กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ระบบเทรดForex กำไรดี โดยใช้ Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง

• 11 replies
  • 18,075 views
*

CASE Forex

• 16,935
ระบบเทรดForex กำไรดี โดยใช้ Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง 

คำแนะนำ

1. ระบบเทรดForex กำไรดี โดยใช้ Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง นี้เกิดจากการมองกราฟส่วนตัว เพราะฉะนั้นอาจจะไม่ได้เหมาะกับทุกคนหรือทุกคนอาจจะเข้าใจได้ 100 %
2. เป็นระบบเทรดที่ง่ายสำหรับผู้ใดที่ไม่มีระบบเทรดส่วนตัว หรือเทรดไม่ได้สักที ตีเทรนไลน์ไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลยซักอย่าง งงไปหมด ปวดหัว นอนดีกว่า
3. หากผู้ใดมีระบบการเทรดอยู่แล้วสามารถเอาไปใช้ประกอบการเข้าออเดอร์ได้ หรือ เอามาใช้ช่วยคอนเฟริมว่าอยากจะถือยาวต่อไปได้หรือไม่
4. ฝึกไล่กราฟเยอะๆหลังจากอ่านหรือดูแล้ว น่าจะช่วยให้มุมมองกราฟเปลี่ยนไปได้พอสมควร และฝึกดูเยอะๆ
5. ไม่ได้การันตีการทำกำไรได้สำหรับทุกคน เพราะการใช้ Lot การตั้ง SL TP ของแต่ละคนวินัยต่างกัน
6. (อยู่ให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้)

คลิปประกอบระบบเทรด Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง

รูปประกอบระบบเทรด (ยกตัวอย่างคู่เงิน GBP/JPY มาเพราะเปิดมาเจอก็ใช้เลยไม่ได้ต้องไปไล่หาจุดสวยๆ)

1. จากรูปจะเห็นว่าเส้นสีม่วงคือ เทรนไลน์ที่ตีไว้กันสำหรับกราฟที่วิ่งไปโดยที่ไม่มีการย่อหรือ ไซน์เวย์อะไรเลย เพื่อเป็นการหาว่ากราฟจะเบรคเอ้าตอนไหนกันแน่?

2. จากรูปจะเห็นว่ามีการเพิ่มจุดวงกลมสีฟ้าขึ้นมาเพื่อให้เห็นว่า กราฟได้ทำการทะลุ เทรนไลน์ออกมาแล้ว (ในที่นี้นำรูป H1 มาเพื่อให้เห็นหลายๆจุด) แต่ตอนที่กราฟเบรคเอ้านั้นไม่จำเป็นต้องรอ H1 ปิดเบรคเอ้า สามารถย่อไป m15 m30 ได้ตามใจชอบ

3. จากรูปจะเห็นว่ามีการเพิ่มลูกศรสีฟ้าขึ้นมา เพื่อทำให้เห็นทิศทางของกราฟที่มันจะไป ส่วนการที่จะเข้าออเดอร์ Buy หรือ Sell ได้นั้นต้องตามนี้ (ฝั่ง Sell ต้องรอกราฟแท่งแดง M15 M30 H1 ปิดทำเต็มแท่งเลยเส้นเบรคเอ้าลงมาก่อน) (ฝั่ง Buy ต้องรอกราฟแท่งเขียว M15 M30 H1 ปิดทำเต็มแท่งเลยเส้นเบรคเอ้าขึ้นไปก่อน)

4. จากรูปจะเห็นว่ามีการเพิ่ม SL (Stop Loss) เข้าไปน่าจะเข้าใจไม่ยาก คือการ SL ไว้ Hi เดิมนั้นเอง ส่วนSL จะเป็นกี่ pip ก็ต้องไปวัดดูเอาในกราฟตอนนั้นซึ่ง SL จะส่งผลต่อ TP แน่นอนหากใครมีระบบในใจที่ใช้ ระบบ RR SL เท่าไหร่มีความสำคัญมากๆ

5. จากรูปจะเห็นว่ามีการเพิ่ม TP (Take profit) เข้าไปจุด TP ของแต่ละคนแตกต่างกัน บางคนใช้ระบบ (RR 1: 2) (RR 1:3) (RR 1:4) เนื่องจากเพื่อนๆบางคนมีระบบเทรดอย่างอื่นมาประกอบการเข้าออเดอร์แล้วมั่นใจว่ากราฟต้องไปไกลว่า TP สั้นๆอันนี้ก็แล้วแต่คนนะครับ ส่วนตัวผมจะใช้ Fibo เข้ามาจับ โดยการตีีรอบขึ้นล่าสุด Low ถึง Hi แล้ว TP ที่ Fibo 50 61.8 75 เป็นต้น

6. สำหรับบางคนที่กลัวกราฟจะวิ่งกลับมาชน SL เพราะไม่รู้จะหา TP ได้ที่ไหน (โลภ) ข้อที่จะช่วยได้ก็คือการ SL กันหน้าออเดอร์จะช่วยให้จบปัญหานี้ได้แล้วก็ไปเลือกหาจุดเข้าจุดใหม่เอา

7. ระบบนี้มีการหลอกว่าจะขึ้นเช่นกัน เพราะฉะนั้นไม่มีระบบไหนที่เทรดได้กำไร 100 % SL ไว้ช่วยได้ RR ช่วยได้ จำน่ะ !! ตัวอย่าง เบรคเอ้าหลอก เมื่อเราเข้าออเดอร์ปับ กราฟทำท่าเหมือนจะลงไปแต่ก็ดีดขึ้นมาโดน SL แล้วลงไปต่อหน้าต่อตา

))/* หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อทุกๆท่านไม่มากก็น้อยนะครับ ขอให้โชคดีมีกำไรทุกท่านน่ะครับ แจ๊ะๆ ))/*
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

admin

• 80,398
Re: ระบบเทรด Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10, เมษายน 2018, 05:17:38 AM »
ขอบคุณมากครับ แจ่มมาก ระบบ นี้ ดูง่าย ไม่ยุ่งยาก
RR ดี ครับ
ขอบคุณมากครับ

(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

CASE Forex

• 16,935
อ้างจาก: admin ที่ 10, เมษายน  2018, 05:17:38 AM
ขอบคุณมากครับ แจ่มมาก ระบบ นี้ ดูง่าย ไม่ยุ่งยาก
RR ดี ครับ

(TH)** (TH)** (TH)** (TH)**
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

cheetah* cheetah* cheetah* cheetah*

*

Arnont_J

กะกะกลัวที่ไหน evening star tf Day ยังคุม  ))/* ))/* ))/* ))/*

*

plp121

Re: ระบบเทรดForex กำไรดี โดยใช้ Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2018, 03:58:29 PM »
ศึกษามาหลาย ระบบ ผมชอบ ระบบนี้มากครับ เพราะ

1. ดูง่าย
2. ไม่ใช่ อินดี้เลย
3.  RR สูง

ผมขอฝึกกราฟดูเยอะๆ ด้วยคนครับ ็Hip**

*

CASE Forex

• 16,935
อ้างจาก: plp121 ที่ 20, ธันวาคม  2018, 03:58:29 PM
ศึกษามาหลาย ระบบ ผมชอบ ระบบนี้มากครับ เพราะ

1. ดูง่าย
2. ไม่ใช่ อินดี้เลย
3.  RR สูง

ผมขอฝึกกราฟดูเยอะๆ ด้วยคนครับ ็Hip**
(TH)** (TH)** (TH)**  จัดไปครับ

ขอบคุณครับ

*

CASE Forex

• 16,935

Re: ระบบเทรด Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2022, 11:23:04 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**
อ้างจาก: admin ที่ 10, เมษายน  2018, 05:17:38 AM
RR ดี ครับ

Re: ระบบเทรดForex กำไรดี โดยใช้ Break out เส้นเดียว SL ต่ำ TP สูง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2022, 12:05:56 PM »
 )2:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2024, 11:42:30 AM »
 hulk***  hulk***  hulk***