กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์ทิศทาง ทองforex,ราคาทองคำ,Goldtrader ประจำวันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2561

• 11 replies
  • 2,605 views
วิเคราะห์ทิศทาง ทองforex,ราคาทองคำ,Goldtrader ประจำวันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2561

สวัสดีนักขุดทองทุกท่านครับ วิเคราะห์ทิศทาง ทองforex,ราคาทองคำ,Goldtrader  ประจำวันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2561

ราคาทองคำตอนนี้ก็ได้ปรับตัวลงมาช้าๆอย่างต่อเนื่องนะครับ ซึ่งปัจจุบันถ้ามองที่ TF H4 จะเห็นว่าราคาก็ได้มาติดอยู่ที่ Demand Zone นะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ได้มาทดสอบราคานี้ไปแล้วครั้งนึงแต่ไม่สามารถผ่านไปได้นะครับ และตอนนี้ก็กำลังมาทดสอบอีกรอบนะครับ ซึ่งหากราคาสามารถผ่าน 1315.00 ได้ก็จะมีเป้าหมายถัดไปคือ 1307.5 ครับ แต่หากราคาไม่สามารถผ่านลงไปได้แล้วมีการเบรคเอ้าท์ขึ้นมาอยู่เหนือราคา 1318.5 ได้นั้นก็น่าเปิด ออเดอร์ Buy ไปหาเป้าหมายที่ราคา 1345.0 -1352.0 ครับ แต่หากถามว่าส่วนตัวผมมองทางไหน ผมก็ต้องอยากให้ราคาขึ้นไปฝั่ง Buy แน่นอนครับ เพราะเป้าหมายค่อนข้างไกล RR คุ้มค่ากว่าครับ  (TH)**

เป็นเพียงมุมมองส่วนตัว ไว้ใช้ประกอบการตัดสินใจในการเทรดของท่านเท่านั้นนะครับ โปรดใช้ความระมัดระวังในการเทรดและบริหารเงินให้ดีทุกครั้งนะครับ

เปิดบัญชีเทรดทองคำกับ xm.com ผ่านลิ้งค์บอร์ดวันนี้ ได้รับส่วนลดสเปรดจากเดิม 4.5pip(45point) เหลือเพียง 3.5-4.0pip(35-40point)
https://traderider.com/register/xm

(TH)** (TH)**

#goldtrader ,#ทอง forex,#forex ทอง,#การ ลงทุน ทองคำ

เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองกันได้ตามสะดวกนะครับ (TH)**

*

hunt

สวัสดีคับผม มาเเล้ว .. (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**
จัดไป

*

hunt

ถ้าหลุด 1300รับไม่ไหว นี่ บรรลัยเลย ลากเละเเน่  **hot**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: hunt ที่ 30, เมษายน  2018, 08:25:26 PM
ถ้าหลุด 1300รับไม่ไหว นี่ บรรลัยเลย ลากเละเเน่  **hot**

วันนี้วัน จันนะเนี่ย วิ่งโหดแท้เหลา
%%22 %%22
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

hunt

อ้างจาก: admin ที่ 30, เมษายน  2018, 08:26:25 PM
อ้างจาก: hunt ที่ 30, เมษายน  2018, 08:25:26 PM

วันนี้วัน จันนะเนี่ย วิ่งโหดแท้เหลา
%%22 %%22
พรุ่งนี้จะบินคับ ..เเค่ปรับฐานลึกไปหน่อย  xz55** xz55**

*

hunt

ถ้าวันนี้ ปิด เหนือ 1315 ได้ มีลุ้น

*

hunt

ผลสำรวจนักวิเคราะห์จาก Kitco ชี้ ทองคำมีโอกาสอ่อนตัว?! www.mts gold
ผลสำรวจความคิดเห็นของ Kitco ชี้ว่า ความเชื่อมั่นในตลาดทองคำสัปดาห์นี้ดูจะผสมผสานกัน โดยระยะสั้นกลุ่มผู้เชี่ยวชาญในตลาดทองคำส่วนใหญ่กว่า 52% มองทองคำจะปรับตัวลดลง ขณะที่นักเก็งกำไรโดยทั่วไปกว่า 58% มองว่าสัปดาห์นี้มีโอกาสที่ทองคำจะปรับตัวสูงขึ้น

ประธานสถาบัน Phoenix Futures and Options กล่าวว่าทองคำดูจะอ่อนตัวลงจากภาวะขาขึ้น ท่ามกลางการปิดสถานะของกลุ่มนักลงทุน ดังนั้นเราจึงมีโอกาสเห็นทองคำกลับลงทดสอบ 1,309 เหรียญ ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดในเดือนที่แล้ว ขณะที่ข่าวของเกาหลีดูจะค่อนข้างเป็นบวกอย่างมาก ประกอบกับค่าเงินดอลลาร์ที่ดูแข็งค่าได้อีกจากทิศทางโอกาสการขึ้นดอกเบี้ยของเฟด

บรรณาธิการจาก Morrison on the Markets กล่าวว่า โอกาสการขึ้นดอกเบี้ยที่เพิ่มขึ้นและการแข็งค่าของค่าเงินดอลลาร์จะเป็นปัจจัยที่กดดันให้ทองคำอ่อนตัวลงกลับมาทดสอบแนวรับสำคัญ 1,310 เหรียญได้  ซึ่งในระยะสั้นความไม่แน่นอนทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็นความขัดแย้งทางการค้า หรือการที่สหรัฐฯพิจารณาข้อตกลงอิหร่าน ก็อาจเพียงพอที่จะทำให้ราคาทองคำยืนเหนือ 1,310 เหรียญ ได้ แต่หากราคา Break หลุดลงมา มีโอกาสกลับเป็นขาลงมาทดสอบแนวรับระดับ 1,280 เหรียญ และเชื่อว่าอาจเห็นทองคำอ่อนตัวลงมาแถวระดับ 1,300 เหรียญได้ในสัปดาห์นี้

นักวิเคราะห์จาก Heritage West Financial แสดงความเห็นในทำนองเดียวกันว่า ราคาทองคำมีโอกาสกลับทดสอบ 1,300 เหรียญ จากทิศทางการแข็งค่าของค่าเงินดอลลาร์

หัวหน้าฝ่ายการซื้อขายประจำ MKS (Switzerland) SA กล่าวว่า ทองคำดูเหมือนจะดีดกลับได้แต่ก็ยังคงเคลื่อนไหวอยู่ในกรอบ ท่ามกลางสถานการณ์ทางการเมืองที่หลายๆฝ่ายยังคงเป็นกังวลอยู่ แม้ว่าเกาหลีจะสามารถแก้ไขปัญหาร่วมกันได้ แต่ก็ยังคงมีความกังวลในตะวันออกกลางอยู่

หัวหน้านักกลยุทธ์การตลาดจาก SIA Wealth Management หนึ่งในผู้ที่มีมุมมองว่าทองคำจะเคลื่อนไหวในกรอบ กล่าวว่า ราคาทองคำมีการปรับตัวขึ้นได้ตามความผันผวนของค่าเงินดอลลาร์ โดยทองคำถูกกดดันจากการแข็งค่าของดอลลาร์ ประกอบกับความตึงเครียดบริเวณคาบสมุทรเกาหลีที่ดูจะผ่อนคลายลงไป ในทางกลับกัน ราคาทองคำก็มีแรงหนุนจากการเพิ่มขึ้นของเงินเฟ้อ (หลังราคาพลังงานเพิ่มขึ้น และอุปสงค์ในกลุ่มสินค้าโภคภัณฑ์ขยายตัว จากภาวะเศรษฐกิจโลกที่แข็งแกร่ง) และความเสี่ยงทางการเมืองในตะวันออกกลางที่สูงขึ้นนั่นเอง

ที่มา: KITCO

*

hunt

สรุปข่าวราคาทองคำ (ภาคค่ำ) ประจำวันที่ 30 เมษายน 2561 www.mtsgold
ราคาทองคำปรับตัวลดลงประมาณ 0.3% ที่ระดับ 1,318.23 เหรียญ ขณะที่ Gold Futures ปรับลง 0.3% ที่ระดับ 1,319.2 เหรียญ ท่ามกลางค่าเงินดอลลาร์ที่ทรงตัว ขณะที่สัญญาณความตึงเครียดบริเวณคาบสมุทรเกาหลีที่บรรเทาลงไป จึงลดปริมาณการเข้าถือครงสินทรัพย์ปลอดภัย
• ดัชนีดอลลาร์ หลังจากที่ขึ้นไปทำระดับสูงสุดรอบ 3 เดือนครึ่งบริเวณ 91.986 จุด เมื่อคืนวันศุกร์ สำหรับวันนี้ก็ทรงตัวแถว 91.543 จุด ขณะที่ภาพรวมเดือนเม.ย.แล้วดอลลาร์แข็งค่าขึ้นกว่า 1.7% ซึ่งถือเป็นระดับรายเดือนที่แข็งค่ามากที่สุดนับตั้งแต่พ.ย. ปี 2016

• ตลาดการเงินส่วนใหญ่ค่อนข้างเงียบเหงา โดยวันนี้ตลาดการเงินญี่ปุ่น จีน และอินเดียปิดทำการ ขณะที่วันพรุ่งนี้ตลาดเอเชียส่วนใหญ่ก็ปิดทำการเช่นกัน

• ภาวะความเสี่ยงทางการเมืองที่ดูเหมือนทุกฝ่ายต้องการหันหน้าเพื่อเจรจากันเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่เข้ากดดันทองคำ

• ขณะที่ล่าสุด เจ้าหน้าที่สหรัฐฯ รวมถึง นายสตีเฟน มนูชิน รัฐมนตรีกระทรวงการคลังสหรัฐฯ และที่ปรึกษาทางเศรษฐกิจระดับสูงของนายรัมป์ ต่างคาดว่าจะเข้าสู่การเจรจากับจีนในช่วงปลายสัปดาห์นี้เช่นกัน

• นักวิเคราะห์จาก OANDA มองว่า นักลงทุนลดการถือครองสถานะของทองคำอย่างในต่อเนื่อง จากการปรับพอร์ตการลงทุนในตลาดหลังดอลลาร์แข็งค่าขึ้นเมื่อไม่กี่สัปดาห์มานี้

• รายงานจาก CFTC ชี้ว่า เฮดจ์ฟันด์ และกลุ่มผู้จัดการกองทุนมีการปรับลดการถือครองสถานะ Long Position ในตลาดทองคำและซิลเวอร์ลงในสัปดาห์ที่แล้ว

• นักวิเคราะห์ทางเทคนิคจาก Reuters กล่าวว่า ทองคำดูจะเคลื่อนไหวในกรอบระหว่าง 1,317 - 1,326 เหรียญ ซึ่งหาก Break ทางใดทางหนึ่งอาจบ่งชี้ถึงภาวะของทองคำระยะสั้นได้

• ราคาซิลเวอร์ปรับลง 0.6% ที่ระดับ 16.4 เหรียญ ขณะที่ราคาแพลทินัมปรับลง 0.5% ที่ระดับ 906 เหรียญ และราคาพลาเดียมปรับลง 0.5% ที่ระดับ 969.22 เหรียญ

• ผู้จัดการกองทุนเฮดจ์ฟันด์ Famed กล่าวว่า ราคาทองคำยังเป็นทิศทางขาขึ้น ซึ่งหากทองคำ Break ได้เหนือแนวต้าน 1,360 เหรียญ ทองคำมีโอกาสปรับตัวขึ้นได้ 1,000 เหรียญ เนื่องจากอัตราผลตอบแทนพันธบัตรมีแนวโน้มจะเป็นขาลง ขณะเดียวกันจะเห็นได้ว่า ราคาทองคำยังยืนเหนือระดับเส้นค่าเฉลี่ยราย 200 วัน ซึ่งถือว่าเป็นโอกาสที่ดีสำหรับทองคำ ขณะที่การเพิ่มขึ้นของราคาในสินค้าโภคภัณฑ์จะดันให้เงินเฟ้อปรับตัวขึ้น และหากเงินเฟ้อเพิ่มขึ้นเกินไปจะทำให้เศรษฐกิจสหรัฐฯเผชิญกับภาวะชะลอตัวได้นั่นเอง

*

hunt

ไปรอที่ EMA 200 จะไหวไม่ไหว tiger18

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: hunt ที่ 01, พฤษภาคม  2018, 07:15:12 AM
ไปรอที่ EMA 200 จะไหวไม่ไหว tiger18

ผมยัง รอ บาย แถว 1250 อยู่ นะท่าน รอมาแต่ต้น ปีล่ะ ยันลูกบวช กันเลยทีเดียว
็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

hunt

อ้างจาก: admin ที่ 01, พฤษภาคม  2018, 07:20:39 AM
อ้างจาก: hunt ที่ 01, พฤษภาคม  2018, 07:15:12 AM

ผมยัง รอ บาย แถว 1250 อยู่ นะท่าน รอมาแต่ต้น ปีล่ะ ยันลูกบวช กันเลยทีเดียว
็Hea**
ความรู้สึกนะคับเเอด จาก ema 200 น่าจะเด้งไปเทส 1332 ก่อน ควาวนี้จะเทจริงละ
ไปเลย    1280-1275  เพราะ พ.ค เป็นเดือนปรับ ขาลง พร้อมกลับตัว มา 2ปีละ
1300 ไม่ไหว ก้อ buy  สะะสม ยังไง ก้อ เทรน ขึ้น /**33 /**33

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: hunt ที่ 01, พฤษภาคม  2018, 08:33:34 AM
อ้างจาก: admin ที่ 01, พฤษภาคม  2018, 07:20:39 AM

็Hea**
ความรู้สึกนะคับเเอด จาก ema 200 น่าจะเด้งไปเทส 1332 ก่อน ควาวนี้จะเทจริงละ
ไปเลย    1280-1275  เพราะ พ.ค เป็นเดือนปรับ ขาลง พร้อมกลับตัว มา 2ปีละ
1300 ไม่ไหว ก้อ buy  สะะสม ยังไง ก้อ เทรน ขึ้น /**33 /**33

ใจถึง พึ่งได้ จริงๆ ครับ ท่าน hunt เอาใจ ช่วย นะขอรับผม
็Hip** ็Hip**