กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

5/06/2014 EUR อาจมีการปรับอัตราดอกเบี้ยลง จาก 0.25 % เป็น 0.1 % Big Impact

• 8 replies
  • 4,346 views
*

admin

• 80,404
5/06/2014 EUR อาจมีการปรับอัตราดอกเบี้ยลง จาก 0.25 % เป็น 0.1 % Big Impact

สวัสดีครับ สัปดาห์หน้ามีข่าวใหญ่ คือ ธนาคาร ยุโรปอาจประกาศลดอัตราดอกเบี้ยเงินฝากลง จาก 0.25 % เป็น 0.1 % นะครับ การปรับลดครั้งนี้น่าจะเพื่อเป็นการกระตุ้นเศรษกิจครั้งใหญ่ในยุโรป หลังจากที่ซบเซามานาน ครับ
     ทำไมถึงปรับลดอัตรดอกเบี้ยแล้วกระตุ้นเศรษกิจได้ เป็นเพราะเมื่อการฝากเงินในธนาคารเพื่อกินดอกเบี้ยมันได้ผลตอบแทนน้อยดังนั้นการนำเงินออกจากธนาคารเพื่อไปลงทุนมันก็เป็นการให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าแน่นอนครับ เป็นนโยบายที่ทุกประเทศทั่วโลกเขาใช้กัน ครับ
     เอาล่ะทีนี้ มันจะเกี่ยวกับกราฟ Forex เรายังไง บ้าง ข่าวนี้ มันเกี่ยวข้องกับ สกุล เงิน EUR ครับเมื่อการถือเงิน ยูโรมันได้กำไรน้อย ดังนั้นจึงต้องเอาไปลงทุนเมื่อลงทุนก็ต้องเปลี่ยนไปเป็นเงินสกุลอื่นก่อนที่จะลงทุนดังนั้น สกุล เงิน EUR จะล้นตลาดครับ เมื่ออะไรที่มันมีมากๆ ค่าของมันก็จะลดน้อยลง ดังนั้น คู่เงินที่คู่กับ EUR เช่น
     EUR/USD,EUR/GBP,EUR/AUD,EUR/JPY,EUR/CHF
    หรือคู่ใดก็ตามที่มี EUR คู่ด้วย จะทำให้ คู่นั้น เช่น EUR/USD ราคาจะร่วง เช่น ร่วงจาก 1.3600 เป็น 1.3300 หรือลดลงกว่า 200 จุด
    ซึ่งการปรับลดอัตราดอกเบี้ยขนาดนี้ จะทำให้ ค่าเงินนั้น อ่อนลงเป็นอย่างมาก ครับ ในช่วงเวลาที่ เร็วและแรง หลังจากนั้นก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนเข้าสู่สภาวะสมดุล ครับ

ผมจะยกตัวอย่าง เงิน AUD นะครับ เมื่อปีที่แล้วยังเห็นราคาอยู่ประมาณ 1.0100 ประมาณนี้ แต่ต้อนนี้ เหลือ 0.9300 อันเนื่องมากจาก 4.5 % เหลือ 2.5% ในปัจจุบัน ครับ
  ดังนั้น จาก Forecast การคาดการณ์ลดอัตราดอกเบี้ยในครั้งนี้จะทำให้มีผลกระทบมาก ในกรณี ที่ ปรับลดจริงนะครับ ตัวเลขนี้ 0.1% เป็นเพียงการคาดการณ์เท่านั้น ถึงอย่างไรก็ให้ระวังกันไว้ก่อน ครับ ช่วงนี้ ถ้าให้ดีก็อย่าถือ EUR กันมากนะครับ พยายามเทรดตรงข้ามกับ  EUR เข้าไว้ เพราะ นักลงทุนทั่วไป พอเห็นตัวเลขนี้ก็ไม่ค่อยอยากถือเท่าไหร่ ครับ มีผลทำให้ ราคาอาจค่อยๆลง ค่อยๆ ลงจนถึงวันที่ 5 ที่ประกาศจริง

ที่นี้ มาดูความเป็นไปได้ในการปรับลดอัตรดอกเบี้ยครั้งนี้ ดีกว่า ครับ จากกราฟนะครับ

จะเห็นว่ากราฟ มีแต่สาละวันเตี้ยลง เตียลง ทุกวัน เรื่อยๆ เลย ครับ กราบอกว่า ยุโรปปรับลดอัตรดอกเบี้ยครั้งล่าสุดเมื่อประมาณ 7 เดือนที่ 8 และ จากกราฟ รอบการปรับอัตราดอกเบี้ยก็ประมาณ 7-10 เดือน ครับ
   ทีนี้ ก็ระวังละกันนะครับ เพราะ ถ้า ข่าวออกไม่ว่าผลจะเป็นอย่างไร กราฟ จะกระชากแรงมาก แต่ให้ผมเดานะ รอบนี้ ยังไม่น่าจะปรับลด อาจปรับลดอีก 1-2 เดือน ครับ

ดังนั้น การลงทุนมีความเสี่ยงผู้สนใจต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนลงทุน

(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

onena

(TH)**   (TH)**

*

onena

งานนี้ U/J จะเข้าร่วมวงกับเค้าด้วยหรือเปล่าท่าน ??
กำลังจะปล่อย EA ตัวเล็ก ๆ สักตัว  (TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: onena ที่ 01, มิถุนายน  2014, 10:34:43 PM
งานนี้ U/J จะเข้าร่วมวงกับเค้าด้วยหรือเปล่าท่าน ??
กำลังจะปล่อย EA ตัวเล็ก ๆ สักตัว  (TH)**

ถ้า ตัวอื่นอาจมีผลบ้าง ครับ อาจกระชากแล้วกลับทางเดิม นะครับ สำหรับ UJ แต่จะไม่แรงเท่า E/J ครับ
ถ้าลดจริง สำรอง มาจิ้นให้เยอะๆ ครับ เทรด หลังประกาศสักหนึ่งวัน หรือ 1 อาทิตย์ ก็ได้ สมมุติ ถ้า EU วิ่งขึ้น ก็ รอ Sell เมื่อเจอ แนวต้าน ได้เลย ครับ
มองว่าถ้าลดจริง คงลดมาระดับเดียวกับ AU ที่ลดอัตราดอกเบี้ย
มุมมองนะครับ เอาไว้พิจารณา นะครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
เก็บเอาไว้ดูครับ เป็น learning เป็นผลของข่าว จาก Forexfactory

*

onena

อ้างจาก: admin ที่ 07, มิถุนายน  2014, 11:48:26 PM
เก็บเอาไว้ดูครับ เป็น learning เป็นผลของข่าว จาก Forexfactory
(TH)**            (TH)**
ลงบัญชี cent ไว้เล่น E/U ประลองเทรดมือกับแนวคิดตัวเอง  TKo*)
(เล่นตระกูล J มันเหงา ไม่มีเพื่อนเลย  :-[ )

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: onena ที่ 08, มิถุนายน  2014, 10:35:12 AM
อ้างจาก: admin ที่ 07, มิถุนายน  2014, 11:48:26 PM
ลงบัญชี cent ไว้เล่น E/U ประลองเทรดมือกับแนวคิดตัวเอง  TKo*)
(เล่นตระกูล J มันเหงา ไม่มีเพื่อนเลย  :-[ )
เทรดคู่ไหนครับ เดี๋ยวช่วย จัดให้นะ  TKo*)

*

onena

อ้างจาก: admin ที่ 08, มิถุนายน  2014, 10:43:53 AM
อ้างจาก: onena ที่ 08, มิถุนายน  2014, 10:35:12 AM
เทรดคู่ไหนครับ เดี๋ยวช่วย จัดให้นะ  TKo*)

(TH)** ขอบคุณค่ะ
ฉวยโอกาสเสนอแนะเลยละกัน  ;D
เห็นมี บอร์ดวิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex Signal ประจำวันอยู่หลายคู่
วันไหนคู่ไหนเด่น หรือมีแนวโน้มชัดเจน ก็จัดคู่นั้นเลยค่ะ
(เพิ่มงาน Admin  ;D  ตอนนี้คนเข้ามาดูวัน ๆ เป็นร้อย 200..บูมตรึม  C:-) )

*

admin

• 80,404
เดี๋ยว Admin จัดให้ ตามคำเรียกร้อง และชี้แนะครับผม
(TH)**