กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Pip Value คืออะไร การคำนวณกำไร Pips จากการเทรด forex แต่ละคุ่เงินเบื้องต้น สำหรับตลาด forex

• 0 replies
  • 7,576 views
*

admin

• 80,626
    Pip Value คืออะไร การคำนวณมูลค่า Pips จากการเทรด forex แต่ละคุ่เงินเบื้องต้น สำหรับตลาด forex 

สวัสดีครับผม จากที่แอดมินได้เทรด forex มานานหลายปี มีสมาชิกมาปรึกษา มาถามหลายรูปแบบเกี่ยวกับ forex แต่ คำถามหนึ่งที่ จะเจอ บ่อยมากๆ เลย เกี่ยวกับ Pips Value ดังนี้ครับ

- ทำไมผมเทรด คู่เงิน USD/JPY ทำไมได้กำไรเท่านี้ทำไมมันได้น้อย?
               - ทำไมผมเทรดคู่ ทองคำ GOLD ได้กำไรเยอะกว่าเทรด EUR/USD ?
               - จะรู้ได้อย่างไรว่าคุ่เงินไหน มูลค่า Pips value เท่าไหร่ ?

ตามคำถามด้านบนครับหลายคนเทรดมาหลายปี อาจจะยังไม่ทราบว่า มูลค่า ต่อ 1 pips หรือ มูลค่า ต่อการที่กราฟเคลื่อนที่ไป 1 pip ในทศนิยม 4 ตำแหน่ง สำหรับ คู่เงิน เช่น EUR/USD,GBP/USD ,EUR/GBP,USD/CHF แต่สำหรับ พวกสกุล เงินที่ จับคู่กับ JPY (เยน) จะนับ กันที่ ทศนิยมตำแหน่งที่ 2 และทองคำ Gold ต่อการเคลื่อนที่ไป 1 USD /Onz นั้น มีมูลค่าเท่าใด เรามาแยกย่อย ทีละอย่างเพื่อความเข้าใจกันดีกว่า ครับ เพื่อให้เราเข้าใจได้ละเอียดว่า Pips Value คือ อะไร และ มันมีมูลค่าเท่าไหร่ การคำนวณกำไร ไม่ว่าบวก หรือจะลบ จากการเทรด forex

Lot คืออะไร ก่อนอื่นสิ่งที่ท่านต้องทราบก่อนก็คือ มูลค่า 1 Lot ในตลาด forex นั้นหมายความว่าอย่างไรก่อนนะครับ เพื่อที่จะได้เข้าใจง่ายขึ้นเกี่ยวกับ Pips value คำว่า Lot ในตลาด forex นั้น หมายถึงประมาณหรือ ขนาดของคำสั่งซื้อขายใน ตลาด forex โดยการส่งคำสั่งซื้อขาย เข้าไปใน MT4 ต่อ 1 Lot คือการที่เราส่งคำสั่งซื้อขายเงิน มูลค่า 100,000 USD (หรือประมาณ 3,120,000 บาท สามล้าน หนึ่งแสนสองหมื่นบาท เมื่อเทียบกับอัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ ระหว่าง คู่เงิน USD/THB ที่ 31.20 บาทต่อ 1 ดอลล่าห์สหรัฐ  ณ วันที่ 22 เมษายน 2561 )เข้าไปในตลาด และ เมื่อเกิดการเคลื่อนที่ของราคาขึ้นลงจึงทำให้ Balance หรือ Equity ของเราเพิ่มขึ้นเมื่อเรานั้นเก็ง forex กำไรมีผลเป็นบวก หรือลดลงใน การเก็งกำไร แล้วมีผล เป็นลบ และนั่นจึงเชื่อโยงมายัง Pip value ตามความหมายด้านล่างครับ

Pip Value คือ อะไร จากด้านบนนะครับทีนี้เรามาเรียนรู้เรื่อง Pips value กันอย่างจริงจังแล้วนะครับหลังจาก ที่ Intro มานาน Pip Value คือ มูลค่าการ ซื้อขาย เมื่อราคา เปลี่ยนแปลงไป 1 pips นั่นเอง ครับ โดย สามารถแบ่งแยกเพื่อความเข้าที่ง่ายขึ้น สำหรับคำว่า Pip ในทศนิยม 4 ตำแหน่ง สำหรับ คู่เงิน เช่น EUR/USD,GBP/USD ,EUR/GBP,USD/CHF แต่สำหรับ พวกสกุล เงินที่ จับคู่กับ JPY (เยน) จะนับ กันที่ ทศนิยมตำแหน่งที่ 2 และทองคำ Gold ต่อการเคลื่อนที่ไป 1 USD /Onz  โดยยกตัวอย่างมูลค่า ต่อ 1 pips ของคู่เงิน แต่ ละเงินที่แตกต่างกันเป็นดังนี้ครับ

จากตารางด้านบนนะครับ ตารางนั้นเป็นตัวอย่างของ pips value นะครับ ซึ่งอาจจะเปลี่ยนแปลงได้ตามอัตราแลกเปลี่ยนที่ขึ้นลงตลอดเวลา และถ้าเราทราบ Pips value แล้วมันจะมีผลดีอย่างไร บ้าง pip ของเราจะช่วยให้ท่านสามารถหามูลค่าต่อหนึ่ง pip ของสกุลเงินหลักของท่านเพื่อที่ท่านจะสามารถติดตามความเสี่ยงที่เกิดขึ้นจากการเทรดได้แม่นยำยิ่งขึ้นท่านต้องใช้เพียงแค่สกุลเงินหลักของท่าน คู่สกุลเงินที่ท่านเทรด อัตราแลกเปลี่ยน และขนาดของโพซิชั่นเพื่อทำการคำนวณมูลค่าของหนึ่ง pip และเราจะสามารถนำไปคำนวณหา Risk management ต่อ ขนาดการ Take profit หรือ Stop loss ในแต่ละครั้งของการเทรดได้ครับ
    การที่เราจะทราบ Pips value ได้ง่ายๆ แบบ ไมต้องมานั่งคำนวณ มีหลายรูปแบบมากครับ เนื่องจากปัจจุบันนั้น forex broker แต่ละ โบรก ก็จะมีเครื่องมืออำนวยความสะดวก ให้แก่ นักเทรด forex ทุกท่าน เพื่อดึงดูดให้ มาเทรด กับ Broker นั้นๆ มากขึ้น ครับ ตัวอย่างเช่น โบรกเกอร์ xmfxtm,Exness โบรกเหล่านี้ก็จะมีตารางการคำนวณ Online ให้ได้ใช้กันเลย ครับ ตาม Link ด้านล่างนี้เลย ครับ
                   การหา Pip Value อีกอย่างง่ายๆก็คือการใช้ EA ช่วยในการหา โดยเรียกว่าForex EA ช่วยคำนวณ Pip Value วิธีการง่ายๆก็คือ ทำการติดตั้ง Forex EA ตาม Link ด้านล่างที่ ทาง Traderider จัดทำให้ลงใน MT4 ก็จะช่วยให้เราทราบ Pip Value ของแต่ละคู่เงินได้ทันที

Pip value calculator XM : https://www.xm.com/th/forex-calculators/pip-value#forex-calculator
    Pip value calculator Exness : https://www.exness.com/intl/th/tools/calculator
    Pip value calculator FXTM : https://www.forextime.com/th/analysis-tools/pip-calculator
    [/list]

Forex EA ช่วยคำนวณ Pip Value CLICK
    "เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"