กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD อังคาร 21 สิงหาคม 2018 บินต่อไปบินให้ไกลถึงดาวนาแม๊ก^_^

• 166 replies
  • 27,504 views
*

admin

• 80,574
วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ FOREX EUR/USD อังคาร 21 สิงหาคม 2018 บินต่อไปบินให้ไกลถึงดาวนาแม๊ก^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1519
Daily Pivot=1.1458
Fibo 50 Daily=1.1442

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1540 S1 = 1.1496
R2 = 1.1565 S2 = 1.1458
R3 = 1.1600 S3 = 1.1421
R4 = 1.1625 S4 = 1.1389
R5 = 1.1656 S5 = 1.1361

สวัสดีตอนเช้าวันอังคารนะครับ สัปดาห์นี้ก็ร้อนแรงกันตั้งแต่วันจันทร์ข้าม มาถึงเช้าวัน อังคารกันเลยทีเดียวกราฟบินไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหมที่ไหนเลยและแต่ทีน่าเสียดายสุดๆก็คือตอนย่อมารับขาดจากจุดเข้า Buy ไปเพียง 3.5 pips ตามสูตร จั่วลมเป็นอาจิณ นะครับ สำหรับแนวโน้มกราฟวันนี้จะเป็นอย่างไรติดตามได้จากบทวิเคราะห์วันนี้ได้เลย นะครับผม

แนวโน้มกราฟวันนี้จากที่ กราฟ Breakout ขึ้นมาเมือเช้ากว่า 40 pips จากช่วงราคาเปิดของแท่งเทียน Daily ตอนนี้กราฟยังย่ออยู่นะครับ โดยแนวโน้มกราฟวันนี้ ที่ H1 และ H4 ตามเทรนไลน์ได้ปรับเป็นเทรนขาขึ้น บ้างแล้ว แต่ในส่วน การแบ่งด้วยเส้น EMA200 H4 นั้น ใน H1 เป็นขาขึ้นส่วน H4 ยังเป็นขาลงนะครับ แนวโน้มกราฟวันนี้หลังจากที่เมื่อวานกราฟที่ H1 ได้ผ่าน EMA200 H1 ที่ระดับราคา 1.1437 มาแล้วแนวโน้มกราฟวันนี้คาดการณ์ว่ากราฟน่าจะไปทดสอบ เส้น EMA 200 H4 ที่ TFH4 นะครับ ผม โดย ลักษณะกราฟแบบนี้เป็นลักษณะของกราฟ ที่เป็นแบบ Pullback ที่เป็นการกลับมาทดสอบแนวต้านใหม่ซึ่งเมื่อก่อนก็คือแนวรับเก่านั่นเองนะครับ ผม

กราฟวันนี้อยากให้ทุกท่านวิเคราะห์จากรูปที่แอดมินแนบมานะครับ โดยระยะย่อต่างๆนั้นแอดมินวิเคราะห์จาก fibonacci เพื่อหาระยะการย่อเพื่อเข้าในจุดที่ได้เปรี่ยบ ครับ โดยหลักๆแล้ว วันนี้แอดมินมองว่ากราฟจะไป EMA200 H4 แล้วจะกลับตัวเป็นขาลงได้นะครับ เนื่องจากเป็นระยะ Pullback

สำหรับอีกสาเหตุหนึ่งที่กราฟบินมาตลอดช่วงนี้ก็เนื่องจากสถานการณ์ใน ตุรกีเริ่มมีแนวโน้มดีขึ้นบ้างเริ่มจากการที่ กาตาร์ ประกาศจะลงทุนใน ตุรกี มูลค่ากว่า 15 Billion USD นะครับ หรือ หนึ่งหมื่นห้าพันล้าน USD นะครับ แต่นักวิเคราะห์หลายสำนักก็คาดการณ์กันว่า ไม่น่าจะพอสำหรับวิกฤติครั้งนี้ และน่าจะต้องทำก่ารกู้เงินจาก IMF เพื่อแก้ปัญหาวิกฤติอยู่ดีนะครับดังนั้น ช่วงนี้ข่าวนี้ก็มีผลกระทบบ้าง นะครับ ส่วน อีกประเทศที่เป้นมหากาพย์มานานคือประเทศกรีซ ที่ตอนนี้ ทาง ยุโรปได้ประกาศว่าตอนนี้ ได้พ้นวิกฤติ ปัญหาหนี้สินแล้วแต่ยังต้องอยู่ในการควบคุมดูแลของ EU ต่อไปครับ สำหรับวันนนี้ว่ากันตามแผนด้านบนนะครับ

****ขา Buy Signal 1 เผื่อให้กราฟอาจจะย่อลงมาถึงแนว 1.1480 ด้วยนนะครับผม

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1496 1.1421 1.1560
Signal 2 Sell Limit 1.1560 1.1610 1.1493 1.1430

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,574
อ้างจาก: admin ที่ 21, สิงหาคม  2018, 07:04:04 AM
อ้างจาก: admin ที่ 18, สิงหาคม  2018, 01:03:44 PM

กราฟทองคำครับ จากที่ แอดมินวิเคราะห์ไว้ตอนแรกกราฟจะไปถึง 1170.00 นะครับแต่ กราฟไปแรงเกินคาดพอสมควรถึง 1160.00 กันเลยทีเดียวเชียว
ก่อนที่ วันนี้จะขึ้นมาปิดที่ระดับ 1185.00 แถวๆนี้นะครับ แนวโน้มต่อจากนี้ แอดมินมองไปที่การวิ่งไปทดสอบแนวรับเก่าซึ่งตอนนี้เป็นแนวต้านใหม่ไปแล้วนะครับ
ที่ ระดับ fibo 200 ของระยะ Swing ล่าสุด และระยะ Swing นั้นกราฟได้ Breakout มาแล้ว นะครับ เป้าหมายจากที่ Breakout ตอนนี้ประมาณ 1205.00 ช่วงนี้นะครับ
ใครติดอยู่ก็รอ ออก หรือ Sell ได้ครับ ช่วงนี้
็Hea** ็Hea** ็Hea**

ไหนใครติดทองอยู่บ้าง นะครับ น้องกราฟกำลังมานะ
็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอบคุณครับแอด (TH)**
วันนี้ขอเน้นๆหน่อยเถอะ เอาคืนจากเมื่อวาน An2

*

admin

• 80,574
อ้างจาก: silverza ที่ 21, สิงหาคม  2018, 09:29:02 AM
ขอบคุณครับแอด (TH)**
วันนี้ขอเน้นๆหน่อยเถอะ เอาคืนจากเมื่อวาน An2

สวัสดีครับขอให้มา ถึง sig ครับ
Ha)**

ขอบคุณค่ะคุณพี่ เเล้วก็สวัสดีทุกๆท่านด้วยนะคะ
วันนี้ก็เฮงๆ รวยๆ กันทุกคนนะคะ สู้ๆ
็Hip** ็Hip** ็Hip**

*

admin

• 80,574
อ้างจาก: ʕ·ᴥ·ʔ ที่ 21, สิงหาคม  2018, 09:40:39 AM
ขอบคุณค่ะคุณพี่ เเล้วก็สวัสดีทุกๆท่านด้วยนะคะ
วันนี้ก็เฮงๆ รวยๆ กันทุกคนนะคะ สู้ๆ
็Hip** ็Hip** ็Hip**

สวัสดีตอนเช้า จ้า น้อง
็Hip**

*

friday

• 591
ขอบคุณครับ ท่านแอดมิน ผมมองว่าทะลุไปได้ถึง 1.1600-1.1610 ก่อนลงนะครับ

(TH)** g*/- Thor 1
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

*

admin

• 80,574
อ้างจาก: friday ที่ 21, สิงหาคม  2018, 10:23:44 AM
ขอบคุณครับ ท่านแอดมิน ผมมองว่าทะลุไปได้ถึง 1.1600-1.1610 ก่อนลงนะครับ

(TH)** g*/- Thor 1

ถ้าขึ้นไปตรงนั้นได้ก็ ตาม fibo ถัดไปครับแต่ แอดมินมอง แท่ง master ที่ Controll กราฟอยู่ ครับน่าจะเทสแท่งนี้ตรง fibo100แล้วก็ลง ครับ
(TH)** (TH)**

*

admin

• 80,574
ท่านใดใช้ Forex Broker Pepperstone.com อยู่ รบกวนฝาก Review ให้คะแนนด้วย นะครับผม

https://traderider.com/broker-review/pepperstone.php

ขอบพระคุณครับ
(TH)**

ผมคิดว่าไม่ย่อละครับแรงบินเหลือๆ

*

admin

• 80,574
อ้างจาก: wattipong26 ที่ 21, สิงหาคม  2018, 10:34:09 AM
ผมคิดว่าไม่ย่อละครับแรงบินเหลือๆ

รอชม ครับท่านลุ้นกันให้ถึงแล้วก็ Sell
Ha)** Ha)**

*

PoNgPk

• 6,093
(Aug 21) ทรัมป์แสดงความไม่พอใจที่เฟดปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย: สำนักพิมพ์ The Wall Street Journal รายงานว่า ประธานาธิบดี Trump ขึ้นกล่าวปราศรัยในงานระดมทุนของพรรค Republican เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา โดยแสดงความไม่พอใจในการขึ้นอัตราดอกเบี้ยนโยบายของธนาคารกลางสหรัฐฯ เนื่องจากเกรงว่าจะทำให้เศรษฐกิจสหรัฐฯ ชะลอตัวลง

นอกจากนี้ ประธานาธิบดี Trump ยังได้กล่าวแสดงความผิดหวังในตัวของนาย Jerome Powell, ประธาน Fed โดยกล่าวว่า ในช่วงการสรรหาประธาน Fed คนใหม่เมื่อปีที่ผ่านมานั้น ตนคาดหวังว่านาย Powell จะเป็น "cheap money" Fed chairman

อย่างไรก็ดี ภายหลังขึ้นรับตำแหน่ง นาย Powell ยังคงเดินหน้าขึ้นอัตราดอกเบี้ยนโยบายอย่างต่อเนื่อง ขณะเดียวกัน ทางด้านที่ปรึกษาประธานาธิดี Trump บางคน ได้แสดงความกังวลว่า หาก Fed ยังคงขึ้นอัตราดอกเบี้ยนโยบาย จะส่งผลให้เศรษฐกิจสหรัฐฯ เกิดการชะลอตัวลงในช่วงปี 2020 ซึ่งเป็นช่วงของการเริ่มรณรงค์หาเสียงการเลือกตั้งประธานาธิบดีครั้งหน้า

อนึ่ง แหล่งข่าวระบุว่า ทางด้านเจ้าหน้าที่ Fed หลายท่าน รู้สึกประหลาดใจกับการออกมาวิพากษ์วิจารณ์นาย Powell ของ ประธานาธิบดี Trump เนื่องจาก นาย Powell มีจุดยืนที่ชัดเจนมาตลอดเรื่องความสำคัญของความเป็นอิสระของธนาคารกลาง สะท้อนจากการกล่าวสุนทรพจน์ต่อสาธารณะชนในช่วงหลายปีที่ผ่านมา

Source: BOTSS
TRADE RIDER

*

admin

• 80,574

------------------------------
✨ในตลาด Forex โดยปกติหลังจากคู่เงินมีการดีดตัวรอบใหญ่ๆ มักจะตามมาด้วยการพักตัวย่อยๆจากการปิด Positions ของเทรดเดอร์ เพื่อ Realize price หรือ Mark in profit เป็นระยะๆ ซึ่งอาจจะเกิด Collections เล็กหรือใหญ่ขึ้นอยู่กับมุมมองของผู้เล่นต่อแนวต้านนั้นๆ ที่มีร่วมกันไม่ว่าจะมาจากการวัดค่าทั้งจากทางเทคนิคหรือจิตวิทยา

🔥EUR/USD กำลังอยู่ในช่วง profit-taking โดยคู่เงินดังกล่าวดีดตัวในระยะ 3 วันจาก 1.1300 มาที่ 1.1450 โดยขณะนี้เคลื่อนไหวอยู่ในช่วง 1.1411 บวก 0.22%

📊ช่วงนี้ยังไม่มีข่าวสำคัญอะไรมาก นักลงทุนเลยหันไปโฟกัสที่ข่าวของอิตาลีเกี่ยวกับการพิจารณาเรื่องงบประมาณ ซึ่งเก็งเรื่องผลของความคืบหน้าที่จะเป็น Sentiment ที่ดีต่อค่าเงิน EUR ซึ่งหากผลการเจรจาออกมาดี จะทำให้ยูโรแข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับดอลลาร์

📈EURUSD เมื่อมองภาพทางเทคนิค แนวต้านทานล่าสุดจะอยู่ที่ 1.1450 และถัดไปที่ 1.1500 - 1.1550

📉ในแง่ของ Downside risk จะมีแนวรับอยู่ที่ 1.1400 และแนวรับที่สำคัญจะอยู่ที่ 1.1300
--------------------------------------------
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม: 02-105-5727 (โทรฟรี)
LINE Official: http://forex4you.link/TrdLINE
Facebook:  http://forex4you.link/TrdFB
เว็บไซต์: http://forex4you.link/TrdForex4you

หุ้นเอเชียมีการเทรดที่แกว่งในวันจันทร์หลังจากสัปดาห์ที่ผ่านมาที่น่าเป็นห่วงซึ่งมีการแกว่งอย่างรุนแรงในหุ้นระดับโลกและสกุลเงินของตลาดเกิดใหม่ ข่าวที่ว่าเจ้าหน้าที่จากปักกิ่งวางแผนเดินทางไปยังสหรัฐในวันพุธเพื่อเริ่มการเจรจาการค้าครั้งใหม่มีแนวโน้มที่น่าจะช่วยสร้างความเสถียรได้บ้าง อย่างไรก็ตาม อย่าคาดหวังว่าจะพุ่งขึ้นไปในแดนบวกมากนักเนื่องจากการเจรจาเหล่านี้ถือว่ามีผลในระดับต่ำและไม่น่าจะมีผลต่อการตัดสินใจในทันที หากการเจรจานี้เป็นผลสำเร็จ อย่างน้อยก็น่าจะช่วยประวิงเวลาการปรับภาษีศุลกากรของสหรัฐในการเรียกเก็บภาษีนำเข้าจากสินค้าจีนเพิ่มเติมอีก 1.6 หมื่นล้านดอลลาร์ได้

ดอลลาร์อ่อนค่าลงเมื่อเทียบกับหยวนจีนโดยลงไปแตะระดับต่ำสุดในรอบ 10 วันจากการปรับแก้ให้สูงขึ้นโดยธนาคารประชาชนจีนรวมถึงมาตรการต่างๆ เพื่อจำกัดการทำ Short Sell ในสกุลเงิน ดูเหมือนว่าเจ้าหน้าที่จีนต้องการที่จะปกป้องระดับเจ็ดเพื่อเลี่ยงการไหลออกของเงินทุนและจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ใช้ทุนสำรองระหว่างประเทศซึ่งปรับขึ้น 0.2% เป็น $3.1179 ภายในสิ้นเดือนกรกฎาคม ชี้ให้เห็นว่าพวกเขามีเครื่องมือควบคุมค่าเสื่อมราคาอยู่มากพอสมควร

เมื่อเทียบกับสกุลเงินหลัก ดอลลาร์มีการพักตัวเนื่องจากเทรดเดอร์รอเบาะแสใหม่จากรายงานการประชุมของเฟดในวันพุธและจากเจ้าหน้าที่ธนาคารกลางที่จะรวมตัวกันที่ Jackson Hole ในวันศุกร์  USD ยอมลงเล็กน้อยในวันพฤหัสบดีและวันศุกเนื่องจากเทรดเดอร์ขายทำกำไรหลังจากขึ้นไปแตะระดับสูงสุดในรอบเดือนที่ 13.5 อย่างไรก็ตาม เทรนด์ยังคงอยู่ในฝั่งขาขึ้นสำหรับช่วงเวลาอันใกล้นี้ และเราน่าจะได้เห็นระดับสูงสุดใหม่โดยมีแรงสนับสนุนจากความต่อเนื่องของการกระชับนโยบายการเงินและความไม่มั่นคงทางการเงินทั่วโลก

สำหรับในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ น้ำมันปรับลงเล็กน้อยขณะที่ทองคำนิ่งเรียบแถว $1185 หลังจากร่วงลงหนักที่สุดในรายสัปดาห์นับตั้งแต่ปี 2017 แม้ว่านักเก็งกำไรและนักลงทุนจะยังคงขายโลหะสีเหลืองนี้ต่อเนื่องอย่างหนัก แต่ผมคิดว่าเรามาถึงจุดที่น่าดึงดูดสำหรับผู้ซื้อทองแท่งเพื่อเก็บระยะยาวแล้ว ความเสถียรในสกุลเงินของตลาดเกิดใหม่ โดยเฉพาะ CNY และ INR จะช่วยสนับสนุนการปรับขึ้นของราคาทองคำ

หุ้นยุโรปก็มีการแกว่งในวันจันทร์เช่นกันและจากการที่ไม่มีข้อมูลทางเศรษฐกิจที่มีความสำคัญในระดับสูงสุดเผยแพร่ นักลงทุนจะทยอยรอการเคลื่อนไหวในสกุลเงินของตลาดเกิดใหม่ โดยเฉพาะในลีราตุรกี

ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบ: เนื้อหาในบทความนี้ประกอบด้วยความคิดเห็นส่วนตัวและไม่ควรตีความเป็นคำแนะนำส่วนตัว และ/หรือคำแนะนำด้านการลงทุนอื่น ๆ และ/หรือข้อเสนอ และ/หรือคำชักชวนสำหรับการทำธุรกรรมใด ๆ ในตราสารทางการเงิน และ/หรือการรับประกัน และ/หรือการคาดการณ์ผลการดำเนินงานในอนาคต ForexTime (FXTM) พันธมิตร ตัวแทน กรรมการ เจ้าหน้าที่หรือพนักงานของบริษัทจะไม่รับประกันความเที่ยงตรง ความถูกต้อง ความทันเวลาหรือความสมบูรณ์ของข้อมูลใด ๆ หรือข้อมูลที่พร้อมใช้และถือว่าไม่มีความรับผิดต่อการสูญเสียที่เกิดขึ้นจากการลงทุนใด ๆ ที่อยู่บนพื้นฐานเดียวกัน

บันทึก

ใช้ร่วมกัน
เพิ่มเติมในหัวข้อ:US CHINA TRADE STOCKS

*

Gamezxii

• 1,623
Uj เบรกลงไปละ เปิดใต้ ema200 tf day แอดมองว่าลงต่อบ่ครับ หรือเบรกหลอก ๆ