กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เมื่อไหร่ที่คุณจะเทรดเป็นระบบ ?

• 4 replies
  • 5,108 views
*

admin

• 80,402
เมื่อไหร่ที่คุณจะเทรดเป็นระบบ ?
« เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 03:57:11 PM »
            Admin อยากถามท่านๆสมาชิกครับ อยากฟัง คำตอบจากเพื่อนๆ สมาชิกก่อน ก่อนที่ จะลงบทความนี้ให้ ทุกท่านได้อ่านและ ประเมินตัวเอง
สำหรับคำว่า เทรดเป็นระบบนั้น ในนิยามของ Admin คือ การใช้ระบบใดระบบหนึ่งในการเทรด มี กลยุทธการเข้า Entry การออก Exit การตั้ง TP การตั้ง SL
การคำนวณ Money management ของพอร์ต และการทำตามระบบอย่างเคร่งครัดครับ

เมื่อเข้าใจนิยามแล้ว Admin ก็อยากถามทุกท่านว่า :  เมื่อไหร่ที่คุณจะเทรดเป็นระบบ ?
          แบ่งปันความคิดกันมาได้เลยนะครับ ทุกท่าน

ภาพประกอบถือว่าใกล้เคียงนะครับ  ;D ;D
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

onena

Re: เมื่อไหร่ที่คุณจะเทรดเป็นระบบ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 08:09:33 PM »
 ??? ข้อสอบยากจังเลย  ???

ขอตอบ : พละ 5  ;D

*

onena

Re: เมื่อไหร่ที่คุณจะเทรดเป็นระบบ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 08:38:44 PM »
ตอบไป ไม่ได้ดูภาพเล้ย  >:(

น้องใหม่ ยังโง่ ๆ อยู่

ดูไปคล้าย ๆ ทฤษฎีระบบ ที่ต้องมี 4 M

*

admin

• 80,402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 10:11:10 PM »
กำลัง เรียบเรียง อยู่นะครับ น่าจะ คลอดได้ พรุ่งนี้ ครับ  ;D
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

myforexCenter

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 10:46:20 PM »
                           เมื่อไรจะเทรดระบบเทรด  หรือเมื่อไรจะมีระบบเทรดเป็นของตนเอง ?
            ขอผมที่เจอระบบเทรดเป็นของตนเอง  ได้มาจากการเริ่มคิดจะเอาชนะหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง จึงพยายามจับนิสัยของหุ้นตัวนั้นว่าเป็นอย่างไร
ทำสถิติย้อนหลัง  กลับไปกลับมาจนกว่าจะได้สิ่งที่ดีที่  ที่เราพึงพอใจที่สุด  ก็ใช้เวลาค้นคว้านานพอสมควร
เราต้องกำหนดเงื่อนไข  ในการเล่นก่อน คือการสร้างกฏการเล่น  เช่น กำหนด ST   กำหนด TP  รวมถึงกำหนดและ   แผนการลงทุนด้วยหรือเรียกว่า MM 
เมื่อได้มาแล้วก็เล่นไปตามแผน  และทบทวนการเล่นจดสถิติการเล่น  1 อาทิตย์ - 1 เดือน   ที่จริงก็อธิบาย ยากนะ   ก็ต้องขึ้นอยู่กับความเข้าใจด้วย

และอย่าเปลี่ยนวิธีการเล่น หรือเทคนิค โดยการเทรดระยะสั้น ๆ มากำหนดวิธีเทรดของคุณ  คุณต้องวัดผลการเล่นของคุณ เป็นรายอาทิตย์ จนถึง 1 เดือนนะครับ

*

supmango

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 07:43:55 PM »
กำลังพยายามหาอยู่ครับ แต่รู้สึกว่าใกล้ละ