กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิค Forex ทำกำไรด้วยหลัก Demand & Supply

• 4 replies
  • 9,360 views
เทคนิค Forex ทำกำไรด้วยหลัก Demand & Supply
« เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2018, 07:51:54 PM »

เทรดForex Demand & Supply สวัสดีครับ หลังจากที่ผมเคยทำคลิปวีดีโอเรื่อง Demand Supply ไปแล้ว มีหลายๆท่านที่นำไปใช้แล้วผลตอบรับค่อนข้างดีนะครับ  แต่ก็มีส่วนมากที่ใช้ได้ไม่นานก็เลิกใช้ไปนะครับ เนื่องจากเทคนิคนี้จะมีจังหวะให้เข้าเทรดน้อยมากๆครับ หลายๆท่านจึงทนรอกันไม่ไหวก็เลิกใช้กันไปตามระเบียบนะครับ  แต่วันนี้ผมจะมาแบ่งปันเทคนิคนี้เป็นเวอร์ชั่น บทความ กันบ้างครับ เนื่องจากหลายๆท่านอาจจะไม่สะดวกที่จะดูเป็น VDO  แต่ก็ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าอาจจะเข้าใจได้ยากนิดนึงครับ เพราะไม่สามารถอธิบายได้ละเอียดเท่ากับ คลิป VDO ครับ  แต่ก็มาลองดูกันครับ เผื่อหลายๆท่านจะสนใจลองเอาไปประยุกต์ใช้กันครับ มาเริ่มกันด้วยความหมายง่ายๆของ Demand Supply ที่ทุกท่านคงเคยเรียนกันมาตอนมัธยมกันก่อนครับ

Demand (อุปสงค์)  คือความต้องการสินค้า ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง (คนต้องการซื้อเยอะราคาจะแพง) หากมาใช้กับ Forex ก็คือ หากมีคนต้องการ Buy มากๆกราฟจะวิ่งขึ้น

ทีนี้เราจะหาจุดที่เป็น Demand ยังไง มาดูกันครับ

จากรูปด้านบน ขั้นตอนแรกคือ

1.เราจะต้องหารอบสวิงของกราฟที่เป็นขาลงก่อนหน้านี้มาให้ได้ก่อนครับ (พยายามมองรอบใหญ่ๆพวกสวิงยิบย่อยไม่ต้องไปใส่ใจ) หากเราหาสวิงเจอแล้วนะครับ เราต้องรอให้กราฟ กลับตัวขึ้นไป Break out สวิงก่อนหน้านั้นขึ้นไปให้ได้ก่อน

2.เมื่อกราฟสามารถ Break out สวิงก่อนหน้าขึ้นไปได้ ให้เรามองย้อนกลับมาที่ Swing Low ล่าสุดก่อนที่กราฟจะกลับตัว แล้วให้มองหาสวิงย่อยๆเล็กๆตามภาพครับ
(บริเวณเส้นสีชมพูในภาพ)

3.หลังจากที่เรามองหาเจอสวิงย่อยเจอแล้วนะครับ สิ่งสำคัญคือ กราฟต้องเบรคสวิงย่อยขึ้นไปแรงๆ(แทบจะเป็นเส้นตรงเส้นสีแดงๆที่อยู่ในกรอบสีน้ำเงินในภาพ) หากเจอลักษณะแบบนี้แล้ว ให้เราตีเส้นแนวนอน รอเปิด Buy หรือตั้ง Pending รอได้เลยครับ  โดยที่เราจะ SL ที่บริเวณต่ำกว่า Swing low ส่วน TP เราควรใช้ RR สัก 1:3 ขึ้นไปครับ

Supply (อุปทาน) คือความต้องการเสนอขายสินค้า ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง (คนต้องการขายเยอะราคาจะถูก) หากมาใช้กับ Forex ก็คือ หากมีคนต้องการ Sell มากๆกราฟจะวิ่งลง

ทีนี้เราจะหาจุดที่เป็น Supply ยังไง มาดูกันครับ

จากรูปด้านบน ขั้นตอนแรกคือ

1.เราจะต้องหารอบสวิงของกราฟที่เป็นขาขึ้นก่อนหน้านี้มาให้ได้ก่อนครับ (พยายามมองรอบใหญ่ๆพวกสวิงยิบย่อยไม่ต้องไปใส่ใจ) หากเราหาสวิงเจอแล้วนะครับ เราต้องรอให้กราฟ กลับตัวลงมา Break out สวิงก่อนหน้านั้นลงมาให้ได้ก่อน

2.เมื่อกราฟสามารถ Break out สวิงก่อนหน้าลงมาได้ ให้เรามองย้อนกลับมาที่ Swing high ล่าสุดก่อนที่กราฟจะกลับตัว แล้วให้มองหาสวิงย่อยๆเล็กๆตามภาพครับ
(บริเวณเส้นสีชมพูในภาพ)

3.หลังจากที่เรามองหาเจอสวิงย่อยเจอแล้วนะครับ สิ่งสำคัญคือ กราฟต้องเบรคสวิงย่อยลงมาแรงๆ(แทบจะเป็นเส้นตรงเส้นสีแดงๆที่อยู่ในกรอบสีน้ำเงินในภาพ) หากเจอลักษณะแบบนี้แล้ว ให้เราตีเส้นแนวนอน รอเปิด Sell หรือตั้ง Pending รอได้เลยครับ  โดยที่เราจะ SL ที่บริเวณgเหนือกว่า Swing high ส่วน TP เราควรใช้ RR สัก 1:3 ขึ้นไปครับ

จะเห็นว่า เทคนิคนี้สามารถนำมาหาแนวรับแนวต้านได้เช่นกันนะครับ ส่วนท่านใดที่อ่านแล้วงงๆ ก็ลองดูตามคลิปนี้ครับ เผื่อว่าจะช่วยให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นบ้างครับ

หากมีข้อสงสัย หรือ คำแนะนำอะไรเพิ่มเติมสามารถพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้เลยนะครับ แอดมินน้อมรับทุกความเห็นครับ    (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,404
Re: เทคนิค Forex ทำกำไรด้วยหลัก Demand & Supply
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2018, 07:55:16 PM »
ขอบคุณมากครับ ชัดเจนแจ่มแจ้ง
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: เทคนิค Forex ทำกำไรด้วยหลัก Demand & Supply
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2018, 09:30:34 PM »
 (TH)**Thank you

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2019, 09:52:48 PM »
วันว่างๆก็เข้ามาศึกษากันครับ
TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2019, 04:04:44 PM »
Thank You  (TH)**