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1619
Daily Pivot=1.1627
Fibo 50 Daily=1.1531

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1665 S1 = 1.1600
R2 = 1.1703 S2 = 1.1560
R3 = 1.1732 S3 = 1.1535
R4 = 1.1763 S4 = 1.1505
R5 = 1.1815 S5 = 1.1460

สวัสดีตอนเช้า วันศุกร์นะครับผม เมื่อวานกราฟก็ถือว่า Sideway ทั้งวันแต่กราฟก็ยังย่อจากแนว Sell ที่แอดมินให้ไว้ ให้ได้บวกกันอยู่นะครับ สำหรับ แนวโน้มกราฟวันนี้ ในวันที่มีข่าว NFP Non farm payroll ที่ตัวเลข Forecast รอบนี้ ได้คาดการณ์กันว่าจะออกมาดีกว่าตัวเลขเดิม คือ Forecast 191Kตัวเลขเดิม 157K นะครับ หลังจากครั้งที่แล้ว ตัวเลขที่ประกาศออกมาแย่กว่าตัวเลขเดิม นะครับ

สำหรับแนวโน้มกราฟวันนี้นะครับ แอดมินมองว่ากราฟจะมีจุดเปลี่ยนแปลงนะครับ โดย จะเปลี่ยนเป็นขาขึ้นและขาลงก็ได้ในวันนี้เลย ดังนั้นจึงวิเคราะห์ไว้สองทางนะครับและ Stop loss จะสั้นกว่าปกติ เนื่องจาก ถ้ากราฟหลุดไป ทางใดทางหนึ่งได้กราฟก็จะไปทางนั้นได้ไกลขึ้น ครับ เรามาดูวิเคราะห์กันในแต่ละทิศทางกันได้เลย ครับ

ทิศทางขาขึ้น
     เหตุผลสำหรับทิศทางขาขึ้นยังคงเป็นเหมือนเดิม อยู่นะครับ โดยเหตุผลที่แอดมิน วิเคราะห์ แบบนี้ก็มีจากเทคนิคอลดังนี้ครับ

1.จากกราฟเมื่อวานที่ขึ้นมาตลอดจนเช้านี้ทำให้ราคาปัจจุบันสามารถยืนเหนือเส้น เทรน EMA200 H4 ได้แล้ว
        2. เส้นค่าเฉลี่ยEMA 5 กับ EMA 13 ใน H4 นั้นตอนนี้ได้ตัดกันขึ้นมาเป็นขาขึ้นทั้งหมดแล้ว นะครับ
        3. กราฟได้ทำ Swing high ที่สูงกว่า Swing high เดิม ที่ 1.1526 โดยเช้านี้ทำ high ได้ 1.1657 ซึ่งมีนัยยะว่ากราฟมีแนวโน้มทำลายแรง ขายเดิมได้แล้ว
        4.ต่อเนื่องจากข้อ 3 Low ของเมื่อวาน @1.1541 ไม่อาจจะลงไปได้ต่ำกว่า 1.1529 ได้ และเหตุผลต่อจากข้อ 3 ดังนั้นกราฟจึงสามารถมองเป็นเทรนขาขุึ้นได้
            โดยข้อ 3 กับ ข้อ 4 นั้น เพื่อนๆ สามารถ ดูรูปวิเคราะห์ได้เองจาก H1 จะเห็นได้ชัดนะครับ
        5. TF Week จากรูปที่ 2 ที่แนบมาจะเห็นว่า มีแท่ง Master Candle เขียวตรง highlight และกราฟได้ไปทดสอบ Fibo 50 กลางแท่งเขียว ซึ่งก็คือ Low ของ
            เมื่อวันอังคาร และ วันพุธ โดยกราฟไปทดสอบถึง 2 ครั้งก็ยังไม่สามารถผ่านได้ดังนั้น ตามสูตร แล้วกราฟมีโอกาศจะวิ่งไปทำ New high ที่สูงกว่า เดิมได้อีก
         จากเหตุผลด้านผลนั้น Admin ยังมองว่ากราฟจะลงมาทดสอบราคาที่แนว 1.1595 โดยแอดมิน ให้ รอ Buy ที่จุดนี้และ Stop loss @1.1560 ซึ่ง ถ้าหลุดตรงนี้ไปได้กราฟ จะกลายเป็น Pattern Head & Shoulder และกราฟ น่าจะ Breakout ลงไปได้ ครับ
**********************************************************************************************************
ทิศทางขาลง

สำหรับทิศทางขาลงนั้นเหตุผลจะเป็นในทิศทางตรงกันข้ามกับขาขึ้นนะครับ โดยจุดเปลี่ยนจะเป็นจุดที่กราฟสามารถ Breakout ราคา 1.1560 ลงมาได้ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนี้แล้วกราฟจะกลายเป็น Pattern Head & Shoulder และกราฟก็จะลงต่อไปได้อีกครับผม

สรุปแล้ววันนี้กราฟน่าจะผันผวนสูงนะครับผม ดังนั้น วันนี้จึง มี 2 Signal ใน ทิศทาง Buy และ Sell ในทิศทางของ Breakout จาก Stop loss ของ Signal Buy ครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1595 1.1560 1.1685 1.1750
Signal 2 Sell Stop [email protected] 1.1620 1.1500 1.1450

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,416

กราฟ Day เมื่อวานนี้เป็นแบบ Bullish Engulfing ซึ่ง pattern นี้ ยังเป็นไปได้อยู่นะครับผม

**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

amboo69

*

admin

• 80,416

(TH)** (TH)** (TH)**
ขอบคุณคร่าาาาแอด

สวัสดีตอนเช้าครับแอด
็Hea**

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: Ukrist Srisamarn ที่ 07, กันยายน  2018, 09:01:13 AM
สวัสดีตอนเช้าครับแอด
็Hea**

สวัสดีเช้า วัน non farm ครับ
xc8*

*

amboo69

อ้างจาก: admin ที่ 07, กันยายน  2018, 08:35:05 AM
อ้างจาก: AmBoo ที่ 07, กันยายน  2018, 08:32:33 AM
(TH)** (TH)**

UsD/CAD น่าจะลงยาวแล้วมั้ยท่าน
))/* ))/*

ดูทรงแล้ว CAN แข็งขึ้นเรื่อยๆ ถ้า USD อ่อน คงดิ่งเลย

แต่ต้องดูข่าวคืนนี้ของ USD และ CAN อีกทีครับ

ถ้าจะเข้าคงต้องหาจุดเข้าใหม่ครับ เลยจุดเข้ามาแล้ว

สวัสดีค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอให้รวยกันทุกคนนะคะ

*

amboo69

สอบถามหน่อยครับ วิเคราะห์ non frame ยังไงหรอครับ

ถ้า ตัวเลขออกมาสูงจากที่คาด USD เท่ากับแรงงานเยอะ ค่าเงินออ่อนตัวหรอ

หรือว่า non frame มา eur/usd จะขึ้นอย่างเดียว ?

"Kill Time Party Rider"

อ้างจาก: AmBoo ที่ 07, กันยายน  2018, 09:57:50 AM
สอบถามหน่อยครับ วิเคราะห์ non frame ยังไงหรอครับ

ถ้า ตัวเลขออกมาสูงจากที่คาด USD เท่ากับแรงงานเยอะ ค่าเงินออ่อนตัวหรอ

หรือว่า non frame มา eur/usd จะขึ้นอย่างเดียว ?
ถ้าตัวเลขออกมาดีกว่าที่คาดการณ์ ดอลล่าจะแข็งครับ
แต่น่าจะมีปัจจัยอื่นๆ อีก รอแอดมาอธิบายค้าบ
"Kill Time Party Rider"

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: AmBoo ที่ 07, กันยายน  2018, 09:57:50 AM

ต้องดูเปรียบเทียบ กับ ตัวเลข forecast ครับ ถ้า ออกมาสูงกว่า  หมายถึง เศรษกิจ ดี ค่าเงิน usd จะแข็ง แต่ ถ้า ออกมาแย่กว่า usd จะอ่อน ครับ
หลักการ มีเพียง เท่านี้คร้บ