กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์ทิศทาง ทองforex,ราคาทองคำ,Goldtrader ประจำวันจันทร์ที่ 16 เมษายน 2561

• 82 replies
  • 9,328 views
วิเคราะห์ทิศทาง ทองforex,ราคาทองคำ,Goldtrader ประจำวันจันทร์ที่ 16 เมษายน 2561

สวัสดีนักขุดทองทุกท่านครับ วิเคราะห์ทิศทาง ทองforex,ราคาทองคำ,Goldtrader  ประจำวันจันทร์ที่ 16 เมษายน 2561

สวัสดีครับ ตอนนี้ทองคำก็ได้หลุดกรอบ สามเหลี่ยมขึ้นมาได้แล้วนะครับ แล้วก็ได้กลับมาทดสอบเส้นอีกครั้งแล้วก็ดีดกลับขึ้นไปอีกรอบ บ่งบอกว่าเส้นกรอบสามเหลี่ยมนี้มีนัยยะครับ ซึ่งก็ผิดจากที่ผมคาดไว้ก่อนหน้านี้นะครับ ทำให้ออเดอร์ล่าสุดก็โดน SLไปนะครับ ส่วนแนวโน้มตอนนี้ก็ ยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าที่ควรนะครับ

เนื่องจากข่าวการถล่มซีเรีย ก็ทำให้นักวิเคราะห์ส่วนมากจะคาดการณ์กันว่า นักลงทุนจะหันมาถือทองคำกันมากขึ้น ทำให้ราคาทองคำขึ้นไปต่อครับ แต่ถึงแม้ว่า ปธน.ทรัมป์ จะ
ออกมาประกาศว่าเสร็จสิ้นภาระกิจแล้วก็ตาม ถ้ามองแบบความคิดส่วนตัวผม เป็นผม ผมก็คงจะมาถือทองคำไว้ก่อนล่ะครับ เอาชัวร์ๆ เพราะไม่รู้ว่าเฮียปูติน จะเอาคืนสักดอกสองดอกหรือป่าวครับ ดังนั้นหากมองตามปัจจัยอื่นๆที่ไม่รวมทางเทคนิคแล้ว ผมคาดว่าทองคำก็น่าจะยังขึ้นไปได้อีกครับ แต่ผลจะออกมาเป็นยังไงก็รอกราฟเฉลยครับ

แนวรับ

1321.5

1314.0

1302.0

แนวต้าน

1365.0

1372.5

1381.7

เป็นเพียงมุมมองส่วนตัว ไว้ใช้ประกอบการตัดสินใจในการเทรดของท่านเท่านั้นนะครับ โปรดใช้ความระมัดระวังในการเทรดและบริหารเงินให้ดีทุกครั้งนะครับ

เปิดบัญชีเทรดทองคำกับ xm.com ผ่านลิ้งค์บอร์ดวันนี้ ได้รับส่วนลดสเปรดจากเดิม 4.5pip(45point) เหลือเพียง 3.5-4.0pip(35-40point)
https://traderider.com/register/xm

(TH)** (TH)**

#goldtrader ,#ทอง forex,#forex ทอง,#การ ลงทุน ทองคำ

เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองกันได้ตามสะดวกนะครับ (TH)**

ยังไม่ไปไหนเลย วนเวียนอยู่ทีเดิม  An2

*

hunt

สวัสดีคับเเอดมิน สวัสดีคับเเอด เทรดเดอร์สายเขียว เเละนักขุดทองทุกท่าน  ))/* ))/* ))/* ))/*

*

hunt

*

hunt

สรุปข่าวราคาทองคำ (ภาคเช้า) ประจำวันที่ 17 เมษายน 2561 www.mts gold
เมื่อคืนนี้ราคาทองคำปิดปรับตัวขึ้นหลังจากที่ดอลลาร์อ่อนค่า แม้ว่าภาพรวมตลาดการเงินจะปรับตัวขึ้นได้อย่างเงียบเหงา เพราะการโจมตีซีเรียทางอากาศอาจไม่ได้ทำให้ปัญหาความขัดแย้งทวีความรุนแรงขึ้นหรือขยายวงกว้าง

· ราคาทองคำตลาดโลกปิดขึ้น 0.1% ที่ระดับ 1,346.31 เหรียญ ทางด้านสัญญาทองคำส่งมอบเดือนมิ.ย. ปิดปรับขึ้น 0.21% ที่ระดับ 1,350.7 เหรียญ

· กองทุนทองคำ SPDR ในวันที่ 12 เม.ย. ที่ผ่านมา มีการเข้าซื้อทองคำเพิ่ม 5.9 ตัน และหลังจากนั้นยังคงไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม โดยปัจจุบันถือครองทองคำที่ระดับ 865.89 ตัน

· ภาพรวมราคาทองคำเคลื่อนไหวลักษณะ Sideways นับตั้งแต่เดือนม.ค. โดยได้รับแรงหนุนจากความกังวลทางการเมือง แต่ราคาทองคำก็ถูกจำกัดจากกระแสคาดการณ์เกี่ยวกับโอกาสการขึ้นดอกเบี้ยของเฟด และภาพทางเทคนิคทองคำจะมีแนวต้านสำคัญบริเวณ 1,360 – 1,365 เหรียญ ซึ่งเป็นระดับสูงสุดของเดือนม.ค., ก.พ. และเดือนเม.ย. นี้

· รายงานข่าวที่ว่า สหรัฐฯ, อังกฤษและ ฝรั่งเศส ปฏิบัติการโจมตีทางอากาศในซีเรียเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ระบุถึงการกำหนดเป้าหมายโจมตีไปยัง 3 สถานที่หลักที่ใช้ผลิตอาวุธเคมีของทางซีเรีย

· ราคาทองคำปรับตัวขึ้นไปทำ High แถว 1,350.52 เหรียญ ก่อนจะอ่อนตัวลงมา โดยสาเหตุที่ทองคำไม่สามารถปรับขึ้นต่อได้ มาจากกระแสคาดการณ์ที่ว่า การโจมตีดังกล่าวอาจไม่ได้จุดฉนวนให้ความขัดแย้งขยายวงกว้างได้

· นักวิเคราะห์จาก Capital Economic กล่าวว่า ในช่วงต้นนักลงทุนคิดว่าการโจมตีดังกล่าวอาจยิ่งสร้างความตึงเครียดเพิ่มมากขึ้น แต่สุดท้ายก็ไม่เป็นเช่นนั้นและราคาก็มีการปรับอ่อนตัวลงมา แต่ภาพรวมของทองคำยังมีแรงหนุนได้จากการอ่อนค่าของดอลลาร์เมื่อเทียบกับค่าเงินยูโร

· นักกลยุทธ์การตลาดอาวุโสจาก RJO Futures กล่าวว่า ความตึงเครียดในซีเรีย และความกังวลด้านการค้าของจีน ยังคงเป็นปัจจัยที่ฉุดให้ดัชนีดอลลาร์อ่อนค่าลง และนับเป็นข่าวดีต่อทองคำที่ทำให้ราคาทองคำนั้นขยับขึ้นมาได้ในช่วงแรก แต่ก็ต้องประสบกับความผิดหวัง ที่ข่าวล่าสุดไม่ได้ทำให้ทองคำขึ้นต่อได้ แต่เทรดเดอร์กลับมาลงทุนในตลาดหุ้นเพิ่มขึ้น

· รายงานจาก CFTC ชี้ว่า นักเก็งกำไรในตลาดทองคำมีการถือสถานะ Long สุทธิเพิ่มขึ้น 363 คู่สัญญา ที่ระดับ 138,212 คู่สัญญา

· ราคาซิลเวอร์ปิด +0.39% ที่ระดับ 16.683 เหรียญ ราคาพลาเดียมปิด +1.54% ที่ระดับ 1,002.22 เหรียญ โดยระหว่างวันไปทำจุดสูงสุดบริเวณ 1,012.1 เหรียญ ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่ 1 มี.ค. ขณะที่ราคาแพลทินัมปิด +0.15% ที่ระดับ 928.9 เหรียญ

*

hunt

*

hunt

*

Gamezxii

• 1,619
ทองย่อแรงมากครับ **6004**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 17, เมษายน  2018, 02:57:47 PM

1330 ค่อย บาย นะครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Gamezxii

• 1,619
อ้างจาก: admin ที่ 17, เมษายน  2018, 03:14:10 PM
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 17, เมษายน  2018, 02:57:47 PM

1330 ค่อย บาย นะครับ

ครับท่าน ขอบคุณครับ
(TH)**

*

hunt

คืนนี้ตี 1 ติดตามการเปิดเผยรายงาน Beige Book
แนวโน้มราคาทองคำคาดเคลื่อนไหวในกรอบ 1,330-1,350 ดอลลาร์
(คุณ ศิริลักษณ์ ปโกฏิประภา ผู้อำนวยการฝ่ายวิเคราะห์ บริษัท ฮั่วเซ่งเฮง โกลด์ ฟิวเจอร์ส)

*

hunt

สรุปข่าวราคาทองคำ (ภาคเช้า) ประจำวันที่ 18 เมษายน 2561 www.mts gold
• ราคาทองคำปรับตัวขึ้นจากการเข้าซื้อ ท่ามกลางการเข้าถือครองของกลุ่มนักลงทุนบางส่วน โดยราคาทองคำตลาดโลกขยับขึ้น 0.06% ที่ระดับ 1,346.4 เหรียญ ขณะที่สัญญาทองคำส่งมอบเดือนมิ.ย. ปิดลดลง 1.2 เหรียญ หรือคิดเป็น -0.1% ที่ระดับ 1,349.5 เหรียญ แต่ตลาดก็ยังเผชิญกับการเพิ่มขึ้นของสินทรัพย์เสี่ยงและการฟื้นตัวของค่าเงินดอลลาร์ที่รีบาวน์กลับขึ้นมาจากระดับต่ำสุดรอบ 3 สัปดาห์เมื่อเทียบกับค่าเงินยูโร

• นักกลยุทธ์สินค้าโภคภัณฑ์จาก TD Securities กล่าวว่า นักลงทุนยังไม่ยอมลดสถานะการลงทุนในทองคำ แม้ว่าภาวะความตึงเครียดในตลาดจะเบาบางลงไป ขณะที่ดัชนีราคาในตลาดหุ้นปรับตัวขึ้นจากการทยอยกลับเข้าถือครองของบรรดานักลงทุน จึงเห็นการฟื้นตัวของตลาดหุ้นยุโรปและตลาดหุ้นสหรัฐฯ โดยตลาดให้ความสนใจไปยังผลประกอบการของบริษัท Netflix, Goldman Sachs และบริษัทด้านสุขภาพหลักๆ

• Yield curve ของสหรัฐฯ ปรับตัวขึ้นในรอบกว่าทศวรรษ หลังจากที่ทำเนียบขาวเปิดเผยว่า นายโดนัลด์ ทรัมป์ ประธานาธิบดีสหรัฐฯจะทำการแต่งตั้งให้นาย ริชาร์ด แคลริดา มาดำรงตำแหน่งรองประธานเฟดคนต่อไป ซึ่งเขาดูมีท่าทีการใช้นโยบายคุมเข้มทางการเงิน

ทั้งนี้ Yield Curve ในลักษณะ Flatter มักจะสะท้อนมุมมองของทิศทางการขึ้นดอกเบี้ยของเฟดในระยะสั้น และบ่อยครั้งก็เป็นสัญญาณเตือนต่อแนวโน้มเศรษฐกิจระดับมหพภาคได้ ซึ่งการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยนั้นก็มักจะส่งผลลบต่อราคาทองคำเช่นกัน
• รองประธานบริหารการลงทุนจาก Dillon Gage กล่าวว่า ตลาดกำลังรอคอยว่าเฟดจะตัดสินใจทำอะไรเป็นลำดับต่อไป ซึ่งหากข้อมูลเศรษฐกิจยังเป็นไปเชิงบวกก็อาจหนุนให้เฟดขึ้นดอกเบี้ยได้

• กองทุน SPDR ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมติดต่อกัน 3 วันทำการ โดยปัจจุบันถือครองทองคำที่ระดับ 865.89 ตัน

• ราคาซิลเวอร์ปิด +0.9% ที่ระดับ 16.75 เหรียญ ขณะที่ราคาแพลทินัมปิด +1.3% ที่ระดับ 935.7 เหรียญ หลังจากที่ขึ้นไปทำ High รอบ 6 วันทำการบริเวณ 936.9 เหรียญ และราคาพลาเดียมปิด +1.3% ที่ระดับ 1,014.7 เหรียญ และเมื่อคืนนี้ไปทำระดับสูงสุดนับตั้งแต่ 1 มี.ค. บริเวณ 1,015.3 เหรียญ

*

hunt

*

hunt

*

hunt

ความรู้สึก 1330 น่าจะมาละนะ ..
กะเเล้วว่ายืนไม่ได้ 1345 วันนี้เทยาว .. g*/- ))/*